[HN] Nhờ các anh chị tư vấn em làm 1 phòng chiếu nhỏ!

Sicko

Chào các anh các chị trong forums!
Em rất mê phim ảnh và luôn mơ được mở 1 quán cafe nhỏ,để bạn bè anh em đến chơi và xem phim thảo luận cùng nhau.
Vừa học xong nên gia đình có cho em ít vốn,em tính là sẽ đầu tư khoảng 30tr cho dàn HD. Nhưng em vẫn đang thắc mắc 1 số điều như :
1. Em rất muốn đầu tư cả dàn 3D,nhưng chi phí cao quá,và hiện tại phim 3D chưa có nhiều,liệu có nên cố gắng ko? Vì em thấy các anh bàn với nhau là led full HD có thể chuyển đổi 2D => 3D dc,nếu ko dùng nhiều đến 3D thì chắc cũng ko cần thiết nhỉ? Xem full HD em thấy đã phê lắm rồi :D
2. Em chỉ mở cho bạn bè anh em mê phim đến chơi thôi,e đang cố tìm thuê dc nhà nào trong ngõ khoảng 50m2,với diện tích đó em nên lắp tivi bao nhiêu inch? Đầu phát HD hay bluray cái nào kinh tế hơn? Và dàn loa như thế nào?
3. Vì rất hay mân mê nên em đang định làm 1 loạt kính 3D bằng giấy,nhưng ko biết kính đấy xem dc trong trường hợp nào,và có xem dc qua tivi full HD hay 3D ko ạ?
Cám ơn anh chị đã đọc tin!

Chỉnh sửa lần cuối:

minizip

Member
Ðề: [HN] Nhờ các anh chị tư vấn em làm 1 phòng chiếu nhỏ!

Em rất mê phim ảnh và luôn mơ được mở 1 quán cafe nhỏ,để bạn bè anh em đến chơi và xem phim thảo luận cùng nhau.
Vừa học xong nên gia đình có cho em ít vốn,em tính là sẽ đầu tư khoảng 30tr cho dàn HD. Nhưng em vẫn đang thắc mắc 1 số điều như :
Thứ nhất cám ơn anh vì đã có ý định mở ra 1 sân chới mới cho mọi người có địa điểm giao lưu
1. Em rất muốn đầu tư cả dàn 3D,nhưng chi phí cao quá,và hiện tại phim 3D chưa có nhiều,liệu có nên cố gắng ko? Vì em thấy các anh bàn với nhau là led full HD có thể chuyển đổi 2D => 3D dc,nếu ko dùng nhiều đến 3D thì chắc cũng ko cần thiết nhỉ? Xem full HD em thấy đã phê lắm rồi :D
Theo em cũng chưa cần thiết vì hình như tới thời điểm này máy chiếu full hd +3d thì chưa có mà hình như máy chiếu 3d hiên thời chỉ max ở 720p( gần full:D)
nếu mua led em nghĩ cũng ko hay vì phòng anh khá lớn, cho dù dùng tới 50inches vẫn nhỏ anh ạ:)
===> giải pháp là ta sẽ dùng máy chiếu anh ạ( dao động từ 10-20tr @@), nếu còn dk thì mua 1 tv plasma tầm 50inches của pana tầm 10tr( ko lên dc full hd) để làm việc khác :D
2. Em chỉ mở cho bạn bè anh em mê phim đến chơi thôi,e đang cố tìm thuê dc nhà nào trong ngõ khoảng 50m2,với diện tích đó em nên lắp tivi bao nhiêu inch? Đầu phát HD hay bluray cái nào kinh tế hơn? Và dàn loa như thế nào?
Trong trường hợp này thì 1 đầu phát hd là hợp( hoặc 1 máy tính cũng dc) vì nguồn đĩa bluray hiện nay( dù là đĩa chép) vẫn đắt lắm ạ:D
còn anh muốn xem như bluray thì có thể vô box download down những bản phim cóp nguyên tử đĩa ra( dung lượng tới 25-mấy chục gb@@)
Tiếp nữa là dùng hdplayer thì còn nghe nhạc chiếu hình dc nữa, và rất nhỏ gọn :D
Hoặc anh làm 1 cái máy tính rồi mở thêm dịch vụ cóp phim nữa >:)
Về phần loa đài thì em e rằng số tiền đầu tư của anh hơi ít, nếu cố thêm có thể dc( vì dù sao phòng anh gần 50m2 mà). Loa thì có thể nhắm tới các hãng có công suất tốt như jbl. THêm 1 cái receiver (+ pow nữa thì quá tuyệt) là dc:)

