Hien thi full man hinh Pana 42PV8

huuquynh

may bac cho em hoi, cau hinh PC cua em nhu sau:
main: Giga GA-EG43M-S2H (HDMI onboard)
CPU: E5200/ 2Gb Ram

Khi cai dat Win Vista32 thi khong the hien thi duoc fulll man hinh (Pana 42PV8H)
em da cai dat resolution o tat ca cac muc do tu 800x640 den 1920x1080 pixel

Xin cac bac chi dum em cach xu ly^:)^
Sorry vi moi setup may nen chua co font VNI de go tieng Viet:D

HTung

Member
Ðề: Hien thi full man hinh Pana 42PV8

native resolution của Panasonic 42PV8H là 1024x768. Bạn set đúng độ phân giải này thì sẽ hiện full màn hình dc thôi.

may bac cho em hoi, cau hinh PC cua em nhu sau:
main: Giga GA-EG43M-S2H (HDMI onboard)
CPU: E5200/ 2Gb Ram

Khi cai dat Win Vista32 thi khong the hien thi duoc fulll man hinh (Pana 42PV8H)
em da cai dat resolution o tat ca cac muc do tu 800x640 den 1920x1080 pixel

Xin cac bac chi dum em cach xu ly^:)^
Sorry vi moi setup may nen chua co font VNI de go tieng Viet:D

Bạn xem lại xem đã cài driver cho card màn hình chưa? Phải cài thì mới hiện đc đầy đủ các resolution mà no support. Sau đó đặt 1024 x 768 là ok ^^
Download Unikey về, chọn bảng mã Unicode, khi gõ sử dụng 1 trong 4 font unicode (Time new roman, Arial, Veranda và 1 font nữa ko nhớ) là đc. Giờ ko xài mấy font VNI nữa rùi ^^

incubusvn

Hình như là bác huuquynh bên handheld.
Em cũng dùng cả HTPC đưa vào con PV80H cũng không thể nào full được mặc dù đã chỉnh đủ các loại phân giải, bác dùng dây HDMI đưa vào Plasma đúng không ?

tieuthieugia

Well-Known Member

co vài cách chỉnh khác nhau, tùy theo các bác xài Card Mh nào nữa... vui lòng post thông tin card Mh lên ih

huuquynh

Hình như là bác huuquynh bên handheld.
Em cũng dùng cả HTPC đưa vào con PV80H cũng không thể nào full được mặc dù đã chỉnh đủ các loại phân giải, bác dùng dây HDMI đưa vào Plasma đúng không ?

Em dùng dây HDMI hẳn hoi.

chi thinh thoảng mới vào handheld thoi, chủ yếu là bên PDAviet. Dạo này k chơi PDA nữa, em chỉ mới tập tành tìm hiểu về HD.
Diễn đàn mọi người ở đây có vẻ vui và nhiệt tình bác nhỉ. Chỉ mới tập tành tìm hiểu thôi, nhưng e nhận ra 1 điều chơi HD tổn thất nặng nề hơn PDA nhiều#:-s.
Chắc lại phải mất xiền giống như dạo mới chơi PDA nữa rồi.:D

haipvg

Well-Known Member

Không biết có đúng không nhưng mình cũng dùng Pana, mình thấy nó kết nối rất dễ dàng. Như trên TV của mình muốn full màn hình thì chú ý cái đặt ratio của màn hình, lựa chọn giữa 4:3 và 16:9. Nếu đặt 4:3 thì bất kỳ độ phân giải nào cũng không full được. Bác quỳnh thử kiểm tra lại xem.

misa1234

em đã set1024x768 60Hz (theo đúng spec của Pana), nhưng cũng k full dc
Vga của em la VGA onboard cua Giga GA-EG43M-S2H (Integrated Intel Graphics Media Accelerator X4500 (Intel GMA X4500)). Đã cài driver đầy đủ (theo CD cua Gigabyte)
http://www.gigabyte.com.tw/Products/Motherboard/Products_Overview.aspx?ProductID=2963

Bac incubusvn quả la nhanh mắt, đúng là em ở handheld va pdaviet

Có phải set 16:9 thì có 2 vệt đen ở 2 bên màn hình khoảng 1" phải không bác

em thấy cứ set ở độ phân giải 1024 x 768 là full màn hình được, nhưng set ở chế độ đấy thì xem phim HD 720p người nó mập lắm, cứ set 1280 x 768 tuy không full màn hình nhưng đúng phân giải của HD 720p coi phim.mất 1 chút cũng chẳng sao.

tieuthieugia

Well-Known Member

em thấy cứ set ở độ phân giải 1024 x 768 là full màn hình được, nhưng set ở chế độ đấy thì xem phim HD 720p người nó mập lắm, cứ set 1280 x 768 tuy không full màn hình nhưng đúng phân giải của HD 720p coi phim.mất 1 chút cũng chẳng sao.

nhưng về lâu dài thì cái phần bị đen nhiều sẽ bị ảnh hưởng....

