[Help] Cho hỏi về DTS?

islandvt

Banned
Ðề: Cho hỏi về DTS?

Thế tóm lại âm thanh nguyên gốc trong phim HD MKV là gì vậy các bác? và tóm lại DTS có là số 1 chưa vậy :-/

Mình mới tìm hiểu về HD, đến giờ cũng hiểu được kha khá. Nhưng có cái âm thanh DTS là gì, khác gì so với âm thanh 5.1ch mà sao nhiều người khi khi tìm phim nhất thiết phải là DTS? Nó nghe có hay hơn stereo hay 5.1 không?

Cảm ơn nhiều!

Khái niệm về DTS
DTS là viết tắt tên công ty Digital Theater Systems Inc., chuyên về công nghệ âm thanh kỹ thuật số. Bộ giải mã DTS của công ty là một trong những bộ giải mã hàng đầu trong công nghệ âm thanh surround kỹ thuật số 5.1. Có đến hơn 200 triệu bản quyền sử dụng bộ giải mã DTS 5.1 của công ty đang dược sử dụng trong các sản phẩm giải trí điện tử trên thế giới, công nghệ này cũng được sử dụng trên 20,000 rạp chiếu phim KTS. Công ty được thành lập năm 1993, trụ sở chính tại Agoura Hills, California, các văn phòng đại diện ở Anh, Nhật và Trung Quốc.S Digital Surround (nhiều khi viết tắt DTS )
Đó là công nghệ mã/giải mã âm thanh surround 5.1 với chất lượng 20-bit, tốt nhất hiện nay trên thế giới của công ty DTS. Công nghệ này mã hóa 6 kênh 20-bit audio (5.1) với dung lượng mà ngày xưa người ta dùng để lưu trữ có 2 kênh 16-bit audio PCM. Chất lượng âm thanh trên mỗi kênh trong 6 kênh này vượt xa chất lượng âm thanh 16-bit trên đĩa CD thông thường.So sánh DTS Digital Surround với Dolby Digital (AC-3)?
So với công nghệ AC-3 của Dolby, công nghệ DTS cho đĩa laser, CD và DVD sử dụng tỉ số nén ít hơn ¼, cho chất lượng âm thanh tốt hơn. Cho đĩa laser, DTS lưu trữ âm thanh số trên 6 kênh riêng biệt, trong khi Dolby Digital, muốn giữ sự tương thích với các máy phát stereo thường, nên mã hóa toàn bộ 6 kênh trên có vào một kênh analog, giữ nguyên hai kênh stereo PCM thông thường, vì vậy muốn nghe được 6 kênh, máy phát phải có thêm bộ giải mã. DTS cũng truyển tải dữ liệu nhanh hơn so với Dolby Digital AC-3.DTS-ES Matrix 6.1?
Có các kênh âm thanh tương tự như Dolby Digital surround EX, song âm thanh surround được cải thiện hơn, chiều sâu phía sau và không gian tốt hơn.S ES Discrete 6.1?
Là âm thanh được mã 6.1 thực thụ (âm thanh được thu thật với 7 kênh, khác với DTS-ES Matrix 6.1 kênh thứ 7 ở trung tâm phía sau được tái tạo từ các kênh còn lại). Định dạng này chỉ tồn tại ở một số đĩa phim DVD.TS 6?
Là đối thủ trực tiếp của Dolby Pro-Logic II. Neo 6 Cinema được dùng để xem phim còn Neo 6 Music để nghe nhạc, khi đó kênh center ít được sử dụng để tăng hiểu quả không gian stereo nào là THX EX (7.1)?
Nếu bạn có đĩa & preamp có thể chạy 7.1, bạn có thể thêm nhiều loa hơn vào hệ thống của bạn để cải thiện hệ thống của bạn trong việc giải quyết hiệu ứng surround chi tiết & phức tạp của phim hiện đại. THX EX giống như DTS ES, ngoại trừ phim “Chiến tranh giữa các vì sao”, người ta đang gặp nguy khốn vì không xác định rõ các phim trên trong dạng thức. Nhiều khách hàng nhiệt tình yêu cầu cả hai tính năng 6.1 & 7.1 cho thiết bị của họ.

