[Help] Cho hỏi về DTS?

vivuviva

Mình mới tìm hiểu về HD, đến giờ cũng hiểu được kha khá. Nhưng có cái âm thanh DTS là gì, khác gì so với âm thanh 5.1ch mà sao nhiều người khi khi tìm phim nhất thiết phải là DTS? Nó nghe có hay hơn stereo hay 5.1 không?

Cảm ơn nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nham18

Member
Ðề: Cho hỏi về DTS?

Vì bạn chưa chuyên sâu về cái này nên mình chỉ trả lời 1 cách đơn giản nhất cho bạn hiểu. Nhiều bạn nhầm lẫn cái khái niệm DTS khác với 5.1, trong khi đó AC3 và DTS đều là 5.1 đấy. Âm thanh đa kênh (ví dụ 5.1 như bạn nói) chia làm 2 định dạng là Dolby Digital (AC3) và Digital Theater System (DTS). DTS là dạng âm thanh nguyên gốc chưa bị nén, nó cho chất lượng âm thanh hay nhất. Còn AC3 là dạng âm thanh đã bị nén, ưu điểm của nó là dung lượng nhỏ hơn DTS gấp nhiều lần. Khi play 1 bộ phim thì AC3 sẽ được 1 bộ Decoder nào đó giải mã, nó sẽ dựa vào kỹ thuật độc quyền của Dolby để mở rộng dải tần và tái tạo âm thanh sao cho gần với âm thanh lúc chưa bị nén nhất (dĩ nhiên là ko bằng âm thanh gốc nhưng nếu nếu tai nghe của người xem ko quá khó tính thì cũng ko thấy khác biệt mấy). Còn Stereo thì chỉ có 2 kênh âm thanh trái phải thôi nên ko thể tái tạo được âm thanh vòm 5.1 được

lamson

Thiệt sự là mình không rành về cái này, có gì rất mong các ace rành chỉ thêm.

Tuy nhiên, mình nghĩ DTS chưa phải là âm thanh không nén. Âm thanh nguyên gốc không nén theo mình nghỉ chỉ có DTS-HD, hay là LPCM âm thanh dạng này chỉ có trong các đĩa blu-ray gốc, mux nó vào container .mkv cũng được, tuy nhiên không có encoder nào làm chuyện này vì dung lượng của nó hết sức kinh khủng. Cái DTS mà ace có trong phim HD của mình cũng chỉ là dạng transcode từ các dạng này sang.

Còn dạng lossless của DTS-HD hay LPCM là flac 5.1 (ở trên hdbits có rất nhiều mấy cái audio dạng này cho những ai có nhu cầu).

Vài lời đặt ra vậy thôi, có gì mong mọi người chỉ thêm

HD 1080p

Vì bạn chưa chuyên sâu về cái này nên mình chỉ trả lời 1 cách đơn giản nhất cho bạn hiểu. Nhiều bạn nhầm lẫn cái khái niệm DTS khác với 5.1, trong khi đó AC3 và DTS đều là 5.1 đấy. Âm thanh đa kênh (ví dụ 5.1 như bạn nói) chia làm 2 định dạng là Dolby Digital (AC3) và Digital Theater System (DTS). DTS là dạng âm thanh nguyên gốc chưa bị nén, nó cho chất lượng âm thanh hay nhất.

Sai bét,DTS là đã bị nén nhưng là nén ít ~:>
AC3 bị nén nhiều nên dung lượng nhỏ.
Âm thanh chưa bị nén như bro Lamson nói là chuẩn rồi,không có ý kiến gì :-bd

nham18

Member

Thiệt sự là mình không rành về cái này, có gì rất mong các ace rành chỉ thêm.

Tuy nhiên, mình nghĩ DTS chưa phải là âm thanh không nén. Âm thanh nguyên gốc không nén theo mình nghỉ chỉ có DTS-HD, hay là LPCM âm thanh dạng này chỉ có trong các đĩa blu-ray gốc, mux nó vào container .mkv cũng được, tuy nhiên không có encoder nào làm chuyện này vì dung lượng của nó hết sức kinh khủng. Cái DTS mà ace có trong phim HD của mình cũng chỉ là dạng transcode từ các dạng này sang.

Còn dạng lossless của DTS-HD hay LPCM là flac 5.1 (ở trên hdbits có rất nhiều mấy cái audio dạng này cho những ai có nhu cầu).

