Học để xem phim và Xem phim để học - Bài 1: Muốn xem phim, hãy học trước đã

shxtacc06

Banned
Ðề: Học để xem phim và Xem phim để học - Bài 1: Muốn xem phim, hãy học trước đã

Thứ nhất, điều mà mình thích ở chị Nhi mà k thích ở bạn đấy chính là chị Nhi nói có sách, mách có chứng, còn bạn, khi nói ra vấn đề gì đấy, pls quote.

Thứ 2, do k có những đoạn quote cụ thể nên mình chẳng thể trả lời j đc. Nhưng cụ thể thì trong bài viết này, chị Nhi đang than vãn cho 1 thị trường điện ảnh kém cỏi của Việt Nam. Lẽ dĩ nhiên, trong số những người Việt Nam vẫn có những con người tài năng, như anh Poly, anh Nam, chị Nhi chẳng hạn, nhưng đó là con số ít và đặc biệt. Chị Nhi chỉ khái quát chung về thị trường điện ảnh Việt Nam thôi, những người tự nhận thấy mình nhận thức k kém thì cũng nên tự hiểu rằng chị Nhi k nói về mình. Cũng như khi Nam Cao, Nguyễn Công Hoan than thở về xã hội Việt Nam lúc bấy h, rất bất công rất hỗn loạn, đâu thể nói rằng có 1 vài người tốt, yêu nước là xã hội Việt Nam tốt đẹp được. K nên nói chị Nhi vơ đũa cả nắm, mà theo mình nói chị Nhi đang khái quát chung thị trường điện ảnh sẽ hợp lý hơn nhiều.

Cuối cùng là, chị Nhi đã nghe rồi, mình nghĩ chị đã chán nản vì thiện ý k đc đón nhận mà toàn bị bới móc câu từ:( nên từ lâu đã chẳng có nhiều bài viết hay để đọc. Buồn.

Mình ko có quote cho bạn, mình cũng chẳng nhớ nó nằm ở đâu

Mình nghĩ là bạn muốn nói đến phim Drive phải không? Phim này mình chưa xem, nên không dám có ý kiến gì cả :"> Nhưng mình không đồng tình với cách bạn lập luận, rằng giả sử bố mẹ chị không thích bộ phim thì có nghĩa là chị đang chửi bố mẹ chị. Từ cách nói của chị và qua lăng kính hiểu của bạn, nó mới trở thành vơ đũa cả nắm như thế, nó giống kiểu mình hay thấy trên youtube các bạn cm: "Đằng ấy mà không thích bài này chứng tỏ đằng ấy..." ( nói giảm nói tránh=) ). .

Cái này là bằng chứng của mình, có người biết đến câu nói của bạn Nhi đây

minhminh2010

Cái này là bằng chứng của mình, có người biết đến câu nói của bạn Nhi đây

Hihi, fim Drive là như thế này, đây là fim được nhiều giải, trong đó có giải đạo diễn xuất sắc nhất của Cannes, có nghĩa là nó được công nhận rộng rãi là hay. 1 số bạn vào xem fim chê hơi nặng lời là fim dở, nên chị Nhi buồn, có than thở đại ý là buồn vì fim bị chê. Chị Nhi k hề chửi ai, chỉ nói hơi thất vọng. Vì thế, nếu bố mẹ chị có k thích (e ngàn vạn lần xin lỗi chị) thì chị chỉ hơi thất vọng, chứ đâu có chửi bới j.

Bạn Myeongwol nói là "qua cách nói của chị và theo lăng kính hiểu của bạn", tức là nói bạn hiểu sai ý chị Nhi chứ nói j đến việc chị Nhi công kích đối phương nhưng rồi bị phản lại chính người thân của mình?

Mình không quan tâm lắm đến việc bạn thể hiện tính cách của mình, nhưng mình muốn đứng ra nói vài câu, để chị Nhi biết rằng vẫn còn những đứa như mình muốn được đọc bài chị viết, để chị đừng vì 1 số người mà phụ lòng những người đang mong ngóng bài viết của chị.

shxtacc06

Banned

Hihi, fim Drive là như thế này, đây là fim được nhiều giải, trong đó có giải đạo diễn xuất sắc nhất của Cannes, có nghĩa là nó được công nhận rộng rãi là hay. 1 số bạn vào xem fim chê hơi nặng lời là fim dở, nên chị Nhi buồn, có than thở đại ý là chưa hiểu rõ fim nên k thấy hay và chê dở. Chị Nhi k hề chửi ai, chỉ nói hơi thất vọng. Vì thế, nếu bố mẹ chị có k thích (e ngàn vạn lần xin lỗi chị) thì chị chỉ hơi thất vọng, chứ đâu có chửi bới j.

