Himedia Q1 IV ?

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Himedia Q1 IV ?

bác nói thì giờ em hiểu rồi đó..chắc phải coi con x7 mini có thể downmix để xuất ra tv ko. Mà sao XBMC nó có chỉnh về 2.0 thì vẫn ko ra tiếng vậy bác

bác đợi em tối về em test liền cho bác =)), đang ở cơ quan, thấy bác hỏi mà nóng cả ruột ^^

kulai

Ðề: Himedia Q1 IV ?

=)) hôm nay e cũng mới vô cơ quan, rảnh rỗi quá, mấy bác ở đây dân nhà nuớc như em cũng nhiều nhỉ

giangken

Banned

cpu q1 này là A5 chậm hơn Q3 là A7. còn về GPU giữa 2 con có như nhau không vậy các bạn

meocon

Well-Known Member

Vừa có FW mới , để tranh thủ test xem fix dc ko

ruatmap

Member

cpu q1 này là A5 chậm hơn Q3 là A7. còn về GPU giữa 2 con có như nhau không vậy các bạn
Q1 là quad core cortex A5 và GPU là Mali-400 lõi tứ. Còn GPU q5 là Mali-450 8 lõi và Q3 là Mali-450 lõi tứ.
Lý thuyết thì Q5 mạnh gấp đôi Q1 và Q3 mạnh gấp rưỡi Q1

thaovjp89

Well-Known Member

Đúng là người dùng mà nhìn vào mấy Model của ông Himedia QXX này thì có hoa mắt, ngoại hình thì y chang. Số hiệu thì lung tung phèng, ko theo cái chuẩn nào cả
Hi vọng sẽ có bài tổng hợp lại cho anh em dễ nhìn, dễ gần hơn :)

ruatmap

Member

Himedia có cái yếu điểm là hỗ trợ cho các dòng quốc tế khá kém. Không có một diễn đàn tiếng anh hay trang support firmware eng nào.
Minix thì ngược lại nhưng lại bị phần mềm không chạy được 3D ISO hay DTS-HD dù phần mêm rất ổn chắc do vấn đề bản quyền.

ruatmap

Member

Mới tìm ra cách thiết lập downmix bác thử xem
System Settings >> sound >> SPDIF Output >> selected RAW
HBR Dengrade Output Option 5.1
Optical and coaxial outputs only support Downmix 5.1,

If the amplifier 7.1 support
HBR Dengrade Output is set to AUTO or 7.1, HDMI output is set to RAW

HDMI connected TV
Make HDMI LPCM other without modification

If the amplifier does not support 3D,
Please expand the unit is set to penetrate the image mode, the sound is decoding mode

12345qazw

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Himedia Q1 IV ?

Em ko dùng con của bác lên ko biết nói thế nào :D . Còn về con Q1 này em chưa dùng qua , nhưng con Q3 thì test qua rồi , xbmc cài bản kodi dùng không đc ổn như con Q10IV . Có gì thì nói đấy thôi . Do đó em mới nói ai mua thì lên trực tiếp đến cửa hàng trải nghiệm . Còn muốn chơi xbmc mượt mà , ko quan tâm đến vấn đề 3D bluray ,trurHD , DTSMA thì cứ chọn Ab chạy chíp Amlogic mà táng , vì mỗi dòng nó có điểm mạnh và điểm yếu riêng của nó .

amlogic đc cái có bọn kodi nó hỗ trợ tối ưu bằng phần cứng nên giải mã video khá là tốt trong xbmc hình ảnh đẹp nữa chứ nhưng 3d lại ko bem đc, còn về phần chạy online thì e thấy chip amlogic xử lí khá là cùi, chắc là cùi hơn con rockchip. cấu hình nhìn qua thì toàn hàng khủng đấy nhưng chạy app nó ko đc mượt mà cho mấy, vẫn thấy lag lag. con nào cũng có ưu và nhược điểm hết, nên tùy nhu cầu mà ae táng thôi. như bác Hung đã nói thì cứ đem theo hàng đi mà test, :D

oldfriend

Moderator
xác nhận với các bác vụ cắm trực tiếp Q1 IV lên tivi ra âm thanh bình thường đối với tất cả các thể loại âm thanh nhé. Mai lên cơ quan post video lên cho các bác yên tâm :D

P/s ở nhà mạng lag quá, vào HDVN mãi mới được, rớt liên tục

hungmh80

Active Member
Ðề: Re: Himedia Q1 IV ?

xác nhận với các bác vụ cắm trực tiếp Q1 IV lên tivi ra âm thanh bình thường đối với tất cả các thể loại âm thanh nhé. Mai lên cơ quan post video lên cho các bác yên tâm :D

P/s ở nhà mạng lag quá, vào HDVN mãi mới được, rớt liên tục
Để em nói rõ lần nữa nhé , bác ra đc là do Tv của bác nó hỗ trợ giải mã các định dạng âm thanh đó , còn nhiều loại Tv đời cũ nó không hỗ trợ . Cách kiểm tra chính xác nhất là chạy 1 file có định dạng dts hoặc ac3 chạy qua trình chơi mạc định , âm thanh thì set qua cổng AV ( R , L ) với âm ly 2 kênh . Nếu nó ra tiếng thì con Q1 này chơi được , còn không là nó câm luôn .
Ps: ko chơi file đấy qua xbmc nhé .

kulai

Ðề: Re: Himedia Q1 IV ?

Để em nói rõ lần nữa nhé , bác ra đc là do Tv của bác nó hỗ trợ giải mã các định dạng âm thanh đó , còn nhiều loại Tv đời cũ nó không hỗ trợ . Cách kiểm tra chính xác nhất là chạy 1 file có định dạng dts hoặc ac3 chạy qua trình chơi mạc định , âm thanh thì set qua cổng AV ( R , L ) với âm ly 2 kênh . Nếu nó ra tiếng thì con Q1 này chơi được , còn không là nó câm luôn .
Ps: ko chơi file đấy qua xbmc nhé .

bác nói chính xác, tv e đời cũ ko ra âm thanh được khi chơi vs trình mặc định. Nếu xài kodi thì có am thanh bình thường..thôi vậy cũng mừng có còn hơn ko, dù gì cũng có 1t5 ko đòi hỏi hơn nữa

oldfriend

Moderator
Khổ quá các bác, tivi em từ đời 2009 thì đào đâu ra dts, đã nói cái này là lỗi tào lao của cái box, chỉnh phát hết ngay.

Bên trên