Help: HDMI - Coaxal...

traiheogiong

Active Member
Đầu tiên, nếu mình có post bài lộn chỗ xin hãy thông cảm cho, vì mình nghĩ có lẽ nơi này trong forrum là thích hợp để mình đươc chỉ giáo.

Xin lỗi tiếp theo là mình đã ghi tiêu đề không rõ ràng, lần sau mình xin rút kinh nghiệm.

Hiện giờ máy tính mình có card màn hình ATI HD 3850 (hình bên dưới)

Card mình có 2 khe cắm DVI và một cái khe ở giữa mà theo thông tin ở http://reviews.cnet.com/graphics-cards/ati-radeon-hd-3850/4505-8902_7-32745241.html?tag=mncol;rnav thì nó là HDMI.

Tiếp theo, main mình đang xài là main Asus P5QDelux, trên main có tích hợp card sound sẵn. Theo thông tin trên hộp thì nó có Coaxial/optical S/PDIF out port.

Sau đây là một số thắc mắc của mình, mong các bạn giúp mình giải đáp.
1- Mình tính mua một LCD có cổng HDMI (ví dụ như Del UltraSharp 2408wfp), thì khi kết nối LCD vào card màn hình có phải mình nên gắn = cổng HDMI hay ko? Và cổng HDMI trên card màn hình của mình có phải là 1 loại cổng giống như VGA hay DVI hay ko?
2- Cũng card màn hình trên, khi cài driver thì trong phần Sound and Audio Device, trong tab Audio mục Default Device có xuất hiện thêm ATI HD Audio rear output. Vậy cái sound này có phải cũng ở cỗng HDMI hay ko?
3- Nếu mình mua loa Logitech Z5500, mà loa này có kết nối SPDIF input ( RCA phono ), SPDIF input ( TOSLINK )thì khi gắn vào cardsound onboar có phải mình phải gắn vào cái lỗ tròn tròn lồi ra hay ko (xin lỗi, mình ko biết gọi nó là gì). Và sẵn tiện cho mình hỏi cái khe nhỏ ở phía dưới cái lỗ đó (có miếng gì màu trắng che lại) là gì?
Xin cám ơn các bạn nhiều lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member
Ðề: Help: HDMI - Coaxal...

1- Cái cổng tròn tròn đen đen trên VGA của bạn không phải là cồng HDMI, (trong bộ Accessories đi kèm khi mua VGA có 1 đầu chuyển DVI-HDMI bạn cắm vào cổng DVI nào cũng được) không nhất thiết phải nối VGA và monitor bằng HDMI. HDMI là gì thì bạn vào wiki tìm hiểu.
2- Đúng
3- Đúng. Cái khe nhỏ mà bạn tả đấy là cổng Audio quang (optical)

xda160

Member

Chúc mừng bạn với bộ HT cao cấp như vậy. Vì toàn các đồ đỉnh và mới như vậy nên vấn đề tương thích là không phải lo.

Chỉ có 1 vấn đề là cái màn hình 2408 có 1 số nhược điểm:
- Nếu để phòng khách xem phim cho cả nhà thì quá nhỏ
- Nếu để làm việc thì quá to

Nhưng mình đoán là bạn có LCD hoặc Plasma rồi thì ko còn vấn đề gì nữa. Mình cũng có 1 chú 24 này nhưng chỉ để trong phòng ngủ xem phim hoặc chơi game thôi.

Chúc bạn vui!

traiheogiong

Active Member

Ok, cám ơn các bạn đã giúp mình, nhưng mình vẫn còn thắc mắc: 2 cái cổng âm thanh trên main đó, nó khác nhau và là 2 công riêng biệt phải ko?
VGA mình mua ko có đầu chuyển DVI sang HDMI, chỉ có DVI sang VGA thui, hơi bùn vì ko có.
Cám ơn các bạn lần nữa.

Thế Anh

Ok, cám ơn các bạn đã giúp mình, nhưng mình vẫn còn thắc mắc: 2 cái cổng âm thanh trên main đó, nó khác nhau và là 2 công riêng biệt phải ko?
VGA mình mua ko có đầu chuyển DVI sang HDMI, chỉ có DVI sang VGA thui, hơi bùn vì ko có.
Cám ơn các bạn lần nữa.

+ S/PIDF là cổng xuất tín hiệu âm thanh số sang cho hệ thống khác xử lý. (Sound Card ko Decoder). S/PIDF có 2 giao diện là Coxial và Optical. 2 cổng đó là 2 cổng riêng biệt. Nhưng trên PC thường chỉ cho phép xuất 1 cổng 1 lúc thôi.

Đầu chuyển DVI sang HDMI chỉ dùng để nối vào TV LCD mà có cổng HDMI nhưng ko có cổng VGA. Còn nếu TV LCD có cổng VGA thì tội gì mà không dùng. Cáp VGA cũng rẻ hơn cáp HDMI nhiều.
P/S Níck không hay: "Trai heo giống". (Hạ thấp bản thân quá mức)

HD 1080p

Cám ơn các bạn lần nữa.

Nói thế này để cậu hiểu rõ hơn:
S/PDIF là chuẩn truyền tải âm thanh bằng tín hiệu số,có 2 cách để truyền là
- Optical ( cổng quang) dùng dây dẫn toslink, được làm từ thủy tinh hữu cơ.
- Coaxial dùng dây dẫn đồng trục bằng kim loại Đồng, có thể pha Bạc hay Vàng.
2 loại này chỉ cho phép truyền tín hiệu số AC3 hay DTS tối đa 1509kbps.

Hiện nay người ta đã chuyển sang dùng chuẩn HDMI để truyền cả tín hiệu số hình ảnh và âm thanh trong cùng một dây. Với chuẩn HDMI 1.3 đời mới thì có thể cho phép truyền tín hiệu âm thanh số Dolby trueHD, DTS-HD có thể lên tới 5000kbps, thường thấy trong các đĩa HD-DVD hay BluRay.

007TTT

Member

cái card ATI HD 3850 a mua ơ đâu vay , e kiem hảng ati hoai ko thay toan là sapphire hay his ko àh chỉ e vơí

HD 1080p

cái card ATI HD 3850 a mua ơ đâu vay , e kiem hảng ati hoai ko thay toan là sapphire hay his ko àh chỉ e vơí
Theo tôi biết thì hàng này được gọi là Build By Ati, hàng này rất ít, giá rẻ hơn, thường là hàng thử nghiệm và có thể bị lỗi.

traiheogiong

Active Member

card này hồi trước mua ở Phong Vũ, nhưng mình khuyên ko nên mua vì nó thật sự ko xịn, giá lại đắt.

Với lại, nick traiheogiong của mình xin đọc là "trại heo giống" chứ ko phải "trai heo giống" :)).

Nhiều vấn đề với mình còn phức tạp và nhức đầu quá. Có lẽ phải tìm hiểu thêm nhiều. Cám ơn sự trợ giúp của mọi người.

Bên trên