3. Vì rất hay mân mê nên em đang định làm 1 loạt kính 3D bằng giấy,nhưng ko biết kính đấy xem dc trong trường hợp nào,và có xem dc qua tivi full HD hay 3D ko ạ?
Loại kính đó thì TV nào cũng xem dc anh ạ. Nó là 1 loại 3d cổ và ko hay lắm :D
nếu có điều kiện thì anh mua máy chiếu 3d tốt như thế này:Dhttp://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=99011
còn không như đã nói ở trên, máy chiếu hd là fù hợp

Vài dòng chia sẻ với anh:)

dudi

T
===> giải pháp là ta sẽ dùng máy chiếu anh ạ( dao động từ 10-20tr @@), nếu còn dk thì mua 1 tv plasma tầm 50inches của pana tầm 10tr( ko lên dc full hd) để làm việc khác :D

Bạn ơi. plasma của pana giờ rớt giá thê thảm thế ạ...

Sicko

Mình thiên về việc mua tivi 40" + đầu phát HD + dàn loa logitech z5500. Dễ tháo lắp bạn ạ.
Ko biết 1 bộ như vậy có xem nét căng ko? Phòng sẽ chỉ dc khoảng 20 ng ngồi thôi :)
Theo như bạn mô tả thì :
- Máy chiếu giá khoảng 20tr
- Màn chiếu 10tr
- Dàn loa tầm 10tr
Cố thêm 10tr thế có ăn đứt bộ tivi 40" + đầu HD ko?

minizip

Member

Bạn ơi. plasma của pana giờ rớt giá thê thảm thế ạ...
cái đấy là dòng bình dân của pana anh ạ
Mình thiên về việc mua tivi 40" + đầu phát HD + dàn loa logitech z5500. Dễ tháo lắp bạn ạ.
Ko biết 1 bộ như vậy có xem nét căng ko? Phòng sẽ chỉ dc khoảng 20 ng ngồi thôi :)
Theo như bạn mô tả thì :
- Máy chiếu giá khoảng 20tr
- Màn chiếu 10tr
- Dàn loa tầm 10tr
Cố thêm 10tr thế có ăn đứt bộ tivi 40" + đầu HD ko?

- anh ơi nếu như thế thì sợ quá sức với logitech z5500 vì loa này chỉ đáp ứng cho phòng tầm nhỏ và trung bình (<25m2)
- dù thế nào, phương án nào vẫn phải có nguồn phát là đầu phát hd ( hoặc máy tính)
- tầm 20 người thì ko phải là nhỏ:D nhưng dùng tv như thế thì bé quá, to mới tốt
- Ko cần dùng đến màn chiếu 10tr đâu anh ạ:D, có thể tự chế( bằng cách sơn lên tường) hoặc mua loại bình thường thôi
âm thanh quan trọng hơn nên phải đầu tư ác hơn 1 tí ạ:D

mình chỉ khuyên bạn là có 30 triệu thì có lẽ nên đi mua gần được 1 cây vàng

thế thôi ,

mở hàng kinh doanh cafe thì là bán cafe
chơi HD thì nên chơi ở nhà

vì mình thấy hồi trước cũng có 1 hay 2 bác trên này mở mấy cái kiểu cafe HD , nhưng rồi mình thấy cũng chả mấy ai có nhu cầu cafe-HD đâu , sáng mở ra, tối đóng vào được vài ba ông khách rỗi thời gian

