[Help] XBMC Play trực tiếp file Blu-ray ISO 3D nguyên gốc

Ðề: [HELP] XBMC play trực tiếp file bluray ISO 3D nguyên gốc!

lý do rất đơn giản
1) mình săps ráp 1 cai htpc nên cần 1 phần mềm chuyên nghiệp để quản lý media, mà xbmc nó rất chuyên nghiệp và bóng bảy.
2) mình có nhiều phim 3d bluray nguyên gốc mà xbmc nó hạn chế về món này nên cần phải dùng song song.
3) bạn sẽ hỏi là tại sao htpc k cài luôn pdvd vào mà chiến luôn, thì mình xin trả lời là vì nếu làm vậy thì nó k hơn cái laptop của mình là mấy nên việc đầu tư vào nó là tốn tiền của, bác có thể xem cấu hình lap của mình ở trên.

kết: mình muốn nó chuyên nghiệp như đầu hd, lại muốn nó giống như Ná có thể chia sẻ dữ liệu qua wirreless, và cả cắm máy trường kỳ dówn torrent +fshare.

Tham vọng lớn quá. Tôi cũng phải lót dép ngồi hóng xem bạn sẽ build cái htpc ra sao. Nhất là cái khoản cùng lúc vừa chơi bluray 3D như hdp, vừa chia sẻ dữ liệu qua wireless, vừa down torrent + fshare. Đó là tôi nói thật lòng, đừng nghĩ tôi đang có ý gì khác.

killstar210,

Theo những "Step" sau...

01. "Download" những "File" NÀY!
02. Giải nén/"Un-RaR".
03. "Copy" và bỏ tất cả vào thư mục dưới đây (lưu giữ lại những "File" CHÍNH để phòng bị...những khi cần đến):

C:\Users\TÊN\AppData\Roaming\XBMC\userdata\

04. Lần lượt mở những "File" .bat bằng "NotePad" => Thay thế đường dẫn (hiện thời trên PC bạn) một cách CHÍNH XÁC cho các "Apps" sau:
[Nhớ "SAVE" lại sau khi sửa đổi.]

a) PowerDVD14 (thay cho TotalMedia Theartre)
b) VirtualCloneDrive

NOTE: Hết sức CẨN THẬN (nhất là "PlayISO.bat") nhé..!!!

05. "Restart" XBMC và thử lại từ đầu.

"Good Luck!"
vẫn k được bác ah, khi click vào file 3d trong xbmc thì nó nhảy đến pdvd luôn và k thấy auto mount đĩa vào ổ ảo. nên pdvd nó k play dc

Tham vọng lớn quá. Tôi cũng phải lót dép ngồi hóng xem bạn sẽ build cái htpc ra sao. Nhất là cái khoản cùng lúc vừa chơi bluray 3D như hdp, vừa chia sẻ dữ liệu qua wireless, vừa down torrent + fshare. Đó là tôi nói thật lòng, đừng nghĩ tôi đang có ý gì khác.
theo mình thấy là có thể được, bác giải thích hộ mình khó khăn ở đâu vậy

Cái này em nghĩ là không phải không thể làm được vì các công việc này đều riêng rẽ nên việc đó với một htpc là chuyện rất đơn giản. Và htpc nên sử dụng điều khiển và chuột không dây là thích hợp nhất. Vấn đề cần giải quyết ở đây là sử dụng powerdvd tích hợp vào trong xbmc để có thể xem được bluray 3d iso.

Cái này em nghĩ là không phải không thể làm được vì các công việc này đều riêng rẽ nên việc đó với một htpc là chuyện rất đơn giản. Và htpc nên sử dụng điều khiển và chuột không dây là thích hợp nhất. Vấn đề cần giải quyết ở đây là sử dụng powerdvd tích hợp vào trong xbmc để có thể xem được bluray 3d iso.
đúng ý mình đó. 80% thời gian sd htpc là xem phim, nếu có down thì cắm qua đêm hoặc cả ngày cả tháng, với lại mình chẳng bgio tắt máy cả nên làm nas vừa kéo vừa đẩy chắc là ok. mình k thấy gì là khó khăn cả, vấn đề chỉ nằm ở 3d bluray.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

vẫn k được bác ah, khi click vào file 3d trong xbmc thì nó nhảy đến pdvd luôn và k thấy auto mount đĩa vào ổ ảo. nên pdvd nó k play dc
Thử theo những "Step" sau...
01. Dùng "NotePad" => Mở 4 "File" dưới đây và chụp giùm 4 tấm "Screenshot".

