"Học để làm gì ?" - Chỉ trích nền giáo dục Việt Nam chăng ?

Ðề: "Học để làm gì ?" - Chỉ trích nền giáo dục Việt Nam chăng ?

Học đai hoc ở Việt Nam : có học mà như không học :-L:-L:-L:-L:-L:-L:-L

YeuNhac

Banned

Phải học chứ. Học để phát biểu đám cưới.
[YT]http://www.youtube.com/watch?v=OCblwaj9m5g[/YT]

hehe bác nầy theo chủ nghĩa Tam Dân của Tôn Dật Tiên (Trung Hoa Quốc dân Đảng), đối thủ của Mao Trạch Đông (Đảng CS).

Trần Dân Tiên (tức Hồ Chí Minh) trong cuốn Những mẩu chuyện về đời hoạt động của Hồ Chủ Tịch (nxb Sự thật, 1975) so sánh mục tiêu của hai đảng Quốc dân và Cộng sản như sau:

-"1927 Việt nam Quốc dân đảng của Nguyễn Thái Học và Nguyễn Khắc Nhu, theo chủ nghĩa Tam Dân của Tôn Dật Tiên: -Dân tộc độc lập -Dân quyền tự do -Dân sinh hạnh phúc".

-"Việt Nam Thanh Niên Cách Mạng Đồng Chí Hội và Đảng Cộng sản: -Dân tộc độc lập -Nhân dân tự do -Dân chúng hạnh phúc -Tiến tới chủ nghiã xã hội" (TDT, trang 66-79).

Như vậy, theo Hồ Chí Minh, thì chủ trương của hai đảng này giống nhau, ngoại trừ điểm "tiến tới chủ nghiã xã hội" không có trong mục tiêu Quốc dân Đảng.

Nguồn: Những phong trào chống Pháp đầu thế kỷ 20

osiric

Well-Known Member

Học đai hoc ở Việt Nam : có học mà như không học :-L:-L:-L:-L:-L:-L:-L

Sao lại như ko, Chứ bác ko thấy bây giờ chỗ nào củn đòi bằng sao, bằng cấp như một giấy thông hành ngoài ra ko biết nó để làm gì nữa
Tại sao có người ko có giấy thông hành này cũng thành đạt trong công việc + giàu có còn người có tấm thông hành lại lận đận ---> bởi vì mỗi người đều có số như giày dép í

hdbladies

Banned

Bác hơi khập khiễng trong so sánh rồi ĐNĐ thì làm sao nói chuyện với Bác Bill hay Bác Steve!!hihhihhi, đúng không nhỉ?

Đâu có, ý mình là 2 ông đó cũng bỏ chừng việc học nhưng lại rất thành công ... có điều ông Gate ổng giàu ổng làm từ thiện cả tỷ, mấy ông VN mình giàu mà keo, không cho ai được một đồng, mà có cho thì báo chí đi theo rầm rầm !

YeuNhac

Banned

nghe nói hồi xưa Tây (Âu) công nhận bằng tú tài VNCH (để có thể ghi danh học đại học), nhưng không công nhận bằng tốt nghiệp trung học phổ thông VN sau 1975. Bây giờ thì sao?

pmdt199201

Tôi không phủ nhận lợi ích của cái học , thế nhưng tại sao tôi lại phải học những thứ mà tôi ghét cay ghét đắng ? Tại sao tôi phải học những môn mà mỗi khi vào tiết, tôi lại không thể mở mắt ? (không thể chứ không phải không muốn). Tại sạo tôi phải cày môn hóa, môn lý quá nhiều, trong khi tôi lại yêu môn tiếng anh, môn tin ? Tại sao giáo viên tiếng Anh của tôi lại có khả năng ru ngủ chuyên nghiệp đến vậy ? Tại sao học sinh không thể góp ý giáo viên ? Tại sao sáng nào tôi cũng phải mượn tập người khác để cuốc ? Tại sao thi tốt nghiệp, tôi cày môn sử muốn khùng, môn địa không học 1 chữ mà môn địa tôi 6, môn sử tôi 4 ???! Tại sao lại lập ra môn Công nghệ để rồi mỗi tuần tôi và đám bạn lại có 2 tiết ngồi chơi không và tán phét ? Phải chăng là để làm đẹp phiếu điểm ? Làm đẹp cho thành tích của trường ? Hay là để mài dũa tính kiên nhẫn, sức trâu bò của tôi ? Tại sao ???????

Ôi chủ đề muôn thuở đây mà.#:-S

Có bác nào hiện đang du học ở các nước phát triển như Mĩ,Anh,Pháp... có thể cho mọi người biết sơ qua về cơ cấu chương trình học/môn học ở 1 trg Đh của họ dc không?Để có dữ kiện so sánh. :)

hdbladies

Banned

nghe nói hồi xưa Tây (Âu) công nhận bằng tú tài VNCH (để có thể ghi danh học đại học), nhưng không công nhận bằng tốt nghiệp trung học phổ thông VN sau 1975. Bây giờ thì sao?

