Help: kết nối Laptop với dàn loa 5.1 qua cổng SPDIF

Hiddendragong

Em có con Laptop với đầu ra của card sound là SPDIF (jack 3.5mm).
Các bác tư vấn giùm em kết nối như thế nào với con dàn Home media theater: mua dây loại như thế nào? Cách config AC3filter để nghe được 5.1.
Note: dàn máy nhà em có cổng AUX in cỡ 3.5mm
Xin đa tạ.

daivu

Ðề: Help: kết nối Laptop với dàn loa 5.1 qua cổng SPDIF

Vậy nếu Laptop không có SPDIF thì phải làm sao hả các bác? Con Fusitsu LifeBook T Series cùi của e coi HD hình ảnh rất mượt mà, chỉ còn âm thanh thôi là phải suy nghĩ. Có thể làm như vầy được không các bác: cứ đưa âm thanh (là âm thanh gốc của film HD) từ line in của Latop vào Receiver 5.1 bằng đường 2 kênh bình thường (dây 1 đầu 3.5mm 1 đầu Red-White) rồi Receiver sẽ decode trở lại 5.1 được không? Mong các bác cho ý kiến. (Em có 1 con Denon AVR-1707)

thangtb

Member
Ðề: Help: kết nối Laptop với dàn loa 5.1 qua cổng SPDIF

sao lại đưa âm thanh từ line in ra đc ạ? có phải ý bác là cổng headphone? nếu như vậy thì vẫn ok, nó vẫn xuất ra đủ 6 loa nhưng âm thanh thật sự thì hình như chỉ 2.1 vì âm thanh xuất ra như vậy là âm thanh đã đựơc card âm thanh (cùi) của lap xử lí rồi ạ, hehe (nói hơi quá ^^)

nếu bác ko có SPDIF thì hình như có phương án là giả lập (dùng matrix trong ffd với AC3 filter hay sao đó)
còn phương án 2 là phương án em đang dùng... mua 1 cái sound usb ASUS Xonar U1 để... xuất optical cho receiver decode

Bên trên