a) playercorefactory.xml
b) PlayISO.bat
c) PlayDisc.bat
d) PlayBDM.bat

02. Trong lúc chờ đợi...lần này cho chạy thử một PHIM Blu-ray.iso bình thường/không thuộc loại 3D để xem kết quả thế nào.!?

Thử theo những "Step" sau...
01. Dùng "NotePad" => Mở 4 "File" dưới đây và chụp giùm 4 tấm "Screenshot".

a) playercorefactory.xml
b) PlayISO.bat
c) PlayDisc.bat
d) PlayBDM.bat

02. Trong lúc chờ đợi...lần này cho chạy thử một PHIM Blu-ray.iso bình thường/không thuộc loại 3D để xem kết quả thế nào.!?
em lại đang dùng ipad rồi, e biết lỗi ở đâu rồi.
đoạn code ok k lỗi lầm gì, lỗi ở pdvd14.
vì lúc click vào file trong xbmc, nguyên lý thì phải mount đĩa đã rồi mới auto play trên pdvd, nhưng pdvd k có chức năng auto play, nên e đã chuyển sang tmt6 (có chức năng auto play)
nhưng khi chuyển sang tmt6 thì nó cũng bị tình trạng tương tự, tức là chưa kịp mount đĩa thid tmt6 đã khởi động xong, và k thể tìm dc đĩa đã mount vào.
em thiết nghĩ chỉ cần sửa lại code cho nó khởi động phần mềm mount đĩa mà thôi, vì e test trực tiếp k thông qua xbmc thì ok cứ click vô file iso là tự mount và tự play trên tmt6 mà k phải them bất cứ thao tác nào.
còn 1 điều quan trọng là phải cài soft anyDvd để nó tụe scan đĩa và play trên tmt 6.
đó là những gì e đã test, còn code thì e k bít sửa thế nào, mong bác giúp đỡ. bác cũng mất cả ngyaf nay để giúp đỡ e, e xin chân thành cảm ơn bác DATAVIEWER

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: [Help] XBMC Play trực tiếp file Blu-ray ISO 3D nguyên gốc

killstar210,

Để cho phù hợp với TÊN/"LETTER" của ổ ẢO + BD/DVD Drive hiện thời trên PC... Bạn thử sửa đổi lại 2 dòng "Code" trên những "File" sau đây:

a) "playercorefactory.xml"
b) "PlayISO.bat"
c) "PlayDisc.bat"
[Xem hình đính kèm.]

Nhờ thế PowerDVD14 sẽ nhìn thấy "File" .ISO tại ổ ẢO/"Virtual Drive" & ĐĨA tại BD/DVD Drive.

Change Code on Playcorefactory.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

killstar210,

Để cho phù hợp với TÊN/"LETTER" của ổ ẢO + BD/DVD Drive hiện thời trên PC... Bạn thử sửa đổi lại 2 dòng "Code" trên những "File" sau đây:

a) "playercorefactory.xml"
b) "PlayISO.bat"
c) "PlayDisc.bat"
[Xem hình đính kèm.]

Nhờ thế PowerDVD14 sẽ nhìn thấy "File" .ISO tại ổ ẢO/"Virtual Drive" & ĐĨA tại BD/DVD Drive.