Vài lời đặt ra vậy thôi, có gì mong mọi người chỉ thêm
Chỉ đọc qua vài dòng của bạn thì mình đã biết bạn là người có kiến thức rồi. Rất cám ơn bạn đã dùng kiến thức của mình để đóng góp cho anh em trên forum. Mình xin nói rõ thêm là ở phần đầu bạn vivuviva có hỏi về DTS của HD, nên mình muốn giải thích 1 cách ngắn gọn và phân biệt 1 cách đơn giản cho bạn ấy hiểu. DTS mình muốn nói ở đây là DTS-HD (chính là dạng lossless) và Dolby TrueHD. Còn nếu bàn sâu về âm thanh trong HDrip thì còn rất nhiều chuyện để nói (mình sẽ nói tới trong 1 topic khác) nào là Sample Rate, nào là bitstream, rồi bitrate của mỗi định dạng nữa... Đúng như bạn nói DTS trong đa số các phim HDrip hiện nay đều đã được các Team Rip transcode lại, nhưng cũng có 1 số phim họ hy sinh thêm 1 tý bitrate của video để bưng nguyên si cái core DTS-HD trong đĩa gốc vào phim luôn. Mình cũng gặp qua 1 số phim dạng này.
Một lần nữa cám ơn bạn đã góp ý 1 cách chân thành và có ý muốn đóng góp, xây dựng. Không như 1 số thành viên khác với mớ kiến thức ít ỏi nhưng coi trời bằng vung, luôn tìm cách gây hấn hoặc châm chọc anh em trên forum

KMys0ns

Các bác phán như để ! ghê quá ! tớ chỉ xin các bác địa chỉ các trang Web nào đáng tin cậy có nói về các thông tin này zậy, có các chiên gia nổi tiếng, có bằng cấp chuyên môn hoặc thông tin đã được cộng đồng công nhận nói đến mới tin nổi ! còn các bác phát biểu ko có cơ sở gì dựa vào em sợ quá !

leminhha93

Nói nhiều quá, lát nữa tớ dịch nguyên cả cái entry về DTS trên WiKi cho mọi người đọc, ai hiểu thế nào thì hiểu.

Tí nữa nhá, giờ phải đi ăn (nhanh thôi) :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nói nhiều quá, lát nữa tớ dịch nguyên cả cái entry về DTS trên WiKi cho mọi người đọc, ai hiểu thế nào thì hiểu.

Thế thì còn gì bằng, thank bạn trước.

Mình cũng phải đi ăn thôi, lát còn vào đọc

:-bd :-bd :-bd

kidboa

Bác dịch xong chưa ,sao em tìm ko thấy bài post bác dịch nhỉ ,đọc để hiểu thêm thông tin :confused::confused::confused:

leminhha93

À lúc đấy cũng định dịch nhưng sau đó lại bận túi bụi với học hè + dịch phim bên UDS nên đành phải lỡ hẹn thôi :D

dino

Active Member

@chính xác là DTS là âm thanh đã nén rồi ..
ông 1080p có hiểu biết thì cũng ko nên dùng lời lẽ như vậy, ignore !!!

namct

Thế tóm lại là:

Mấy cái loa 5.1 mua bên trần anh độ 2-3 Triệu có đủ ngon để thưởng thức DTS trong HDrip hoặc DTS BluRay Lossess không các bác?

Hay cứ nhất thiết là phải máy cái loa to đùng?

Em cũng chuyên về âm thanh, nhưng k0 phải âm thanh phim. EM thấy nghe nhạc trên CD và nghe nhạc Mp3 128kbps không thể phân biệt được bằng loa vi tính 1-2 Triệu. Không biết DTS có thế không nên mới thắc mắc :D

HD 1080p

Thế tóm lại là:

Mấy cái loa 5.1 mua bên trần anh độ 2-3 Triệu có đủ ngon để thưởng thức DTS trong HDrip hoặc DTS BluRay Lossess không các bác?

Hay cứ nhất thiết là phải máy cái loa to đùng?

Em cũng chuyên về âm thanh, nhưng k0 phải âm thanh phim. EM thấy nghe nhạc trên CD và nghe nhạc Mp3 128kbps không thể phân biệt được bằng loa vi tính 1-2 Triệu. Không biết DTS có thế không nên mới thắc mắc :D

Tiền nào của ấy.Để nghe được DTS-HD thì còn phải có kỹ thuật, nhiều cậu ôm cả giàn loa to tổ chảng cũng chịu chết khi gặp DTS-HD ;)) :-@

xmobile

Mình mới tìm hiểu về HD, đến giờ cũng hiểu được kha khá. Nhưng có cái âm thanh DTS là gì, khác gì so với âm thanh 5.1ch mà sao nhiều người khi khi tìm phim nhất thiết phải là DTS? Nó nghe có hay hơn stereo hay 5.1 không?

