[Help] Setup K-Lite Codec Pack & Decoding bởi Radeon HD 7850

Dinhquoc

Member
Như tiêu đề: Trong lúc em Setup phần mềm K-Lite Codec Pack 10.1 để xem phim thì đến mục DECODING METHOD có 4 lựa chọn như sau
+USE SOFTWARE DECODING
+LAV VIDEO-DXVA2 NATIVE
+LAV VIDEO-DXVA2 COPY-BACK
+FFDSHOW DXVA DECODER-DXVA 1/2 NATIVE
PC của em đang dùng VGA Radeon HD 7850, mục đích của em là muốn khi xem phim thì VGA chịu trách nhiệm giải mã toàn bộ từ âm thanh cho đến hình ảnh. Vậy theo các bác em nên lựa chọn cái nào trong 4 dòng trên ạ??? Chân thành cảm ơn

laptrinhtinhyeu305

Well-Known Member
Ðề: EM DÙNG PHẦN MỀM K-LITE CODEC PACK 10.1 NHƯNG MUỐN VGA GIẢI MÃ TOÀN BỘ???

FFDSHOW - ko có thằng này thì sao giải mã dc âm thanh hạng nặng : VD true HD 5.1, 7.1, DTS HDMA 7.1
còn LAV VIDEO nữa chứ mấy thằng này là bắt buộc phải cài kèm theo để K-Lite Codec Pack có đủ bộ đủ chức năng.
như vậy chơi trình media nào trên máy cũng dc rất ngọt.

Dinhquoc

Member
Ðề: EM DÙNG PHẦN MỀM K-LITE CODEC PACK 10.1 NHƯNG MUỐN VGA GIẢI MÃ TOÀN BỘ???

FFDSHOW - ko có thằng này thì sao giải mã dc âm thanh hạng nặng : VD true HD 5.1, 7.1, DTS HDMA 7.1
còn LAV VIDEO nữa chứ mấy thằng này là bắt buộc phải cài kèm theo để K-Lite Codec Pack có đủ bộ đủ chức năng.
như vậy chơi trình media nào trên máy cũng dc rất ngọt.

Cảm ơn bác nhưng như mình đã trình bày: 4 chỉ được chọn lấy 1, bác nói như thế thì hóa ra phải làm điều không thể là nói người ta viết lại phần mềm để cho phép chọn cùng lúc cả 4 hoặc 2 cái à?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: [Help] Setup K-Lite Codec Pack & Decoding bởi Radeon HD 7850

Như tiêu đề: Trong lúc em Setup phần mềm K-Lite Codec Pack 10.1 để xem phim thì đến mục DECODING METHOD có 4 lựa chọn như sau
+USE SOFTWARE DECODING
+LAV VIDEO-DXVA2 NATIVE
+LAV VIDEO-DXVA2 COPY-BACK
+FFDSHOW DXVA DECODER-DXVA 1/2 NATIVE
PC của em đang dùng VGA Radeon HD 7850, mục đích của em là muốn khi xem phim thì VGA chịu trách nhiệm giải mã toàn bộ từ âm thanh cho đến hình ảnh. Vậy theo các bác em nên lựa chọn cái nào trong 4 dòng trên ạ??? Chân thành cảm ơn

Hãy chọn LAV VIDEO-DXVA2 NATIVE (DXVA là công nghệ "Hardware Acceleration" của GPU trên Radeon HD 7850.)
[...và ngoài ra, còn phải "setup" ĐÚNG trên "Media Player".]

Dinhquoc

Member

AE nào có cách Config khác hay chi tiết hơn không? Xin cho em vài kinh nghiệm quý báu ạ. Chân thành cảm ơn

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

AE nào có cách Config khác hay chi tiết hơn không? Xin cho em vài kinh nghiệm quý báu ạ. Chân thành cảm ơn
Dinhquoc,

01. Trước tiên...hãy chọn một "Media Player" mà mình ưa thích.
02. Đi vào "Settings" => "Ghép" / chọn lựa một "Video Encoder" đắc ý nhất (có hổ trợ "DXVA" / "Hardware Acceleration")
[Nhờ vậy, GPU sẽ đảm trách việc "Decoding".]

03. Đi vào phần "Settings" của "Audio Decoder" => Chọn "Passthrough".
04. Đi vào "Settings" của "System Sound" / "Sound Card" => Chọn "Audio Output" = HDMI.
[Nhờ vậy, "HT Receiver" / "Amplifier" sẽ đảm trách phần giải mã sau khi tiếp nhận ÂM THANH qua cổng HDMI]

Vâng! Chỉ có thế.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungoc

Member

âm thanh thì bạn dùng ffdshow.còn hình ảnh bạn cài thêm cái coreavc là ok rồi.

Dinhquoc

Member

Mình rất cảm ơn các bạn ở trên đã đóng góp ý kiến nhưng cho mình hỏi gắng thêm vấn đề này nữa ạ: là nếu như mình chỉ dùng Soft "TotalMedia Theatre" để chơi tất cả các định dạng thì có cần cài thêm mấy bộ giải mã kia không ạ???

laptrinhtinhyeu305

Well-Known Member

Mình rất cảm ơn các bạn ở trên đã đóng góp ý kiến nhưng cho mình hỏi gắng thêm vấn đề này nữa ạ: là nếu như mình chỉ dùng Soft "TotalMedia Theatre" để chơi tất cả các định dạng thì có cần cài thêm mấy bộ giải mã kia không ạ???

dc nhưng khi chạy sẽ chuyển sang giao diện bassic , chạy chậm và sẽ lâu hơn,
còn khi Setup K-Lite Codec Pack xông cậu có thể download riêng
ffdshow & LAV VIDEO về cùng cài , mình làm ntn lâu giờ rất ok. thậm chí mình còn cài thêm cả AC3filter và avisnth và megui nữa ấy chứ chúng là 1 bộ hỗ trợ lẫn nhau mak.

Bên trên