[Help] Tạo DVD từ nhiều file Vob hoặc nhiều folder VIDEO_TS

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Help!!! Tạo DVD từ nhiều file Vob hoặc nhiều folder VIDEO_TS

tình hình là e xài cái soft join vob và đã nối được các file vob. nhưng kết quả cuối cùng nó chỉ ra 1 file vob hoàn chỉnh của em khoảng hơn 4gb. và nó ko cho ra folder AUDIO_TS hay VIDEO_TS gì cả. cũng ko có các file video.bup hay video.info luôn. như vậy thì lúc burn ra đĩa thì đầu máy dân dụng có đọc được ko bác, và file này là file karaoke nên ko biết có tắt tiếng được ko. file này em chạy trên PC chương trình Splash Pro thì vẫn đọc được và tắt tiếng bình thường

Chỉ chơi được trên PC. Riêng đối với đầu máy dân dụng DVD Player thì KHÔNG thể (bởi không đúng "format" của DVD-Video).

Note: ConvertXtoDVD có thể giúp bạn trong vấn đề này!

the_mask

Well-Known Member

em up lại 2 tấm screenshot cho bác xem

hình như trong hướng dẫn của ConvertXtoDVD cũng là burn file Vob ra DVD. em cũng burn file Vob mà sao bác nói ko đúng format của DVD-video là sao nhỉ. vậy burn như thế nào thì mới đọc được trên DVD dân dụng hả bác

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

hình như trong hướng dẫn của ConvertXtoDVD cũng là burn file Vob ra DVD. em cũng burn file Vob mà sao bác nói ko đúng format của DVD-video là sao nhỉ. vậy burn như thế nào thì mới đọc được trên DVD dân dụng hả bác

"Burn" chỉ .VOB vẫn chưa đủ (đầu máy dân dụng DVD Player sẽ KHÔNG đọc được đĩa)!
Nên dùng ConvertXtoDVD để nối các .VOB lại với nhau trước khi "encoding" (để có DVD-Video / gồm 2 thư mục AUDIO_TS & VIDEO_TS).

Đã được hướng dẫn rất chi tiết (từ A => Z) tại ĐÂY!

Chỉnh sửa lần cuối:

denon2807

Member

Bạn thử cách này nhé:
1. Tạo thư mục VIDEO_TS
2. Copy các file vob vào thư mục này và rename các file theo nguyên tắc:
VTS_01_1.vob
VTS_01_2.vob
VTS_01_3.vob
3. dùng phần mềm IfoEdit để tao file .ifo và .bup

Như vậy cấu trúc VIDEO_TS đã hoàn chỉnh bạn có thể play trực tiếp trên HDPlayer hoặc PM trên PC
Bạn có thể burn thư mục này ra DVD hoăc ra file ISO

Chúc bạn thành công

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

the_mask,

Qua tấm "screenshot" => DVDShrink KHÔNG thể "nhìn nhận" thư mục VIDEO_TS này bởi KHÔNG đúng cơ cấu của một DVD-Video "format".
Như đã nói, nên dùng ConvertXtoDVD để ghép nối các .VOB với nhau trước khi "encoding" thành DVD-Video "format" / gồm 2 thư mục AUDIO_TS & VIDEO_TS.

Thư mục VIDEO_TS cần phải có ĐẦY ĐỦ các thành phần như trong hình sau.

VIDEO_TS (Small).jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

the_mask

Well-Known Member

the_mask,

Qua tấm "screenshot" => DVDShrink KHÔNG thể "nhìn nhận" thư mục VIDEO_TS này bởi KHÔNG đúng cơ cấu của một DVD-Video "format".
Như đã nói, nên dùng ConvertXtoDVD để ghép nối các .VOB với nhau trước khi "encoding" thành DVD-Video "format" / gồm 2 thư mục AUDIO_TS & VIDEO_TS.