Bạn Myeongwol nói là "qua cách nói của chị và theo lăng kính hiểu của bạn", tức là nói bạn hiểu sai ý chị Nhi chứ nói j đến việc chị Nhi công kích đối phương nhưng rồi bị phản lại chính người thân của mình?

Mình không quan tâm lắm đến việc bạn thể hiện tính cách của mình, nhưng mình muốn đứng ra nói vài câu, để chị Nhi biết rằng vẫn còn những đứa như mình muốn được đọc bài chị viết, để chị đừng vì 1 số người mà phụ lòng những người đang mong ngóng bài viết của chị.

Bạn nói ko hề chửi ai là sai rồi. Tớ trích gần như 99% chính xác câu nói của bạn Nhi cho bạn nhé

"Người VN coi phim theo kiểu khác so với phần còn lại của thế giới"

@nguyenhoangka: nếu bạn vì 1 người mà bỏ công sức ra để "viết dài dòng" gởi cho người đó, và kết quả là người ta chỉ đọc 1/2 câu đầu đã phang ngay cho bạn 1 câu cụt lủn như dội gáo nước lạnh thì bạn cảm thấy thế nào?

phải nói là niza rất thất vọng về cách phản hồi của bạn!

mà thôi, thái độ của bạn bộc lộ sớm thế này dù sao cũng tốt vì giúp niza hiểu ra bạn là người như thế nào rồi.

Nếu bạn có thể nhận ra bản chất 1 con người bằng 1-2 câu văn ngắn gọn thi tôi rất phục bạn.
Mà nói luôn bài của bạn tôi không đọc 1-2 câu, tôi đọc hết đấy chứ, nhưng cái câu quan trọng thì tôi trích ra vì tôi thấy cái câu đấy nó tóm gọn đc ý mà tôi muốn nói và nó cũng là ý tôi muốn gữi tới chủ topic này. Còn về 2 từ "kiến thức" mạn phép không bàn thêm.

cloud93

Ờm, đây là cái post đầu tiên của mình, do Myeongwol giới thiệu cho mình đọc. Dạo qua vài page đọc các cm của các bạn, mình thấy ai cũng ra vẻ trí thức và nguy hiểm, làm tớ là người không cảm nhận được cái hay của phim cảm thấy bồn chồn:-? Thực ra mục đích xem phim của mỗi người là khác nhau, có người đơn giản chỉ thích xem phim vì nó giải trí, nó hài hước, nó xả stress thì xem, thế thôi, phim cảm thấy không hay thì họ chê. Đó là lẽ thường tình, có gì mà phải thất vọng, phải ra vẻ buồn?!? Những người toàn xem những phim giải nhất nọ giải nhì kia, rồi ra vẻ mình tri thức, đầu mình nhiều kiến thức để chê người khác là không biết cảm nhận phim ảnh, cái nghệ thuật trong phim?!? Tớ là họa sĩ, tớ ít chữ, kiến thức cũng không nhiều, tớ chỉ xem phim vì nó vui, thoải mái. Mấy phim hài "nhảm" kiểu Adam Sandler hay Jim Carrey, rate không được cao, cũng chẳng có giải gì, nội dung thì không sâu sắc thâm thúy như những phim khủng nhưng tớ vẫn thấy thích xem hơn là mấy phim đạt giải nọ giải kia kia rồi xem xong đầu óc bị mụ mị rồi ức chế cả cái cảm xúc của mình lại :-? Phải chăng những người như tớ đáng để buồn và thất vọng?
Vì phim ảnh là nghệ thuật nên mình xem phim cảm nhận bằng tâm hồn chứ không bằng tư duy, nên mấy cái phim Inception, source code tớ xem chẳng hiểu gì:-? Và tớ chê nó dở, rồi sao nữa? :)) tớ không cảm nhận thấy được cái hạnh phúc và bài học ở trong đấy:-? Rồi lại một màn " người việt mình" "dân trí kém"? wtfiretruck'!?
Đã gắn cái chữ " nghệ thuật" vào rồi thì chẳng ai có quyền đánh giá cả nó tùy thuộc vào mục đích cảm nhận của mỗi người, kể cả cả thế giới đều công nhận một bộ phim nào đó hay hay ý nghĩa nhưng chỉ một người chê dở, chẳng lẽ người đó không có kiến thức, người "ngu". Ơ?!

minhminh2010

Bạn nói ko hề chửi ai là sai rồi. Tớ trích gần như 99% chính xác câu nói của bạn Nhi cho bạn nhé

