[HELP] Hệ thống loa 5.1 ???

Em có download file Test loa 5.1 ở link bên dưới về Test loa 5.1

https://www.fshare.vn/file/HMFZDNWCMWDT

Nhưng khi âm thanh chuyển qua loa LEFT thì loa LEFT SURROUND cũng nghe thấy luôn

Như vậy hệ thống loa nhà em có vấn đề gì không ạ?

Theo em nghĩ nó phải nghe từng loa một, và các loa khác còn lại phải tắt tiếng chứ nhỉ?

Ðề: [HELP] Hệ thống loa 5.1 ???

Bạn dùng AVR gì vậy? Phải kiểm tra thằng này trước đi.

Bạn dùng AVR gì vậy? Phải kiểm tra thằng này trước đi.

Mình đang dùng dàn âm thanh 5.1 của Sony ht m22.

Có bạn nào đã download file link mình gửi và Test ở nhà bình thường như mình đề cập ở trên không.
Có nghĩa là khi âm thanh chuyển từng kênh thì chỉ duy nhất kênh đó có tiếng, các kênh còn lại phải im lặng

computer113

Member
Dạ có bác nào biết Setup AVR như thế nào để file Test âm thanh trên nó nghe được 1 loa duy nhất và các loa khác còn lại phải im lặng không ạ

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

có ai biết chỉ em với, thanks
Theo như bác đã trình bày ở trên... kết quả về việc "Test" âm thanh 5.1-Ch. của bác "rơi" vào một trong hai trường hợp sau:

01. Nếu do chính bởi "Audiotrack" => Bác không thể làm gì hơn..!
[Thử "Test" với một "Audiotrack" nào khác.]

02. Nếu do bởi "Receiver" => Bác cần thực hiện việc "Factory Reset".
[Để phục hồi/đem "Receiver" trở về tình trạng như khi mới mua về..!]

NOTE:

Để thực hiện việc "Factory Reset" cho SONY HT-M22 => Theo những "Step" sau...

01. Bấm nút Power OFF/ Tắt điện (không dùng "Remote Control").
[và đợi khoảng chừng 10 sec.]

02. Bấm vào nút "Power ON" và giữ yên (không buông ra) trong khoảng chừng 5 sec .
03. Qua màn hình "Display" => Sẽ nhìn thấy hàng chữ "CLEARING" hiện ra (trong chốc lát) => Sẽ đổi sang "CLEARED".
[Tất cả những "Settings" trên SONY HT-M22 sẽ được trả về "Defaut Settings" (như lúc mới mua về).]

"Good Luck!"

Chỉnh sửa lần cuối:

Theo như bác đã trình bày ở trên... kết quả về việc "Test" âm thanh 5.1-Ch. của bác "rơi" vào một trong hai trường hợp sau:

01. Nếu do chính bởi "Audiotrack" => Bác không thể làm gì hơn..!
[Thử "Test" với một "Audiotrack" nào khác.]

02. Nếu do bởi "Receiver" => Bác cần thực hiện việc "Factory Reset".
[Để phục hồi/đem "Receiver" trở về tình trạng như khi mới mua về..!]

NOTE:

Để thực hiện việc "Factory Reset" cho SONY HT-M22 => Theo những "Step" sau...

01. Bấm nút Power OFF/ Tắt điện (không dùng "Remote Control").
[và đợi khoảng chừng 10 sec.]

02. Bấm vào nút "Power ON" và giữ yên (không buông ra) trong khoảng chừng 5 sec .
03. Qua màn hình "Display" => Sẽ nhìn thấy hàng chữ "CLEARING" hiện ra (trong chốc lát) => Sẽ đổi sang "CLEARED".
[Tất cả những "Settings" trên SONY HT-M22 sẽ được trả về "Defaut Settings" (như lúc mới mua về).]

"Good Luck!"

em làm theo cách của bác mà vẫn không được ạ

paracels

Well-Known Member

Trên này có một đĩa test đấy, bác ráng tìm đi.

caothudeche

Moderator

Dạ bác có thể gửi cho em 1 file mà bác Test chuẩn rồi không ạ, em download trên mạng mà không Test được cái nào, thanks bác nhiều!
File mà bạn đang dùng để Test là chuẩn rồi đó.
Bạn mô tả kỹ từ thiết bị phát cho đến các đấu nối để anh em trợ giúp.
Chụp được hình càng tốt.

File mà bạn đang dùng để Test là chuẩn rồi đó.
Bạn mô tả kỹ từ thiết bị phát cho đến các đấu nối để anh em trợ giúp.
Chụp được hình càng tốt.

Em có 1 đầu HDPlayer kết nối HDMI tới Amply sony, từ Amply kết nối HDMI tới Tivi.
Trên HDplayer em đặt Cài đặt như ở hình vẽ dưới

Trên đầu HDPlayer có hiển thị DTS, và trên Amply cũng có hiển thị DTS luôn.
Em đang thắc mắc là tại sao khi em Test âm thanh loa trước Phía Trái thì loa sau Phía Trái lại đồng thời nghe được và khi Test loa sau Phía Trái thì loa trước Phía Trái cũng đồng thời nghe thấy luôn.

caothudeche

Moderator

Em có 1 đầu HDPlayer kết nối HDMI tới Amply sony, từ Amply kết nối HDMI tới Tivi.
Trên HDplayer em đặt Cài đặt như ở hình vẽ dưới

Trên đầu HDPlayer có hiển thị DTS, và trên Amply cũng có hiển thị DTS luôn.
Em đang thắc mắc là tại sao khi em Test âm thanh loa trước Phía Trái thì loa sau Phía Trái lại đồng thời nghe được và khi Test loa sau Phía Trái thì loa trước Phía Trái cũng đồng thời nghe thấy luôn.
Có vẻ ra rồi đó.
Bạn đặt đầu ra audio là HDMI Passthrough nhé. Khi đó chính Ampli nó sẽ giải mã luôn.

oldfriend

Moderator
ôi, lại dàn Sony ah, chưa coi chi tiết nhưng 99.99% là dàn Sony của bác không có passthrough âm thanh DTS từ nguồn ngoài, cho nên file test 5.1 của bác nghe đều cả 5 loa là bình thường.

Có vẻ ra rồi đó.
Bạn đặt đầu ra audio là HDMI Passthrough nhé. Khi đó chính Ampli nó sẽ giải mã luôn.

Dạ em đã đặt rồi mà, em đã đặt passthrough HDMI trên đầu HDPlayer, hình đó là em chụp từ tivi của em.

---------- Post added 03-03-2016 at 14:58 ----------

ôi, lại dàn Sony ah, chưa coi chi tiết nhưng 99.99% là dàn Sony của bác không có passthrough âm thanh DTS từ nguồn ngoài, cho nên file test 5.1 của bác nghe đều cả 5 loa là bình thường.

Dàn sony có vấn đề à bác ơi, em đang dùng ht m22 sony. Cái em Passthrough là em đã đặt trên HDPlayer

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác thử "Test" với PC (thay vì HD Player) để tìm hiểu xem có gì khác biệt.!?

Bên trên