đang loay hoay thì hỏng cái laptop rồi bác, giờ vào nó báo lỗi là 100% disk, cpu lúc nào cũng 50%, em recovery lại máy mà k được. (khởi động lại máy bấm f9 để vào phần recovery thì nó báo "cannot recovery partition is missing").
em dùng asus n56vz win8, giờ hiện tại là win 8.1 up qua store.

bác biết cách khắc phục chỉ e với.

yellowriver

Banned

Em không hiểu sao lại phải chạy XBMC từ PDVD14 vậy? sao ko chạy PDVD thôi chứ cho thêm thằng XBMC vào làm gì nhỉ? (tất nhiên là vẫn phải dùng ổ đĩa ảo)

Chỉ khi nào bạn sử dụng PC,HTPC với Tivi hoặc máy chiếu một cách thoải mái thì bạn sẽ không hỏi câu này nữa. (Đừng vác LAP tới đứng cạnh cắm thử vô tivi rùi bảo em vẫn xài OK nhé)

Mộc Li

Chỉ khi nào bạn sử dụng PC,HTPC với Tivi hoặc máy chiếu một cách thoải mái thì bạn sẽ không hỏi câu này nữa. (Đừng vác LAP tới đứng cạnh cắm thử vô tivi rùi bảo em vẫn xài OK nhé)

Trong đầu em đang đặt câu hỏi: "Hiểu biết của mình còn kém quá hay bác này đang phán đại đây ?"
Em dùng máy tính bao lâu nay, một vài lần thử XBMC nhưng chưa dùng. Mà không vấn đề gì cả, bác cho vài lời chỉ giáo cho em thông.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

đang loay hoay thì hỏng cái laptop rồi bác, giờ vào nó báo lỗi là 100% disk, cpu lúc nào cũng 50%, em recovery lại máy mà k được. (khởi động lại máy bấm f9 để vào phần recovery thì nó báo "cannot recovery partition is missing").
em dùng asus n56vz win8, giờ hiện tại là win 8.1 up qua store.

bác biết cách khắc phục chỉ e với.
killstar210,

Heheh!!! Quả đúng là vận XUI..!

a) Sửa đổi lại những dòng "Code" mới (như đã hướng dẫn ở trên) sẽ giúp Bạn giải quyết vấn đề..."Play" PHIM Blu-Ray.iso bằng PowerDVD14.
b) Có lẽ HDD đã gặp trở ngại lớn khi Windows thông báo..."cannot recovery, partition is missing".
[Cách duy nhất vào lúc này là...cài đặt lại Windows (HDD sẽ được "Format" và tái tạo lại "Partition"). Nếu chẳng thành công thì...đúng là lúc phải hao tốn $$ để mua sắm một HDD mới..!]

killstar210,

Heheh!!! Quả đúng là vận XUI..!

a) Sửa đổi lại những dòng "Code" mới (như đã hướng dẫn ở trên) sẽ giúp Bạn giải quyết vấn đề..."Play" PHIM Blu-Ray.iso bằng PowerDVD14.
b) Có lẽ HDD đã gặp trở ngại lớn khi Windows thông báo..."cannot recovery, partition is missing".
[Cách duy nhất vào lúc này là...cài đặt lại Windows (HDD sẽ được "Format" và tái tạo lại "Partition"). Nếu chẳng thành công thì...đúng là lúc phải hao tốn $$ để mua sắm một HDD mới..!]

bác nói làm em đau tim quá, e test HDD vẫn là GOOD nhưng giờ dữ liệu nhiều k biết mang đi đâu gửi, chẳng nhẽ mua gấp 1 cái HDD gắn ngoài, chán chẳng buồn chết :D

Trong đầu em đang đặt câu hỏi: "Hiểu biết của mình còn kém quá hay bác này đang phán đại đây ?"
Em dùng máy tính bao lâu nay, một vài lần thử XBMC nhưng chưa dùng. Mà không vấn đề gì cả, bác cho vài lời chỉ giáo cho em thông.

ngắn gọn là như thế này :
bạn muốn điều khiển cái PC của mình một cách dễ dàng nhất (bố mẹ ông bà con cái, vợ anh chị em) đều dùng được.
thì nó phải giống với cái đầu phát vcd hoặc dvd mà nhà nào cũng có, và điều khiển bằng remote.

thì XBMC sẽ đáp ứng được việc đó.
chỉ cần ấn nút power trên PC khởi động thẳng vào XBMC, dùng remote chọn phim, bấm nút play là thưởng thức.

bác bên trên nói đúng đấy, đừng vác lap đến gần tivi rồi lọ mọ bấm tưng folder một rồi kick vào chọn rồi lại chỉnh chọt cho full màn hình rồi audio DTS....... Những cái đó mình làm lúc nào cũng ok còn bố mẹ mình thì có dạy thế dạy nữa cũng chẳng bao giờ làm được......
Còn việc lập cơ sở dữ liệu rồi thay đổi tùy chỉnh trong XBMC (cái khó nhất)thì bạn là người làm.

