HN - Tư vấn máy chiếu phim tại nhà

chaien78

Member
Số là em có đọc trên vnexpress thấy đang có khuyến mại của hãng OPTOMA nên sáng nay mò qua văn phòng cty Hoàng Đạo, Zodiac, test 2 em : ES526L và HD67. Chú bán hàng rất nhiệt tình nhưng điều kiện test phim thì hơi bị dở so với một công ty lớn như Hoàng Đạo. Không có màn chiếu, không có phòng chiếu, không có HD player nên phải lấy một em laptop cùi ra kết nối với cáp VGA và test vài đoạn phim HD+ca nhạc. Thực sự là em thấy 2 em trên cho chất lượng hình ảnh gần như nhau nhưng mấy bác sales ở đó cứ phán HD67 sẽ "đẹp hơn" nếu kết nối với cổng HDMI thay vì cổng VGA dù em chỉ được test với VGA.

Thứ nhất, em được biết phần lớn nguồn phim tại việt nam rất ít chuẩn 1080p, chủ yếu là 720p hoặc convert từ DVD rip. Mà nguồn phim ảnh hưởng tương đối lớn tới chất lượng phát ra trên màn ảnh lớn. Vì vậy, HD20 sẽ đắt hơn mà chưa đem lại hiệu quả như mong muốn

Thứ hai nữa là em không có phòng chiếu riêng, mua về chỉ để ở phòng khách rộng khoảng 18m (nhà em hình chữ "L", bếp thông với phòng khách, đang sử dụng SS 46 tại phòng khách) nên em cũng biết là sẽ bị ảnh hưởng từ nguồn sáng bên cạnh

Thông số

1/ S526L: 2800 lumens, tương phản 3000:1, độ phận giải SVGA (800x600) - XGA (1024x768), giá tầm 10t, không có HDMI, hàng cty bảo hành

2/ HD67: 1800 lumens, tương phản 4000:1, độ phân giải HD ready 720p (1280x720) - WXGA (1280x800), giá 19t, có HDMI, hàng cty bảo hành

3/ HD20: 1700 lumens, tương phản 4000:1, độ phân giải full HD, giá tầm 23t, xách tay. Đang rất kết em này

Em xin hỏi mấy câu sau:

- Đô sáng (2800 lumens) hay độ tương phản (4000:1) đóng vai trò quyết định khi xem phim tại nhà?
- Nếu xem phim mà vẫn bật đèn hoặc không có phòng riêng thì yếu tố nào quan trọng hơn
- Nếu dùng VGA-HDMI để kết nối HDplayer với projector thì chất lượng hình ảnh có OK hoặc được % so với HDMI -HDMI ( khoảng cách từ HDplayer đến projector là 10-12m)

Xin kinh nghiệm tư vấn của các bác hoặc bác nào ở HN đang chơi projector tại nhà (dòng optoma thì càng tốt) cho em qua xem ké trước khi đầu tư với ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

Low-end Cafe

Ðề: HN - Tư vấn máy chiếu phim tại nhà

Không có màn chiếu, không có phòng chiếu, không có HD player nên phải lấy một em laptop cùi ra kết nối với cáp VGA và test vài đoạn phim HD+ca nhạc. Thực sự là em thấy 2 em trên cho chất lượng hình ảnh gần như nhau nhưng mấy bác sales ở đó cứ phán HD67 sẽ "đẹp hơn" nếu kết nối với cổng HDMI thay vì cổng VGA dù em chỉ được test với VGA.
Chiếu DVD và DVDRip thì 2 máy như nhau là đúng rồi.

Thứ nhất, em được biết phần lớn nguồn phim tại việt nam rất ít chuẩn 1080p, chủ yếu là 720p hoặc convert từ DVD rip. Mà nguồn phim ảnh hưởng tương đối lớn tới chất lượng phát ra trên màn ảnh lớn. Vì vậy, HD20 sẽ đắt hơn mà chưa đem lại hiệu quả như mong muốn.
Nguồn film HD bữa nay quá dồi dào rồi chứ bạn còn lo gì nữa, riêng ở forum này down cho hết thì cũng ngốn mất vài chục ổ HDD 1TB ~ 1,5TB đó chứ (chỉ tính riêng 1080 chứ kể cả 720 và Video music nữa thì cả trăm ổ cũng kô đủ :-t).

1/ S526L: 2800 lumens, tương phản 3000:1, độ phận giải SVGA (800x600) - XGA (1024x768), giá tầm 10t, không có HDMI, hàng cty bảo hành
Con này có độ sáng cao nhằm chủ yếu phục vụ văn phòng, hội thảo vì cần chiếu ban ngày --> sáng. Còn res thì mới đủ chuẩn DVD.

