[Help] Cắt bỏ nhanh một đoạn ngắn trong phim

minhtien1900

Mình có vài bộ phim rất hay muốn xem cùng với gia đình,nhưng trong phim lại có vài cảnh nóng không phù hợp với trẻ em nên mình muốn cắt bỏ nó để không khéo lại làm hư mấy đứa trẻ.
Mình đã thử qua nhiều chương trình biên tập video rồi,cắt bỏ thì dễ nhưng sau nó lại encode lại toàn bộ làm rất mất thời gian và chất lượng hình ảnh lại giảm sút.Nhiều khi chỉ muốn cắt bỏ 30s phim mà phải ngồi đợi nó encode đến 30 phút8-}.Không biết có cách nào để cắt bỏ phim mà không cần encode lại ko các bác?
.Thank mọi người nhiều!:-h

rombeo

Member
Ðề: [Help] Cắt bỏ nhanh một đoạn ngắn trong phim

Cũng gặp vấn đề tương tự, có ai giúp với không 8-X

quocham

tới cảnh đó bịt mắt tụi nó lại là nhanh nhất. hihi

nhtera888xxx

Nếu là file .MKV thì dùng mkvtoolnix thôi :D
Bật mkvmerge: add file vào rồi qua tab global chon enable splitting (chia theo time, dung lượng, ...). Sau split các đoạn cần thiết thì lại lần lượt đưa các file đã split vào merge lại bằng chế độ append.
Đây là cách em thấy đơn giản nhất, tuy lúc chia hơi thủ công nhưng có còn hơn không :D

Còn các định dạng file khác thì bác thử VideoRedo coi sao nhé, split theo từng frame cực kì trực quan và chính xác :D

manhthang

Huyền Thoại

Hầu hết phim HD các bác down về được gói trong MKV, dùng mkvtoolunix để cắt bỏ các cảnh nóng rồi nối lại như bạn nhtera888xxx là cách nhanh và hợp lý nhất vì giữ nguyên chất lượng phim. Các phương pháp encode hay re-code lại đều làm suy giảm đáng kể chất lượng. Sau khi cắt nhớ edit lại phụ đề cho khớp vì ngoài các bác ra không ai có bản thứ 2 để sync phụ đề hộ đâu nhé.

PS: phim có cảnh không phù hợp với trẻ em không nên xem cùng với .... trẻ em. Bất kỳ bộ phim nào cũng có đánh giá phân loại, xếp hạng người xem. Nên tham khảo trước khi xem cùng gia đình hoặc bạn bè.

Loveside

1 phiếu ủng hộ cho 4Videosoft HD Converter ^^ đang dùng

baolam1905

Member

Cho mình hỏi file dạng *.mkv bất kỳ đều dùng mkvtoolnix cắt và ghép được hết hả? vì tuy là mkv hết nhưng code bên trong rất đa dạng : x264, XViD, DiVX, WMV...rồi aac, ac3, mp3, dts...chương trình nhỏ gọn như mkvtoolnix hỗ trợ hết tất cả những định dạng đó luôn sao?

bhviet89

Member

Nếu như b muốn encode nhanh ko mất đến 30p thì chịu khó đầu tư 1 con chip 4 nhân, ram 4GB bus, ổ cứng SSD đảm bảo encode nhanh như chớp :))

Các bác dùng mkvtoolnix đi, đảm bảo hiệu quả.Mình thường dùng cách này để edit phim chiếu cafe mà.

vuonglk

Member

Mấy ban cho mình hỏi mkvtoolnix ngoài cắt file mkv còn cắt được định dạng khác không ?

nhoctom

Bật mkvmerge: add file vào rồi qua tab global chon enable splitting (chia theo time, dung lượng, ...). Sau split các đoạn cần thiết thì lại lần lượt đưa các file đã split vào merge lại bằng chế độ append.
Đây là cách em thấy đơn giản nhất, tuy lúc chia hơi thủ công nhưng có còn hơn không :D

Còn các định dạng file khác thì bác thử VideoRedo coi sao nhé, split theo từng frame cực kì trực quan và chính xác :D

Chẳng hạn mình muốn cắt 1 đoạn từ phút thứ 15 đến phút thứ 17 thì nhập vào thế nào bác nhỉ?

nhtera888xxx

Chẳng hạn mình muốn cắt 1 đoạn từ phút thứ 15 đến phút thứ 17 thì nhập vào thế nào bác nhỉ?

Thì bác điền vào ô "after timecodes" là 00:15:00,00:17:00
Sau đó ấn "Start muxing" thì mkvmerge sẽ chia film thành 3 phần:
Phần 1: Từ đầu đến phút 15
Phần 2: Phút thứ 15-17
Phần 3: Phút thứ 17-đến hết
Vậy đó, tuy hơi bất tiện vì nó ra nhiều file thừa nhưng mkv merge nó phải làm vậy :D, được phần cần lấy rồi thì nếu mkvmerge vẫn đang chạy thì có thể abort nó cho đỡ mất thời gian :D
Hy vọng về sau cải tiến chia ra file tạm rồi tự nó xóa đi các file ko cần thiết thì hay hơn.

baolam1905

Member

Người ta là mkv merge chứ đâu phải mkv split đâu mà yêu cầu gì nhiều, vậy là ngon chán rồi, mình dùng thấy rất ổn.

ducvuong25

Active Member

dùng mkvtoolunix là chuẩn đó bác. Vừa nhanh vừa hiệu quả.

hd_vb

Hai công cụ cắt và nối video cực mạnh và dễ sử dụng “nhất trần đời” của Aone Software sẽ giúp bạn dễ dàng thực hiện thú vui của mình.

Ultra Video Joiner là công cụ dùng để nối đủ kiểu file video lại với nhau. Cái độc đáo của của Ultra Video Joiner là cùng lúc nó có thể nối các file video có định dạng khác nhau lại thành một đoạn video có định dạng thống nhất.

phihavn

Well-Known Member

dùng mkvtoolunix là chuẩn đó bác. Vừa nhanh vừa hiệu quả.

Cắt và nối vào chưa tới 1 phút. Tốt nhất trước khi cắt và nối thì bác nên mux cái phụ đề vô luôn trong file phim rồi hãy cắt để khỏi lăn toăn về phụ đề chạy lệch. Còn cách đánh thì bác nào đã nói ở trên rồi đấy.

mralexis

Well-Known Member

Xem lại post này :

Bật mkvmerge: add file vào rồi qua tab global chon enable splitting (chia theo time, dung lượng, ...).
Sau split các đoạn cần thiết thì lại lần lượt đưa các file đã split vào merge lại bằng chế độ append.

sukienhay01

vãi, đang định hỏi thì đã có rồi, thank các thánh trả lời và hỏi nhé

Bên trên