đầu tư cả vài trăm triệu rồi nhìn và cười thôi

đến người ta còn vậy nữa là bạn có 30 triệu thì làm ăn được cái gì , chưa nói lên điều gì cả
mình chơi HD , phòng nhỏ nhỏ xinh xinh 15m2 vậy mà đầu tư 2 năm đã gần 50 triệu rồi

30 triệu của bạn chỉ đủ mua mấy chỉ vàng thôi , mình khuyên chân thành bạn vậy , kẻo rồi tiếc không kịp vì đã đầu tư cái này thì sẽ phát sinh ra cái kia
lúc đấy lên cỡ 300 triệu thì có mà ôm miệng mà khóc

chứ còn đừng nghe mấy bạn trên này sui dại mà lao vào đầu tư , họ cũng chỉ hơn bạn một tí thôi
còn mấy ông mà mình bảo là mở cafe HD thì nhảy lầu từ lâu rồi , tiếc cho bạn là không gặp mấy ông đó thôi

còn trẻ -còn phải học nhiều , nhưng học mà để đừng phải đóng nhiều học phí mới là giỏi

Chỉnh sửa lần cuối:

minizip

Member

mình chỉ khuyên bạn là có 30 triệu thì có lẽ nên đi mua gần được 1 cây vàng

thế thôi ,

mở hàng kinh doanh cafe thì là bán cafe
chơi HD thì nên chơi ở nhà

vì mình thấy hồi trước cũng có 1 hay 2 bác trên này mở mấy cái kiểu cafe HD , nhưng rồi mình thấy cũng chả mấy ai có nhu cầu cafe-HD đâu , sáng mở ra, tối đóng vào được vài ba ông khách rỗi thời gian

đầu tư cả vài trăm triệu rồi nhìn và cười thôi

đến người ta còn vậy nữa là bạn có 30 triệu thì làm ăn được cái gì , chưa nói lên điều gì cả
mình chơi HD , phòng nhỏ nhỏ xinh xinh 15m2 vậy mà đầu tư 2 năm đã gần 50 triệu rồi

30 triệu của bạn chỉ đủ mua mấy chỉ vàng thôi , mình khuyên chân thành bạn vậy , kẻo rồi tiếc không kịp vì đã đầu tư cái này thì sẽ phát sinh ra cái kia
lúc đấy lên cỡ 300 triệu thì có mà ôm miệng mà khóc

chứ còn đừng nghe mấy bạn trên này sui dại mà lao vào đầu tư , họ cũng chỉ hơn bạn một tí thôi
còn mấy ông mà mình bảo là mở cafe HD thì nhảy lầu từ lâu rồi , tiếc cho bạn là không gặp mấy ông đó thôi
Cám ơn bác vì những chia sẻ thật lòng =D>
Nhưng cũng ko nên nói thẳng tuột móng heo như thế làm chủ thớt :-SS

Sicko

Nói như bạn Phongvan thì chắc ko ai dám mở quán quá :D
Mình nhờ tư vấn để tìm ra giải pháp hiệu quả và kinh tế nhất,thế thôi! Sao bạn lại bảo mình đem tiền đi mua vàng? Cứ ít tiền là ko dc động đến HD à bạn?
Cám ơn bạn minizip tư vấn nhiệt tình,cách sơn tường làm màn chiếu có vẻ hay nhất :D.
Bạn có thể gợi ý cho mình về loa dc ko :D

HD Beginner

@MOD: Nhờ MOD chuyển về một BOX thích hợp

@Sicko: Để kinh doanh Cafe. Vấn đề thiết kế bày biện là quan trọng. Thiết bị xem phim phải hòa hợp và ko làm phá đi không gian nội thất của quán. Vì vậy thay vì ngồi lựa thiết bị nào phù hợp..máy chiếu hay LCD....Loa Z5500 hay giàn rời. Hãy cho mọi người biết trước về không gian nội thất của bạn. Tiếp đó là nhu cầu của bạn, khả năng mở rộng tương lai...vv Khi đó việc tư vấn mới tối ưu và hợp lý đươc.
Xử lý vấn đế nên bài bản, có trước có sau thì sẽ tốt hơn...