2/ HD67: 1800 lumens, tương phản 4000:1, độ phân giải HD ready 720p (1280x720) - WXGA (1280x800), giá 19t, có HDMI, hàng cty bảo hành

3/ HD20: 1700 lumens, tương phản 4000:1, độ phân giải full HD, giá tầm 23t, xách tay. Đang rất kết em này
Nếu ngân sách cho phép thì bạn nên chơi luôn HD20 sau này khỏi lo uprgade, vì dùng gia đình thì mua có 1 cái nên hơn nhau có 2~3tr thì nên gắng chơi FullHD luôn. Về vấn đề bh thì bạn có thể đặt hàng Hoàng Đạo oder & bh cho bạn luôn, chắc lên 25~26tr.

- Nếu dùng VGA-HDMI để kết nối HDplayer với projector thì chất lượng hình ảnh có OK hoặc được % so với HDMI -HDMI ( khoảng cách từ HDplayer đến projector là 10-12m)
VGA to HDMI thì vạn bất đắc dĩ mới dùng thôi chứ nó vẫn là VGA thôi... và hình như là tín hiệu từ VGA kô full đc HD :-".
Nên HDMI to HDMI vì cáp này cũng rẻ mà, 15m khoảng ~600k (cáp VGA 15m chắc cũng tương đương rồi vì kô thông dụng như HDMI nên kô thể rẻ hơn).

Xin kinh nghiệm tư vấn của các bác hoặc bác nào ở HN đang chơi projector tại nhà (dòng optoma thì càng tốt) cho em qua xem ké trước khi đầu tư với ạ
Bạn đến HDcafe 226-Bà Triệu hoặc số 2 Ngõ 89-Thái Hà để xem qua HD65 (HDReady). Hoặc các Cty như Nam Long, siêu thị HD Gia Long mà test...

Lại Văn Sâm

Bạn đến HDcafe 226-Bà Triệu hoặc số 2 Ngõ 89-Thái Hà để xem qua HD65 (HDReady). Hoặc các Cty như Nam Long, siêu thị HD Gia Long mà test...

HDcafe 336A-Bà Triệu bạn ạ, bạn ghi nhầm à, 226-Bà Triệu là trường mẫu giáo không có máy chiếu đâu X_X

Low-end Cafe

HDcafe 336A-Bà Triệu bạn ạ, bạn ghi nhầm à, 226-Bà Triệu là trường mẫu giáo không có máy chiếu đâu X_X
À ừ... tại vì lúc oánh nhanh nên kô để ý con số... chỉ là lộn lèo thôi :-".
Mà 226-Bà Triệu hình như là Levi's Genuine chứ có phải nhà chăn dắt trẻ đâu ~O).

luciano

Active Member

dạo này nhiều bác chơi máy chiếu nhỉ?? :p

Em chỉ thấy khi mua máy chiếu thì ngoài tiền máy chiếu bác nên lưu ý thêm một số điều sau;

1. công nghệ máy chiếu là LCD hay là PDP (mỗi bóng chiếu đều có ưu nhược điểm riêng, tựa tựa giống như LCD và plasma hồi đó vậy đó, con em xài hiện tại là dùng công nghệ PDP ngoài ưu điểm chung về độ sâu màu, chi tiết, màu rực rỡ thì bị yếu điểm là hiện tượng cầu vồng nếu xài lâu một thời gian. Cái LCD thì lại bị hiện tượng cửa sổ...

Nên đối với các dòng máy chiếu entry level thì phải chấp nhận được này mất kia..

2. Phòng tối là điều kiện ảnh hiện rất lớn đến chất lượng máy chiếu, nếu để nguồn sáng lọt vào nhiều thì máy sẽ ra không đúng màu, màu bị bạc, mất chi tiết giống như bác xem demo trên cửa hàng vậy đó.

3. Đầu tư kiên quyết vào một cọng dây HDMI thật tốt, vì bác sẽ thấy rõ sự khác biệt khi dùng thử dây hồ cẩm đào và dây xịn. (cự ly trên 5m là đủ thấy rõ, chứ 10-15m thì càng rõ rệt hơn nữa)

Hy vọng những điều trên sẽ cho bác thêm nhiều thông tin

luciano

Active Member

nếu phải chọn trong 3 con trên, em khuyên bác nên cố đầu tư con Full HD để đỡ phải lăn tăn sau này.

nếu k có phòng riêng vẫn không sao, để tối tắt đèn coi vẫn đẹp.