HTung

Member

Nếu bác xem bằng MPC thì khi play film, bác click chuột phải chỗ đang chiếu film, chọn Pan&Scan > Scale to 16:9 TV là hình sẽ bình thường lại.

huuquynh

Có 1 điểm rất tức cười, khi em cài game "need for speed" vo choi, thi game nay tự động set độ phân giải về 640x480, kết quả hiển thị full màn hình không dư hay thiếu 1 tẹo nào. potay luôn

huuquynh

Vậy là pótay rồi. thôi các bác cho em xin được chon giải thoát cuối cùng là mua thêm 1 VGA rời.
Mấy bác giúp em chọn VGA nao thích hơp với main Giga GA-EG43M-S2H để cho nó hiển thi full. Nhu cầu của em đơn giản chi cần có cổng HDMI để chơi HD là chính

nqk

Mình cũng dùng thằng Main này. Nhưng với Toshiba Rezga và LG Scarlet.

- Cắm HDMi thì chả cái thằng nào nhận hết (trước "hình như" thằng Toshiba có nhận, sau thì tịt), cắm vào LG thì nó có thằng "Digital TV" nhưng nhất quyết không phát ra hình nhé. (đang nghi là tại cáp đểu, loại 160k, hoặc là mình không có một cái monitor để cắm vào cổng VGA trước rồi mới cắm HDMi vào TV LCD)

- Cắm VGA với LG thì ngon lành, thiết lập 1280 x 720 nét căng (mặc dù trong manual của nó bảo là 1280 x 768)

- Cắm VGA với Toshiba thì phải đặt 1280 x 768 và phải bật chế độ "wide", nếu không thì nó thu lu một tí ở giữa màn hình thôi. Ép nó về 1280 x 720 thì nó chỉ còn có 16 màu. Hê hê.

- Nhưng khi xem ở chế độ 1280 x 768 thì người sẽ hơi lùn đi một chút. Mình dùng chức năng Correct Aspect Ratio của KMPlayer thì lại ngon lành. Bác nào không kích hoạt chức năng xem tương tự thì khi xem phim có 16:9 (1280 x 720) thì sẽ bị vệt đen trên và dưới.

- Chưa thử DVI-HDMi vì chưa có cáp này. Thấy trong manual của Toshiba nó hướng dẫn nối với máy tính toàn có hình cái cáp này không à.

Chỉnh sửa lần cuối:

huuquynh

2 ngày cuối tuần rảnh rỗi, Em moi lấy dây DVI-HDMI về thử kết quả vẫn giống như cũ, k full dc.
Tuy nhien sau 1 buổi sáng CN vật lộn với nó, E phát hiện ra nếu set o 1400pixel va TV cai dat o che do 4:3 full thi hiển thi hơi bị over 1 chút (khoàng 1~2cm). Tuy nhiên vẫn còn thấy 1/4 biểu tượng start vừa đủ để click chuột:D.

Một số TV nếu kết nối bằng HDMI sẽ bị hai vệt đen ở hai bên khoảng 1 inch.
Mình dùng Rezga cũng bị vậy. Phải vào phần mềm điều khiển Driver ATI scale up 13% thì full màn hình
Mình dùng card 4670 GIGA

tieuthieugia

Well-Known Member

Một số TV nếu kết nối bằng HDMI sẽ bị hai vệt đen ở hai bên khoảng 1 inch.
Mình dùng Rezga cũng bị vậy. Phải vào phần mềm điều khiển Driver ATI scale up 13% thì full màn hình
Mình dùng card 4670 GIGA

đâu cũng lá 1 cách hay....
mình dùng ATI 4850 nên củng vào Catalyst để chỉnh đó thui
Mình biết cái này cũng là sự chỉ bảo của 1 bác trên này. xin giấu tên và cảm ơn thầm.

vipmb

Hình như dùng HDMI cũng giống như S-Video, ko tự scale cho full màn hình được. Bác chủ thread chuyển sang xài cổng D-Sub trên TV đi, sẽ full và rất đẹp luôn đó, và lại tự scale nữa. PC mình VGA onboard, set 1280x1024, out ra 42PV80H, ko cần chỉnh j` ráo mà vẫn full.
Chỉ có một thứ bất tiện là phải có cable audio riêng.

sao thế được các bác nhỉ, nếu như set 1280x1024 thì đâu có được vì tối đa của TV này chỉ là 768 mà bác.

Bên trên