Ngoài ra bạn cũng nên cân nhắc những ý kiến của người có kinh nghiệm cả thực tế và lý thuyết. Những ý kiến của các bạn hay đi search web hoặc bản thân chưa có kinh nghiệm sử dụng thiết bị chỉ là ý kiến tham khảo. Và mỗi người cũng chỉ có kinh nghiệm trong 1 lĩnh vực nhất định thôi. Có thể thực tế về Audio, nhưng chưa chắc đã thực tế về phòng ốc. Có thể giỏi về phần cứng, chưa chắc đã ngon về phần mềm.

Ví dụ ở diễn đàn này, khu vực Hà Nội, theo ý kiến của mình thì bạn nên nhờ bạn fairstar tư vấn về setup nội thất phòng chiếu. Về lựa chọn thiết bị máy chiếu, màn. Mình thấy anh Lĩnh (Cafe HD) là người có thể tư vấn cho bạn được. Về đầu HD và âm thanh thì mình thấy có manhthang, về HTPC nếu bạn chọn HTPC làm đầu phát thì mình rất sẵn sàng tư vấn.

Chỉnh sửa lần cuối:

calcifer

Active Member

bạn sicko dành 30 triệu cho dàn HD mình nghĩ khó mà khả thi được:

1. diện tích trên dưới 50m2, mà lại dành làm phòng chiếu, thì tivi 50" cũng không đủ, mà tivi 50" giá cũng phải ~ 2 chục triệu rồi. máy chiếu cũng phải tầm 20-25 triệu

2. vậy còn lại tiền đâu mà chơi loa + receiver + đầu phát?

3. mình nghĩ mô hình quán HD này chỉ thích hợp với kiểu câu lạc bộ thôi, người xem vừa là khách, vừa là hội viên, chứ kinh doanh, lại phải thuê nhà... chắc nguồn thu không đủ đâu

Nói như bạn Phongvan thì chắc ko ai dám mở quán quá :D
Mình nhờ tư vấn để tìm ra giải pháp hiệu quả và kinh tế nhất,thế thôi! Sao bạn lại bảo mình đem tiền đi mua vàng? Cứ ít tiền là ko dc động đến HD à bạn?
Cám ơn bạn minizip tư vấn nhiệt tình,cách sơn tường làm màn chiếu có vẻ hay nhất :D.
Bạn có thể gợi ý cho mình về loa dc ko :D

;))...;))...;))

cứ thử giỏi mà tự làm đi

Ông "tinh tướng " quá đáy ^:)^ Thử xem lại mình đi :-" VKL >:/ >:/ >:/

trẻ con tiền mãn teen

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghe cái giọng đã thấy ngứa hết cả ... :-SS rồi . Cứ như "bố đời" vậy [-O<

tuổi hết mãn teen chưa , mới bibo tập nói à?

ông có giỏi , tư vấn hộ bạn ý cái xem sao

xem thử trình độ ông đến đâu , thách đấy
30 triệu -mở 1 quán cafe nhỏ xem HD 50m2 , thử đi

Tất nhiên tôi chưa tư vấn được cho người ta :-?. Nhưng tôi cũng không "ngạo mạn" như ông :-h
Tôi cũng thừa biết ông lấy con S1 từ chỗ thằng em Duonglv chưa được bao lâu :-SS
Liệu có đúng không nhay #-o

đúng là một ông rân chơi "đàn bà"

Chỉnh sửa lần cuối:

VAN_LOC

Well-Known Member

Tiếc là bác chủ ở HN chứ kg mình dẩn bác xem 1 phòng HD đang setup . Nếu bác KD nên chú trọng phần âm thanh và nội thất . Màn hình càng to càng tốt kiếm hàng 2nd là được .

manhthang

Huyền Thoại

tuổi hết mãn teen chưa , mới bibo tập nói à?

ông có giỏi , tư vấn hộ bạn ý cái xem sao

xem thử trình độ ông đến đâu , thách đấy
30 triệu -mở 1 quán cafe nhỏ xem HD 50m2 , thử đi

Nhắc nhở bạn về cách đối thoại với thành viên khác trên diễn đàn. Cho dù đúng hay sai, hay bất đồng quan điểm bạn cũng không nên mạt sát người khác. Tuổi có thể sống đến gần xuống lỗ nhưng nhân cách có thể nhận xét qua lời ăn tiếng nói đấy bạn ạ.