Nhìn chung bác nên cân nhắc kỹ, đừng hấp tấp, và để dư ra độ 7-10 chai cho mấy đống lỉnh kỉnh, dây nhợ, màn chiếu nhé bác

chúc bác sớm rước vợ về dinh

manhthang

Huyền Thoại

dạo này nhiều bác chơi máy chiếu nhỉ?? :p

Em chỉ thấy khi mua máy chiếu thì ngoài tiền máy chiếu bác nên lưu ý thêm một số điều sau;

1. công nghệ máy chiếu là LCD hay là PDP (mỗi bóng chiếu đều có ưu nhược điểm riêng, tựa tựa giống như LCD và plasma hồi đó vậy đó, con em xài hiện tại là dùng công nghệ PDP ngoài ưu điểm chung về độ sâu màu, chi tiết, màu rực rỡ thì bị yếu điểm là hiện tượng cầu vồng nếu xài lâu một thời gian. Cái LCD thì lại bị hiện tượng cửa sổ...

Nên đối với các dòng máy chiếu entry level thì phải chấp nhận được này mất kia..

2. Phòng tối là điều kiện ảnh hiện rất lớn đến chất lượng máy chiếu, nếu để nguồn sáng lọt vào nhiều thì máy sẽ ra không đúng màu, màu bị bạc, mất chi tiết giống như bác xem demo trên cửa hàng vậy đó.

3. Đầu tư kiên quyết vào một cọng dây HDMI thật tốt, vì bác sẽ thấy rõ sự khác biệt khi dùng thử dây hồ cẩm đào và dây xịn. (cự ly trên 5m là đủ thấy rõ, chứ 10-15m thì càng rõ rệt hơn nữa)

Hy vọng những điều trên sẽ cho bác thêm nhiều thông tin

Lu có nhầm không DLP chứ nhỉ, sao lại là PDP?????

luciano

Active Member

dạ em đánh nhanh quá nên lộn :p

DLP

chaien78

Member

@ laivansam + low-end cafe + luciano : Cám ơn các bác đã tư vấn.

Em muốn đến nhà bác nào đang dùng projector mục đích là muốn xem cách set up luôn vì cũng có thể bác nào đó cũng dùng phòng khách làm phòng chiếu để dễ bề lên ngân sách. Còn ra mấy quán cafe HD thì nó cũng muôn nẻo đường quá ạ...

luciano

Active Member

bác vào Xì gòn em mời bác ly cà phê cùng hội nghiện gnập

thogaubien

Nếu nhất quyết dùng phòng khách thì bác ko nên mua máy chiếu. Hoặc nếu mua thì chỉ xem buổi tối thôi ạ. Ban ngày mờ căm nhìn chán chết. Rèm nhà em 2 lớp mà còn thấy hơi sáng đấy ạ.

HD projector

Cụ chaien78 cứ lấy máy HD20 mà dùng, giá 23tr thì hàng họ chắc có vấn đề rồi. Máy chiếu sợ nhất là là bóng đèn đã qua sử dụng. Hy vọng cụ không bị luộc

manhthang

Huyền Thoại

Cụ chaien78 cứ lấy máy HD20 mà dùng, giá 23tr thì hàng họ chắc có vấn đề rồi. Máy chiếu sợ nhất là là bóng đèn đã qua sử dụng. Hy vọng cụ không bị luộc

Bác ý nói rõ là hàng xách tay mà :D
Hàng xách tay giá 23tr là chuẩn rồi.

Low-end Cafe

Lại cái kiểu sợ mất miếng ăn đây mà ;)).

Các bác sêu bán hàng thì cứ tư vấn hơn thiệt cho ntd biết mà chọn lựa... vd như hàng xách tay có ưu khuyết điểm so với hàng chính hãng, chứ đừng cứ thấy giá rẻ hơn chút là bảo có vấn đề này nọ.

Ở đây có vài lưu ý với các bác mua hàng xách tay hoặc chính hãng:
-Hàng xách tay vì trốn đc khoản thuế và các chi phí như nhân công, cửa hàng... nên có giá thành rẻ hơn. Mua hàng xách tay sẽ đc lợi là rẻ hơn nhưng lúc có sự cố thì lại phải sửa dịch vụ ngoài hoặc phải gửi qua hãng bh, hoặc chờ ship linh kiện về thay thế... (tất nhiên là phải tốn thêm phí).

-Hàng chính hãng: Giá cao hơn vì họ phải nộp thuế (các loại thuế đó họ chỉ nộp dùm người mua thôi, cuối cùng người mua cũng phải è cổ ra mà nộp lại hết \m/), rồi các chi phí như mặt bằng, nhân công... Nhưng được cái là cứ yên tâm mà sử dụng trong thời gian 12 or 24 tháng (tùy theo nsx), có sự cố gì cứ vác đến đó mà bắt đền =P~.

