[Help] Format ổ cứng mới mua

giomua

Well-Known Member
Chào các bác. Chả là em mới đặt mua WD 3T về cắm vào Desktop mà không thấy hiện lên trong This PC. Vào trong Disk man.... thì có hiện ổ chưa phân vùng. Các bác giúp em active và phân vùng với. Em đang dùng win10, không có đĩa boot hay hirent boot, các bác hướng dẫn giúp em trong windows 10 với ạ

emiuanh

Active Member
Ðề: Không biết làm gì với ổ cúng mới mua

click chuột phải tạo 1 volumn, partition mới là cái đĩa đó, chọn định dạng, format là nó nhận ra thôi

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: [Help] Format ổ cứng mới mua

Chào các bác. Chả là em mới đặt mua WD 3T về cắm vào Desktop mà không thấy hiện lên trong This PC. Vào trong Disk man.... thì có hiện ổ chưa phân vùng. Các bác giúp em active và phân vùng với. Em đang dùng win10, không có đĩa boot hay hirent boot, các bác hướng dẫn giúp em trong windows 10 với ạ
01. Đi vào "Disk Management".
02. Chuột PHẢI vào khoảng trống trên HDD mới => Click "New Simple Volume" => Click "Next" (và tiếp tục đi theo sự hướng dẫn của "Windows" để chọn kích cỡ tối đa ..!)
03. Đặt tên (E, F, G v..v..) cho HDD mới.

04. Sau khi hoàn tất việc tạo "New Volume" => Chuột PHẢI vào HDD mới => Click "Format" => "OK" (để xác nhận).

Note: Trong việc "Formatting", bác chọn như sau:

a) NTFS
b) GPT (GUID Partition Table)
[Bởi HDD của bác lớn hơn 2TB]

alibaba1978

Well-Known Member

02. Chuột PHẢI vào khoảng trống trên HDD mới => Click "New Simple Volume" => Click "Next" (và tiếp tục đi theo sự hướng dẫn của "Windows" để chọn kích cỡ tối đa ..!)

04. Sau khi hoàn tất việc tạo "New Volume" => Chuột PHẢI vào HDD mới => Click "Format" => "OK" (để xác nhận).

a) NTFS

cùng ý kiến với bác này kkk

giomua

Well-Known Member

a) NTFS
cám ơn bác, em đã làm theo bác và đã OK rồi

Bên trên