Vì hồi trước dạy theo tiêu chuẩn quốc tế, bài vở cũng thế, bác lấy cái quyển sách Anh Văn lớp 7 thời đó bác đọc là khủng hoảng.
Về sau này thì các bác lãnh đạo dạy theo kiểu "khác", đến khi biết mình đã chọn sai thì các bác ấy bắt con em sửa sai bằng cách học dồn, giờ mình thấy mấy đứa cấp 2 đi học mới thấy thương, cháu em nó học mà chỉ nghỉ chiều thứ 7 và ngày chủ nhật, còn lại là đi học cả sáng lẫn chiều (lớp 6 mà có học thêm tiếng Pháp mới ghê) !
Nghe nói Thuyền nhân sau khi qua Mỹ nếu còn bằng cấp thì vẫn có thể dùng để học tiếp chương trình bên Mỹ, tất nhiên là em chỉ nghe thế thôi !

osiric

Well-Known Member

Vì hồi trước dạy theo tiêu chuẩn quốc tế, bài vở cũng thế, bác lấy cái quyển sách Anh Văn lớp 7 thời đó bác đọc là khủng hoảng.
Về sau này thì các bác lãnh đạo dạy theo kiểu "khác", đến khi biết mình đã chọn sai thì các bác ấy bắt con em sửa sai bằng cách học dồn, giờ mình thấy mấy đứa cấp 2 đi học mới thấy thương, cháu em nó học mà chỉ nghỉ chiều thứ 7 và ngày chủ nhật, còn lại là đi học cả sáng lẫn chiều (lớp 6 mà có học thêm tiếng Pháp mới ghê) !
Nghe nói Thuyền nhân sau khi qua Mỹ nếu còn bằng cấp thì vẫn có thể dùng để học tiếp chương trình bên Mỹ, tất nhiên là em chỉ nghe thế thôi !

Zậy để giải thích cho các bác rõ thêm

Mỹ bây giờ nó công nhận bằng cấp của VN rùi nhưng công nhận theo kiểu này này :

-- Nếu từ 1 - 12 : mới học tới lớp 7 ở VN rồi qua mỹ định cư thì nó công nhận mình học hết lớp 7 nhưng phải theo học tiếp lớp 8 của nó liền, còn ko học tiếp thì lớp 7 coi như bỏ
-- Tương tự như zậy : Bên VN mình đã tốt nghiệp ĐH rùi nó cũng công nhận nhưng phải học tiếp lấy bằng thạc sĩ của nó nữa mới đi làm được còn ko thì bằng ĐH vn chỉ đáng quăng thùng rác (hơi quá đáng)
-- Còn bằng tiến sĩ giấy VN nó chả coi ra đách gì đâu

Nó công nhận là công nhận theo kiểu đó đó

mrpoms

Active Member

Câu hỏi: Học để làm gì ?

Trả lời: Không học bạn sẽ làm được gì ?

nguyen8

Cái này bác hỏi thì em bảo chơi cho vui thôi, chứ chả dám nghỉ học.
Em chả học vi tính ngày nào cả, nhưng sơ sơ cũng biết làm web, viết keylog & vài con virus đưa lên mạng, muốn thì hack acc mấy GO bán lại cũng đủ ăn qua ngày bác à :|

Chỉnh sửa lần cuối:

dualshock

Member

Học thì tất nhiên là rất có ích.
Nhưng có cần thiết phải chuyên sâu tất cả các môn học không? Nước mình đặt ra chương trình học cho học sinh rất nặng nề. Nhưng đi thi thì rất nhẹ nhàng. Kỳ thi vất vả nhất đối với học sinh theo mình chỉ duy nhất là kỳ thi vào ĐH với 3 môn theo từng khối. Vì sao lại có sự kỳ lạ như vậy? Ở VN nếu học sinh muốn học thì có 2 con đường: Một là con đường khó: nghiêm túc nghiên cứu như 1 giáo sư của tất cả các môn học. Hai là con đường dễ: quay cóp. Và bởi vì không phải ai cũng là thiên tài nên đa số là chọn con đường dễ.

yingyu

Member

Học thầy không tày học bạn .... Không thầy đố mày làm nên ...

Cơ bản là định nghĩa học của các bác mỗi người mỗi khác...

Tôi có học nhưng tôi không làm được những gì tôi đã học ====> tôi không có học những gì mình mong muốn.
Nói túm lại, nếu có điều kiện đừng nên học tại Việt Nam

hahaharapid

Active Member

bạn everything4u cho hỏi là nếu có điều kiện thì nên học ở đâu ạ?

HD Doctors

Có điều kiện cần đếch gì học, nghĩ cách đi tiêu tiền cho sướng

nguyen8

Có điều kiện cần đếch gì học, nghĩ cách đi tiêu tiền cho sướng

Đấy là tồn tại, éo phải sống.
Đời người chỉ có 1 lần
Bác toàn ăn
Éo chịu làm việc, éo biết thành công là gì.
#%#&!WTF@&#%!

Bên trên