Thư mục VIDEO_TS cần phải có ĐẦY ĐỦ các thành phần như trong hình sau.

View attachment 42260

như trên hình của bác thì hình như là folder này được copy từ 1 đĩa DVD hoàn chỉnh. con những folder của em là e dùng phần mềm cắt ra từ nhiều nguồn đĩa khác nhau. 1 đĩa e cắt 1 vài bài hoặc là chỉ 1 bài nên nó mới ra cả đống folder như thế, và hình như là chỉ có chừng đó file. chứ ko đầy đủ như trong hình của bác

kiemtontlbb

tickcoi,

Step 10: Sau khi hoàn tất việc ghép thêm phim => "Click" vào nút “Backup!” (phần trên cao)

Step 11: "Click" vào 1 để chọn “Hard Disk Folder" /hoặc "ISO Format” (giai đoạn này, tất cả các phim được chép chung vào trong một thư mục (folder) duy nhất ở trên “Hard drive”.

Bác cho em hỏi giữa HArd disk Folder với ISO Format khác nhau ở điểm nào. nếu em chọn Hard Disk Folder thì chép ra DVD đầu đĩa dân dụng đọc được ko?
ps. có cách nào tạo được menu phim ko? e có khoảng 10 tập phim và muốn chép vào 1 DVD nhưng khi dùng DVD Shrink menu nó hiện có 4 tập thôi. em muốn làm menu đủ 10 tập giống như các đĩa phim bán ngoài tiệm vậy. click vào tập nào là nó nhảy đến phim của tập đó. thanks8->

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

tickcoi,

Step 10: Sau khi hoàn tất việc ghép thêm phim => "Click" vào nút “Backup!” (phần trên cao)

Step 11: "Click" vào 1 để chọn “Hard Disk Folder"/hoặc "ISO Format” (giai đoạn này, tất cả các phim được chép chung vào trong một thư mục (folder) duy nhất ở trên “Hard drive”.

Bác cho em hỏi giữa HArd disk Folder với ISO Format khác nhau ở điểm nào. nếu em chọn Hard Disk Folder thì chép ra DVD đầu đĩa dân dụng đọc được ko?
ps. có cách nào tạo được menu phim ko? e có khoảng 10 tập phim và muốn chép vào 1 DVD nhưng khi dùng DVD Shrink menu nó hiện có 4 tập thôi. em muốn làm menu đủ 10 tập giống như các đĩa phim bán ngoài tiệm vậy. click vào tập nào là nó nhảy đến phim của tập đó. thanks8->

kiemtontlbb,

Tạo ra "Hard Disk Folder" & "Image File" /ISO "format" khác nhau như sau:

1. Sau khi hoàn tất việc "encoding" => DVDShrink sẽ tạo ra trên "Hard Drive" 2 thư mục AUIDIO_TS & VIDEO_TS. Bạn có thể dùng bất cứ một "DVD Burning software" nào (chẳng hạn như Nero, hoặc ConvertXtoDVD, v..v..) để chép ra đĩa.

2. Tương tự như trên, DVDShrink sẽ tạo ra một "Image File" hay còn gọi là .ISO để lưu trử trên "Hard Drive" hoặc có thể "burn" nó ra đĩa bất cứ lúc nào bạn muốn.

3. Như đúng với cái tên của nó, công việc của DVDShrink là KHÔNG tạo ra "Chapter" hoặc "Menu". Để làm "chapter" hoặc "menu", bạn có thể dùng ConvertXtoDVD hoặc một "software" nào khác..!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

như trên hình của bác thì hình như là folder này được copy từ 1 đĩa DVD hoàn chỉnh. con những folder của em là e dùng phần mềm cắt ra từ nhiều nguồn đĩa khác nhau. 1 đĩa e cắt 1 vài bài hoặc là chỉ 1 bài nên nó mới ra cả đống folder như thế, và hình như là chỉ có chừng đó file. chứ ko đầy đủ như trong hình của bác