Với 30tr: số tiền hơi nhỏ nên có thể hi sinh 1 chút chất lượng hình ảnh để đổi lấy kích thước và nguồn phát HD, cũng như âm thanh cho xứng với căn phòng có diện tích lớn như vậy.
Có thể tính toán phân bổ như sau:
- Máy chiếu Optoma GT360: khoảng 12tr (đạt độ phân giải 1600:1200 cũng coi như HD Ready tương đối rồi, quan trọng hơn cả là có cổng kết nối DVI và HDMI) Máy được phân phối chính thức tại Việt Nam, có thời gian bảo hành dài và rất dễ tìm nhà phân phối.
- Màn chiếu: tự chế bằng vải hoặc sơn thẳng lên tường (khoảng 200k)
- Đầu phát HD: từ 1tr8 trở lên, có thể tham qua box HD Media Player và TTTM để quyết định lấy 1 chiếc.
- Âm thanh: nếu có thể thì nên mua đồ 2nd, vì mua mới không thể có bộ nào phát huy được trong phòng diện tích lớn như thế cả.
+ Receiver: đề xuất Yamaha A1 (công suất cực mạnh, chất lượng tốt đã được khẳng định suốt từ 1999 đến nay): giá 6-7tr.
+ Loa: Nếu bạn chịu khó xuống HP mình sẽ thiết kế giúp cho dàn loa khoảng 10tr đánh xập cái nhà 50m2 luôn.

Như vậy với 30tr không phải là không thể setup 1 dàn HD với màn hình lớn và âm thanh đủ mạnh mà là có đủ kinh nghiệm hay không thôi.

khonggianhd

30 quả thì phải nhờ đến các cao thủ lão làng đây :-?

em chả biết thế nào chứ bác chơi HD nên chơi ở nhà, đối diện chỗ em làm có bác mở cafe HD, bây giờ dẹp rồi, (bán quần áo). Chơi HD là thú vui, chứ để kinh doanh thì nó phải khác bác ạ.

VAN_LOC

Well-Known Member

Bác kinh doanh nên theo mình bác nhờ bác manhthang setup cho . Chúc bác kinh doanh phát đạt .

HD_Đam_Mê

Mình thấy bạn nên tìm hiểu thêm về HD, mở quán mà hỏi chơi BLURAY thì thua rồi! :-SS

overkillx

Huyền Thoại

Nhiều bác cứ mở miệng ra là chê và bàn lùi, người ta cần tư vấn mình không biết gì thì thôi đừng làm nản chí người ta. 30 triệu có thể to có thể nhỏ nhưng quan trọng là có thể mua được kinh nghiệm, đầu tư có lãi thì mừng còn chẳng may lỗ còn có thể vác về nhà chẳng sao cả hơn thế nữa là có thêm nhiều bài học.

Sorry vì không giúp được gì bạn chủ, mình chỉ biết về Audio thôi :(

HD_Đam_Mê

Nhiều bác cứ mở miệng ra là chê và bàn lùi, người ta cần tư vấn mình không biết gì thì thôi đừng làm nản chí người ta. 30 triệu có thể to có thể nhỏ nhưng quan trọng là có thể mua được kinh nghiệm, đầu tư có lãi thì mừng còn chẳng may lỗ còn có thể vác về nhà chẳng sao cả hơn thế nữa là có thêm nhiều bài học.

Sorry vì không giúp được gì bạn chủ, mình chỉ biết về Audio thôi :(

Bác nói sao ấy chứ mình thấy chả phải bàn lùi gì hết! Quan trọng là góp ý cho Bác chủ! Làm ăn KD đâu phải cứ có tiền là làm đc hả Bác :D!
E thấy Bác chủ nên mở quán cafe Cóc HD, thoải mái tâm hồn! cứ từ từ mà tiến!

Bên trên