* Túm lại là dùng hàng nào cũng tùy theo người sử dụng: Nếu các bác có quen biết với nhiều dịch vụ hoặc người quen hay đi NN thì cứ chơi hàng xách cho rẻ, có sự cố gì thì lại nhờ người quen mang qua bh hoặc mua linh kiện về thay thế...
Còn bác nào thích ăn chắc mặc bền thì cứ hàng chính hãng thôi, chi phí ban đầu có thể lục tốn hơn chút nhưng đc cái là ăn ngon ngủ yên, kô phải hôm nay chưa biết ra sao lại lo cho ngày mai :-h.

Lại Văn Sâm

À ừ... tại vì lúc oánh nhanh nên kô để ý con số... chỉ là lộn lèo thôi :-".
Mà 226-Bà Triệu hình như là Levi's Genuine chứ có phải nhà chăn dắt trẻ đâu ~O).

À đúng rồi, hôm qua cũng mải nghĩ đến các cháu nhân ngày 1-6 nên trong đầu cứ nghĩ đến nhà trẻ, sorry 226-Bà triệu đúng là Levi's Genuine đấy. Nhưng cái chúng ta cần là 336A :)>-

chaien78

Member

Hôm nay em có tham khảo thêm bên Nam Long, shopmaychieu.vn (qua chát) thấy giá HD20 đang có sẵn là 26t6 (full VAT) nên mới hỏi lại chú sales bên Hoàng Đạo sao giá bên mình đắt hơn (1500usd +VAT) mà lại phải order thì y như rằng, lại bệnh "không ăn được đạp đổ", chê bên Nam Long không phải đại diện chính hãng, rằng hàng có vấn đề, bóng đèn chắc bị luộc lại... Em thiết nghĩ thời buổi kinh tế, không bằng được người ta (không có sẵn hàng, không có phòng test, không có máy phát HD....) giờ lại thêm bệnh "xấu mồm", nếu mình có nhỡ mua hàng của Hoàng Đạo mà số đen phải đem đi bảo hành chắc giống như "thả gà ra đuổi"....thôi đành vĩnh biệt bác Zodiac, ta chia tay nhau từ đây.... Đây là thiển ý của em thôi ạ

Low-end Cafe

Đừng nói vậy có thể nhầm lẫn đó bạn... Hoàng Đạo là npp Optoma tại VN nhưng có thể do HD20 đắt là do nhập ít hoặc oder lẻ và họ chỉ chuyên pp dòng máy chiếu Văn phòng thôi chứ còn dòng for Home Cinema thì kô chuyên rồi. Nhưng vd như dòng HD65 họ có nhập thì giá bán cũng tương đương các chổ khác...

Còn các Cty như Nam Long, Gia Long, TNS... thì thường hàng họ nhập trực tiếp và cũng đc bh tại VN (bh chính cty họ) chứ kô phải do Optoma chỉ định. >>> sai có gì các bác bỏ qua nhé...

Vd cụ thể: bạn có thể mua máy Optoma từ các cty như Trần Anh, Phúc Anh, Mai Hoàng... (tất nhiên chỉ hàng for VP thôi nhé) nhưng lúc bh thì có thể vác thẳng lên HĐ cũng ok. Còn mua ở NL, GL, TNS thì có thể kô đc...
(cái này mình chỉ đoán thôi nhé vì biết đâu các bác ấy cũng nhập hàng từ HĐ).

jackyla0828HD

Về việc mua hàng xách tay hay chính hãng do mỗi người quyết định, do đây là hàng điện tử: 3, 7 = 21ngày, có xảy ra gì (hàng xách tay) thì mình chịu ko kêu ca được. Như bác Low-end Cafe nói đúng đấy. theo mình trừ phi sản phẩm là hàng độc, ở Việt Nam chưa có thì ship từ NN về, còn ko thì vào chính hãng để nhận được sự BH yên tâm. Đây là ý kiến riêng của mình, nếu có sai xin các bác đừng chém nhé.

monster

em thắc mắc tí: làm sao ktra được máy chiếu còn brandnew là là hàng lướt, thông số giờ sử dụng của bóng đèn trên máy chiếu có reset được ko ? ....

jackyla0828HD

theo em biết thì máy chiếu có thể reset lại thời gian sử dụng (các bác kiểm tra lại thông tin này cho cả nhà biết nhé), nên đó là lí do em chọn hàng chính hãng. Có 1 số nơi nhập về hàng secondhand về tân trang lại với BH là 3 tháng và 2,000 giờ (em gặp trường hợp này rồi, nhưng mỗi người có cách kinh doanh của họ, ở đây ko bàn luận). Hy vọng các bác tìm được máy chiếu như ý của bản thân.

Bên trên