Để đầu máy dân dụng DVDPlayer đọc được đĩa. Thư mục VIDEO_TS trên đĩa PHẢI hội đủ các thành phần trên.

quaxoai89

Active Member

bác DATA cho em hỏi là có cách nào để ghi file vob ra dvd mà không cần encode lại ko,chứ dùng Convertxdvd nó vẫn encoding lại làm giảm chất lượng của file :(

kiemtontlbb

kiemtontlbb,

Tạo ra "Hard Disk Folder" & "Image File" /ISO "format" khác nhau như sau:

1. Sau khi hoàn tất việc "encoding" => DVDShrink sẽ tạo ra trên "Hard Drive" 2 thư mục AUIDIO_TS & VIDEO_TS. Bạn có thể dùng bất cứ một "DVD Burning software" nào (chẳng hạn như Nero, hoặc ConvertXtoDVD, v..v..) để chép ra đĩa.

2. Tương tự như trên, DVDShrink sẽ tạo ra một "Image File" hay còn gọi là .ISO để lưu trử trên "Hard Drive" hoặc có thể "burn" nó ra đĩa bất cứ lúc nào bạn muốn.

3. Như đúng với cái tên của nó, công việc của DVDShrink là KHÔNG tạo ra "Chapter" hoặc "Menu". Để làm "chapter" hoặc "menu", bạn có thể dùng ConvertXtoDVD hoặc một "software" nào khác..!

bác có thể chỉ cho e cách làm menu bằng nero 10 được ko a.
em có 10 tập phim avi và e sử dụng 1. Total Video Converter định dạng lại đuôi MPEG + chèn sub sau đó e dùng nero vision 10 để format thành 2 file audio_ts và video_ts cuối cùng e dùng DVD Shrink để nén lại cho đủ 1 đĩa DVD-5. giờ e tạo menu nữa và burm ra đĩa DVD bằng nero thì nó có chạy trên đầu đĩa dân dụng được ko a?
thanks a rất nhiều

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bác có thể chỉ cho e cách làm menu bằng nero 10 được ko a.
em có 10 tập phim avi và e sử dụng 1. Total Video Converter định dạng lại đuôi MPEG + chèn sub sau đó e dùng nero vision 10 để format thành 2 file audio_ts và video_ts cuối cùng e dùng DVD Shrink để nén lại cho đủ 1 đĩa DVD-5. giờ e tạo menu nữa và burm ra đĩa DVD bằng nero thì nó có chạy trên đầu đĩa dân dụng được ko a?
thanks a rất nhiều

kiemtontlbb,

Để "loại bỏ" một quá trình dài "LÊ THÊ" vì phải trãi qua 3, 4 giai đoạn...từ Total Video Converter => Nero 10 => DVDShrink v..v.. (sẽ làm cho"quality" của phim bị mất mát), bạn chỉ cần duy nhất ConvertXtoDVD để hoàn thành từ A => Z.

Trở lại xem kỹ bài "Hướng Dẫn ConvertXtoDVD" để "import" 10 tâp phim .AVI + "Subtitle" + "Menu" + "Chapter" + DVD-5 "compression" + "Burn" ra ĐĨA (DVD-Video).

Vâng! ConvertXtoDVD có thừa "khả năng" để hoàn thành những "sứ mạng" nói trên / mà bạn giao phó!