Cảm ơn nhiều!

Bác có thể đọc thêm về DTS và các chuẩn âm thanh khác tại đây: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=638

Antonio Vivaldi

Em mới tập tành nghe nhạc thôi nên cũng chả biết gì nhiều. Chỉ có điều em nghe nhạc bàng loa soundmax A-3000 và headphone Shike Stereo sk-932 có vài trăm k mà đã thấy chất lượng âm thanh của 128kbps và 160kbps đã khác nhau rõ rệt rồi chứ khoan nói đến Lossless hay CD gốc.

Thành thật xin lỗi nếu phát biểu của em sai ạh! Mong được các bác góp ý nhiều!

Amenosa

Em mới tập tành nghe nhạc thôi nên cũng chả biết gì nhiều. Chỉ có điều em nghe nhạc bàng loa soundmax A-3000 và headphone Shike Stereo sk-932 có vài trăm k mà đã thấy chất lượng âm thanh của 128kbps và 160kbps đã khác nhau rõ rệt rồi chứ khoan nói đến Lossless hay CD gốc.

Thành thật xin lỗi nếu phát biểu của em sai ạh! Mong được các bác góp ý nhiều!

Phát biểu của bác ko có gì sai, nhưng nếu cùng 1 system, cùng 1 source rip, cùng 1 bài, so sánh mù mà bác phân biệt được giữa 128kbps và 160kbps thì em phải công nhận bác là sư phụ [-O<

Antonio Vivaldi

Phát biểu của bác ko có gì sai, nhưng nếu cùng 1 system, cùng 1 source rip, cùng 1 bài, so sánh mù mà bác phân biệt được giữa 128kbps và 160kbps thì em phải công nhận bác là sư phụ [-O<

Thành thật cám ơn ý kiến của bác!

Ở đây, em muốn nói là em nghe nhạc file 160kbps thì thấy chất lượng âm thanh hay hơn 128kbps thôi chứ ko phải là em nói là em có thể nghe là biết được bài nào thuộc chuẩn âm thanh nào hay thuộc bitrate bao nhiêu ạh :|

Mong bác đừng hiểu lầm ý em!

Leo_19

Thành thật cám ơn ý kiến của bác!

Ở đây, em muốn nói là em nghe nhạc file 160kbps thì thấy chất lượng âm thanh hay hơn 128kbps thôi chứ ko phải là em nói là em có thể nghe là biết được bài nào thuộc chuẩn âm thanh nào hay thuộc bitrate bao nhiêu ạh :|

Mong bác đừng hiểu lầm ý em!

Bác nói thế thật tình em bó tay...
Ý mình là bác lấy 1 file source format lossless nén lại ở 128 và 192 và bác nghe thử nếu bác nghe ok thì em bái làm thầy..."nói chơi chứ ko có ý châm chọc đừng hiểu lầm", ý em nói là độ chênh lệch giữa 128 và 192 là ko nhiều (nếu cùng file source là lossless) và em ko cảm nhận nổi.
Còn bác cảm nhận rõ 128 nghe hay hơn 160 rõ như thế em e rằng file 128 của bác là nó upscale lên, vì đa phần em down trên mạng của Vn thường bị upscale, còn em down nhạc nươc ngoài bitrate 192 em nghe như là 320 vậy ko phân biệt nổi...

Antonio Vivaldi

Úi! Em quên để ý đến source Rip giờ các bác nhắc em mới nghĩ ra.:| Chắc có thể từ 2 source khác nhau đâm ra em nghe thấy khác nhau. Rất cám ơn các bác đã giúp em mở rộng tầm tai ạh :D

HDViet.Com

dino đã viết:
@chính xác là DTS là âm thanh đã nén rồi ..
ông 1080p có hiểu biết thì cũng ko nên dùng lời lẽ như vậy, ignore !!!

Cả 2 bác đều sai hết , DTS vẫn là lossless chứ không phải đã nén. DTS HD 7.1 có phần nhân(core) chính là DTS 5.1 . Các group rip phim chỉ trích xuất phần core ra thôi chứ không convert nó nên vẫn là lossless

Bên trên