Help Me

Thắng Việt

Hôm qua đang copy ca nhạc Thúy Nga cho ông bạn quên béng đi em rút phăng ổ nguồn copy ra nên hôm nay nó không đọc được các file chứa trong đó nữa, các bác cho em hỏi liệu ổ đó của em có bị hỏng không ạ? Ổ của em là Seagate Barracuda LP 1,5Tb. Em cảm ơn.

salenguyenduong

Ðề: Help Me

Hic chơi đột ngột vậy nguy cơ die lớn lắm, vì khi ổ cứng quay, vòng quay tới 7200v/ phút, dừng lại đột ngột rât nguy hiểm. Giờ pác gắn ổ cứng vô máy vẫn nhận dc phải không? Có làm các thao tác trên ổ cưng dc ko? (Như copy, paste)...

Thắng Việt

Em chưa thử copy or paste nhưng có 1 số file hiện lên trên ổ đó nhưng không open hoặc delete được nó bác ạ.

chenzenvl

Well-Known Member

Hic chơi đột ngột vậy nguy cơ die lớn lắm, vì khi ổ cứng quay, vòng quay tới 7200v/ phút, dừng lại đột ngột rât nguy hiểm. Giờ pác gắn ổ cứng vô máy vẫn nhận dc phải không? Có làm các thao tác trên ổ cưng dc ko? (Như copy, paste)...

pác chủ chưa nói rõ là rút cái gì... nhưng xác suất cao là rút cáp data thôi hoặc nếu là ổ nhỏ dùng nguồn USB thì nó có cơ chế an toàn không đến nỗi tệ.
Vấn đề của pác chủ có lẽ là do chép bằng mặc định của windows, cái này thì nó làm sai hoặc hư hại thông tin HDD và file nên không thể đọc hay delete được... chỉ còn cách format lại HDD thôi pác chủ :)

Thắng Việt

pác chủ chưa nói rõ là rút cái gì... nhưng xác suất cao là rút cáp data thôi hoặc nếu là ổ nhỏ dùng nguồn USB thì nó có cơ chế an toàn không đến nỗi tệ.
Vấn đề của pác chủ có lẽ là do chép bằng mặc định của windows, cái này thì nó làm sai hoặc hư hại thông tin HDD và file nên không thể đọc hay delete được... chỉ còn cách format lại HDD thôi pác chủ :)
Dạ, em hy vọng là chỉ phải format lại ổ thôi chứ không die ổ thì bây giờ mất hơi nhiều tiền rồi.
Em cảm ơn các bác .

jumpy

Well-Known Member

trước tiên bác chạy chkdsk cho em đã nhé,nếu ko đc thì nhớ recovery các file xong mới format, cứu lấy "data quý" quan trọng hơn

Thắng Việt

Báo cáo cả nhà: ổ em đã fix lại rồi: tất cả chương trình còn nguyên vẹn. Hihi.
Em cảm ơn các bác nhiều.

Bên trên