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

chauint

Active Member

bác DATA cho em hỏi là có cách nào để ghi file vob ra dvd mà không cần encode lại ko,chứ dùng Convertxdvd nó vẫn encoding lại làm giảm chất lượng của file :(

Dùng DVD Shrink tạo file index cho đống file Vob đó, bác nhận dc cái thương mục có tên : Video_TS sau đó dùng Nero -> tao đĩa DVD -> kéo cái thương mục Video_TS vào --> burn = > finish

quaxoai89

Active Member

Dùng DVD Shrink tạo file index cho đống file Vob đó, bác nhận dc cái thương mục có tên : Video_TS sau đó dùng Nero -> tao đĩa DVD -> kéo cái thương mục Video_TS vào --> burn = > finish

khổ nỗi là nó có cho add file vob đâu bác ơi,nó chỉ nhận folder video_ts chứa file vob và các file thông tin cần thiết của đĩa thôi :(

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

khổ nỗi là nó có cho add file vob đâu bác ơi,nó chỉ nhận folder video_ts chứa file vob và các file thông tin cần thiết của đĩa thôi :(
quaxoai89,

Rất tiếc là... DVDShrink KHÔNG làm điều đó (tạo ra "file index" là điều chỉ có trong tưởng tượng...!!!).

...Chẳng đáng phải lo ngại về vấn đề "encoding" bởi ConvertXtoDVD! Hãy mạnh dạn dùng nó. ConvertXtoDVD sẽ không phụ lòng bạn (khi dùng nó ĐÚNG cách)!

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

ltkhanh228

Hiện tại tôi muốn làm 1 disk DVD video nhạc xuân để nghe mấy ngày Tết :), nhưng chỉ có file .VOB mà burn ra nó báo lỗi cần phải có thêm file .bup,..... nên quá trình burn ra chưa được.
Tôi có làm thử cách bác Dataviewer hướng dẫn dùng dvdshirnk nhưng khi chon file thì ko thấy hiển thị file Title.
Bác Data hướng dẫn giúp tôi cách burn ra disk dvd nha.
Thanks

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Hiện tại tôi muốn làm 1 disk DVD video nhạc xuân để nghe mấy ngày Tết :), nhưng chỉ có file .VOB mà burn ra nó báo lỗi cần phải có thêm file .bup,..... nên quá trình burn ra chưa được.
Tôi có làm thử cách bác Dataviewer hướng dẫn dùng dvdshirnk nhưng khi chon file thì ko thấy hiển thị file Title.
Bác Data hướng dẫn giúp tôi cách burn ra disk dvd nha.
Thanks

Như đã vừa nói rõ ở trên (chừng mấy đoạn phía trước), DVDShrink sẽ KHÔNG nhìn nhận "file" .VOB một khi thư mục chứa đựng VIDEO_TS không có ĐÚNG cơ cấu (sai "format") của một DVD-Video.
[Cách tốt nhất là dùng ConvertXtoDVD để "import" tất cả các "file" .VOB trước khi "encoding" & tạo ra DVD-Video (gồm 2 thư mục AUDIO_TS & VIDEO_TS) hoặc "Image File"/ tức .ISO "format"]

Chỉnh sửa lần cuối:

tuankenic

Active Member

Cho hỏi mình dùng DVD Shrink 3.2 để rip 1 DVD 9 xuống DVD 5 (tất nhiên phải compression lại) như vậy chất lượng âm thanh có giảm không nhỉ vì đã làm thử và thấy bitrate audio y chang nhau, chất lượng video thì không quan tâm lắm vì mình ghi đĩa nhạc zzz

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cho hỏi mình dùng DVD Shrink 3.2 để rip 1 DVD 9 xuống DVD 5 (tất nhiên phải compression lại) như vậy chất lượng âm thanh có giảm không nhỉ vì đã làm thử và thấy bitrate audio y chang nhau, chất lượng video thì không quan tâm lắm vì mình ghi đĩa nhạc zzz

tuankenic,

DVDShrink chỉ nén "video" để vừa đủ cho một DVD-5. "Audio" vẫn được giữ nguyên (không nén).

Cheer!

kloan

Mình có nhiều file nhạc Karaoke đuôi .vob ( >4.7 G )mình muốn chép thành 1 đĩa Dvd 5 bằng phần mềm ConvertXtoDvd thì khi đọc trên đầu đĩa có bị mất chức năng tắt lời ca sĩ không ?

Bên trên