[HELP] Xem phim 3D trên HTPC ra Tivi samsung màn hình bị thu nhỏ

vak041

Member
Tình hình rất đang la bực bối vì chỉnh hết ngày cuối tuần mà vẫn chưa giải quyết được.

Mình đang sử dụng HTPC xuất hình ra thẳng ra tivi Samsung 3D qua ATI HD 7750 (Hay xuất tín hiệu từ máy tính qua Denon 2311 sau đó ra màn hình tivi, cả 2 cách cho ra kết quả giống nhau). Màn hình windows và xem phim 2D đều full (căng đầy tivi) do mình đã căng chỉnh scaling option trong phàn Catalyst và chơi game đều full màn hình. Mình chỉnh thông số bình thường là 1080@60Hz. Nhưng khi xem phim 3D màn hình tự nhiên chớp chớp chuyển qua chế độ khác 1080@30 Hz và màn hình phim 3D đều bị nhỏ lại (xem hình minh họa). Mình đã mò mẫm trong phần Catalyst, Option của card màn hình tuy nhiên vẫn không được kết quả như ý.

Mình test 3D bằng 2 phần mềm phổ biến là TMT 6 và Powder DVD 13. Cũng lấy clip đó mà xem bằng cổng usb của tivi thì full màn hình.

Mục tiêu là xem 3D và 2D đều full màn hình và màn hình không bị thay đổi thông số.

Mình nói như vậy vì trước đó dùng con card HIS 5750 xem phim bình thường cả 2D và 3D đều không bị vấn đề gì hết. Tình hình card HIS bị die nên upgrade lên Asus ATI HD 7750 luôn nhưng kết quả lại không ra như ý. Ghi chú là mình đã upgrade driver lên mới nhất hết rồi mà kết quả vẫn vậy.

Mong anh em có kinh nghiệm giúp.

Cảm ơn nhiều nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

edc

Active Member
Em dự là trong soft ware PDVD hoặc TMT bác để chế độ auto 3D 1080@24 Hz. Bác nên để chế độ mặc định 3D là HDMI 1.3, 1.4 và LCD 120Hz

TR0JAN

E xác nhận là TV của Sam Sung bị hiện tượng này nhưng ko phải là tất cả. Có nghĩa rằng là có cái bị cái ko và cho đến giờ e cũng ko thể giải thích được là tại sao. Hỏi hãng thì hãng ngu hơn em nên e ko hỏi :D Hỏi trên này thì em dự là cũng ko ai biết nên e cũng chưa từng hỏi. Bất chợt hôm nay thấy thớt này bị hiẹn tượng giống như em nên chia sẻ với bác chủ đôi dòng và yên tâm là cứ chơi như thế đi. E dự là ko có cách nào cải thiện được đâu ngoại trừ bác cắm thẳng vào ngõ USB của TV để chơi thì nó sẽ full. Còn lại thì chấp nhận bị co hình 1 2 cạnh hoặc cả 4 cạnh. Nhà đã dùng 3 chiếc TV của SS thì có 1 chiếc ko bị như vậy còn lại 2 chiếc mua sau này bị y chang nhau khi xem 3D. Lúc đầu cũng có bực bội chút nhưng lâu dần thành quen bởi lâu lắm rồi e ko chơi 3D trên TV nữa nên chả thấy bực bội gì :D (E bị gần 3 năm nay rồi)

3D đúng là chết yểu. Cách đây gần 3 năm sao mà nó quý hóa thế nhưng giờ thì e ko còn một khái niệm gì về 3D nữa mặc dù phim vẫn còn rất nhiều.
Cá nhân em đã vĩnh biệt 3D nếu công nghệ ko thay đổi. Lý do vì sao thì các bác cứ trải nghiệm qua rồi sẽ có cảm giác như em :)

vak041

Member
Ðề: [HELP] Xem phim 3D trên HTPC ra Tivi samsung màn hình bị thu nhỏ

cập nhật tình hình là mình nghi cái card VGA có vấn đề nên đã đem đến chỗ mua để kiểm tra. Mình không nghĩ là do TV vì cắm USB vào thì 3D vẫn ngon lành. Sẽ cập nhật sau khi kiểm tra máy tính về.

25hanthuyen

Active Member
Ðề: [HELP] Xem phim 3D trên HTPC ra Tivi samsung màn hình bị thu nhỏ

Tình hình là ko phải chỉ ti vi mới bị đâu bác ah. trước mình dùng máy chiếu hd66 xem 2d và 3d đều full hết màn hình (dùng card ATI HD6670) nay chuyển sang HD25 nếu xem 2D thì vẫn thấy full hết màn hình nhưng khi chuyển sang xem 3D màn hình nó chớp chớp xanh lét rồi chuyển về chế độ 1080p 24hz và thế là nó co màn hình lại như cái ti vi Samsung của bác top mình moi bài này lên để bác nào biết cách khắc phục ko. Đang quan tâm lắm.

oldfriend

Moderator
ten tèn, tình hình như các bác miêu tả có nghĩa là các bác xem 3D bị chia đôi tần số quét hình rồi ^^, các bác thử 3D iso xem sao nhé :D, tắt cái auto 1080p 24hz luôn đi ^^

25hanthuyen

Active Member
Ðề: Re: [HELP] Xem phim 3D trên HTPC ra Tivi samsung màn hình bị thu nhỏ

ten tèn, tình hình như các bác miêu tả có nghĩa là các bác xem 3D bị chia đôi tần số quét hình rồi ^^, các bác thử 3D iso xem sao nhé :D, tắt cái auto 1080p 24hz luôn đi ^^

Hay quá chiều về thử xem sao mình đã thử 3D ISO rồi chỉ có chưa để ý xem tắt cái 1080p 24hz ở chỗ nào thôi.

Bên trên