uandh

Vì bạn chưa chuyên sâu về cái này nên mình chỉ trả lời 1 cách đơn giản nhất cho bạn hiểu. Nhiều bạn nhầm lẫn cái khái niệm DTS khác với 5.1, trong khi đó AC3 và DTS đều là 5.1 đấy. Âm thanh đa kênh (ví dụ 5.1 như bạn nói) chia làm 2 định dạng là Dolby Digital (AC3) và Digital Theater System (DTS). DTS là dạng âm thanh nguyên gốc chưa bị nén, nó cho chất lượng âm thanh hay nhất. Còn AC3 là dạng âm thanh đã bị nén, ưu điểm của nó là dung lượng nhỏ hơn DTS gấp nhiều lần. Khi play 1 bộ phim thì AC3 sẽ được 1 bộ Decoder nào đó giải mã, nó sẽ dựa vào kỹ thuật độc quyền của Dolby để mở rộng dải tần và tái tạo âm thanh sao cho gần với âm thanh lúc chưa bị nén nhất (dĩ nhiên là ko bằng âm thanh gốc nhưng nếu nếu tai nghe của người xem ko quá khó tính thì cũng ko thấy khác biệt mấy). Còn Stereo thì chỉ có 2 kênh âm thanh trái phải thôi nên ko thể tái tạo được âm thanh vòm 5.1 được
Cảm ơn bạn đã trả lời. Rất dễ hiểu cho những người mới bắt đầu tìm hiểu.

leesang

Well-Known Member

các bác chém ghê quá, e mới chơi HD nhưng có 1 điều khẳng định chắc chắn 100% không bao giờ sai:
Bao giờ nén file hay nén nhạc, phim, ảnh gì cũng có 2 loại:

lossless: đã nén nhưng khi giải nén thì chất lượng ko khác j so với chưa nén cả (tức là tai người hay dơi thì cũng ko phân biệt được, giống hệt hoàn toàn). Nhiều mem mới có ý nghĩ đã nén rồi thì ko giải nén ra lại = chất lượng gốc được là sai.
lossy: đã nén nhưng bị bỏ mất thông tin, khi giải nén thì chất lượng gần bằng lúc chưa nén mà thôi, còn lại là giải nén ra giống hệt thì là mấy ông kinh doanh quảng cáo =))

Nếu tìm định nghĩa trên wiki thì bao giờ nó cũng có 1 câu ở đầu: loại này là lossless hay lossy như bác trên cho VD

lấy một vd đơn giản nhé, dùng winrar, zip j đó nén 1 file, cái này là lossless, đã nén nhưng mà bung ra thì y nguyên sy như cũ. Không có ai lại đi up âm thanh nguyên gốc lên net cả, tại nếu nén lossless thì chất lượng ko đổi mà dung lượng nhỏ hơn.
Còn nén như mp3 thường nghe là đã bỏ hết 1 số âm tai người nghe ko đc, trong quá trình bỏ có bỏ nhầm các âm mà mình nghe đc, nhưng ko đáng kể.
Vậy tức là lossless là đã nén nhưng vẫn nghe đc âm thanh gốc khi giải nén, cho nên bác trên hổi là lossless hay bị nén là sai.
romeo88vn có nói gốc là âm thanh ngoài đời thực, ở đây ko có nghĩa vậy, gốc là âm thanh đc thu vào rồi nhưng chưa nén.

Thuật ngữ gốc là uncompressed audio (chưa nén), cả lossy hay lossless đều là compressed audio (đã nén)

bác nào dùng chữ less để dịch là "ít" thì ko đúng, định nghĩa lossless là vậy rồi, áp dụng cho tất cả các loại hình nhạc phim, ko mất cái gì cả.

Nén là vậy, còn chuyện DTS lại là chuyện khác. Em phát biểu thì theo nguyên tắc "biết thì thưa thốt", tại nhiều bác trên còn lẫn lộn chứ ko có ý "múa rìu qua mắt" mấy pác pro gì. Bản thân em cũng ko biết DTS, google ra topic này. Em reply cái này là để người mới ko lẫn lộn: Khi các pro nói gốc thì ý các pác đó là lossless, đã nén tức là lossy. Nói như vậy cho gọn nhưng có thể gây lẫn lộn cho các mem mới. Điển hình là em có cảm giác post này lẫn lộn chữ nén:

Down phim nhạc rip trên net h ko có cái j là gốc thực sự đúng nghĩa của nó cả.
Lossless là không mất gì. Lossy là đã mất. Giống như cái toppic này đọc khúc đầu hiểu hiểu thì lossless. Tới bài của cụ này thì lossy luôn hết hiểu gì luôn

mrkingv2

Member
Re: Cho hỏi về DTS?

nhờ mấy bác mà e hiểu được thế nào DTS ! tks all \m/

Bên trên