Mộc Li

ngắn gọn là như thế này :
bạn muốn điều khiển cái PC của mình một cách dễ dàng nhất (bố mẹ ông bà con cái, vợ anh chị em) đều dùng được.
thì nó phải giống với cái đầu phát vcd hoặc dvd mà nhà nào cũng có, và điều khiển bằng remote.

thì XBMC sẽ đáp ứng được việc đó.
chỉ cần ấn nút power trên PC khởi động thẳng vào XBMC, dùng remote chọn phim, bấm nút play là thưởng thức.

bác bên trên nói đúng đấy, đừng vác lap đến gần tivi rồi lọ mọ bấm tưng folder một rồi kick vào chọn rồi lại chỉnh chọt cho full màn hình rồi audio DTS....... Những cái đó mình làm lúc nào cũng ok còn bố mẹ mình thì có dạy thế dạy nữa cũng chẳng bao giờ làm được......
Còn việc lập cơ sở dữ liệu rồi thay đổi tùy chỉnh trong XBMC (cái khó nhất)thì bạn là người làm.

Hô hô, vậy mấy phần mềm kia cũng làm được. Power DVD14, Jriver.... đều có chuyển giao diện la lá như Windows media Center để dùng màn hình lớn. Cài cho nó khởi động cùng windows, còn remote thì cũng chẳng thua gì.
Ngoài việc nó miễn phí ra thì không thấy gì hay ho cả :-w

Hô hô, vậy mấy phần mềm kia cũng làm được. Power DVD14, Jriver.... đều có chuyển giao diện la lá như Windows media Center để dùng màn hình lớn. Cài cho nó khởi động cùng windows, còn remote thì cũng chẳng thua gì.
Ngoài việc nó miễn phí ra thì không thấy gì hay ho cả :-w

thì nó có rất nhiều phần mềm, bác nói thế thì chịu, nhiều nhà sx nhiều phần mềm khác nhau, mình thích cái nào thì chọn cái đó, mấy cái bác nói ở trên chỉ là media player đơn thuần (kể cả Jriver - nó cũng có hiển thị theo kiểu theater) mình cũng đã dùng qua nhưng k cái nào chuyên nghiệp bằng XBMC đó là theo cảm nhận của mình và nhiều người, còn với bác thì lại khác.
XBMC còn có cả 1 cộng đồng support và nhất là nó miễn phí + và là mã nguồn mở nên có thể can thiệp vào code để thay đổi theo ý mình.
đó là cái hay., chứ còn để mà dùng thì cái nào chẳng dc.

Mộc Li

thì nó có rất nhiều phần mềm, bác nói thế thì chịu, nhiều nhà sx nhiều phần mềm khác nhau, mình thích cái nào thì chọn cái đó, mấy cái bác nói ở trên chỉ là media player đơn thuần (kể cả Jriver - nó cũng có hiển thị theo kiểu theater) mình cũng đã dùng qua nhưng k cái nào chuyên nghiệp bằng XBMC đó là theo cảm nhận của mình và nhiều người, còn với bác thì lại khác.
XBMC còn có cả 1 cộng đồng support và nhất là nó miễn phí + và là mã nguồn mở nên có thể can thiệp vào code để thay đổi theo ý mình.
đó là cái hay., chứ còn để mà dùng thì cái nào chẳng dc.

Nếu bác nói bác thích XBMC thì đi một nhẽ.

ttlinhha

Well-Known Member

Đúng là kiến thức của em hạn hẹp nên em cũng chỉ hóng xem các bác làm thế nào thôi. Em cũng ko cùng Lap để xem phim bao giờ, mà hiện tại chỉ dùng PC (e gọi là htpc nhưng có bác sẽ nó ko phải) dùng PDVD 14 xem phim trên tivi điều khiển bằng ipad. Nếu có cách nào đó dùng đc như cái đầu HD thì hay quá, nhưng em thấy các bác cài XBMC mãi trong topic này mà có đc đâu

Bên trên