"Người VN coi phim theo kiểu khác so với phần còn lại của thế giới"

"Nhi không muốn nói nhiều nữa, vì sắp tới Nhi xin nhường lại chức danh Mod cho 1 người khác. Từ lâu rồi Nhi không còn hứng thú chia sẻ những cảm xúc của mình nữa. Hôm trước Nhi thấy anh poly giới thiệu phim Drive, Nhi tưởng sẽ có nhiều bạn yêu thích, nhưng vào đọc chỉ thấy chê phim dở tệ, Nhi chợt hiểu là mình sẽ không làm được điều gì tốt đẹp ở đây nữa. Drive là 1 phim có thể trụ lại rạp chiếu ở Paris tới 4 tháng, chưa có phim nào làm được điều này ngoại trừ Bienvenue Chez ch’tis. Có sự khác biệt quá lớn giữa cách thưởng thức phim giữa người Việt và các dân tộc khác chăng? Từ đó Nhi thấy rõ là không nên chia sẻ những cảm xúc của mình nữa mà nên giữ nó cho riêng mình thì tốt hơn."

http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/316855-thien-menh-anh-hung-vu-khi-cua-anh-hung-chinh-la-my-nhan.html

Thứ nhất, đây k phải là 99% quote huhu. Hơn nữa, đó là 1 câu cảm thán, hay 1 câu hỏi tu từ mà k cần câu trả lời.

Thứ 2, mình công nhận có thể chị Nhi buồn nên chị Nhi viết có phần hơi đụng chạm. Nhưng bạn cũng nên hiểu, chị Nhi so sánh như vậy là so sánh vs những dân tộc như Pháp, châu Âu, những nước chị đã qua chứ k có ý định chê bai j cả. Chị Nhi chỉ buồn vì 1 số người Việt Nam k biết trân trọng, đánh giá đúng 1 bông hoa đẹp, vậy thôi.

shxtacc06

Banned

Ờm, đây là cái post đầu tiên của mình, do Myeongwol giới thiệu cho mình đọc. Dạo qua vài page đọc các cm của các bạn, mình thấy ai cũng ra vẻ trí thức và nguy hiểm, làm tớ là người không cảm nhận được cái hay của phim cảm thấy bồn chồn:-? Thực ra mục đích xem phim của mỗi người là khác nhau, có người đơn giản chỉ thích xem phim vì nó giải trí, nó hài hước, nó xả stress thì xem, thế thôi, phim cảm thấy không hay thì họ chê. Đó là lẽ thường tình, có gì mà phải thất vọng, phải ra vẻ buồn?!? Những người toàn xem những phim giải nhất nọ giải nhì kia, rồi ra vẻ mình tri thức, đầu mình nhiều kiến thức để chê người khác là không biết cảm nhận phim ảnh, cái nghệ thuật trong phim?!? Tớ là họa sĩ, tớ ít chữ, kiến thức cũng không nhiều, tớ chỉ xem phim vì nó vui, thoải mái. Mấy phim hài "nhảm" kiểu Adam Sandler hay Jim Carrey, rate không được cao, cũng chẳng có giải gì, nội dung thì không sâu sắc thâm thúy như những phim khủng nhưng tớ vẫn thấy thích xem hơn là mấy phim đạt giải nọ giải kia kia rồi xem xong đầu óc bị mụ mị rồi ức chế cả cái cảm xúc của mình lại :-? Phải chăng những người như tớ đáng để buồn và thất vọng?
Vì phim ảnh là nghệ thuật nên mình xem phim cảm nhận bằng tâm hồn chứ không bằng tư duy, nên mấy cái phim Inception, source code tớ xem chẳng hiểu gì:-? Và tớ chê nó dở, rồi sao nữa? :)) tớ không cảm nhận thấy được cái hạnh phúc và bài học ở trong đấy:-? Rồi lại một màn " người việt mình" "dân trí kém"? wtfiretruck'!?
Đã gắn cái chữ " nghệ thuật" vào rồi thì chẳng ai có quyền đánh giá cả nó tùy thuộc vào mục đích cảm nhận của mỗi người, kể cả cả thế giới đều công nhận một bộ phim nào đó hay hay ý nghĩa nhưng chỉ một người chê dở, chẳng lẽ người đó không có kiến thức, người "ngu". Ơ?!

Gì kì vậy nè. Bạn dc Myeongwol giới thiệu đọc mà hình như ý kiến đối lập với Myeongwol phải ko nhỉ ;))

Bạn chuẩn bị tâm lý mà ăn gạch nhé :))

shxtacc06

Banned

"Nhi không muốn nói nhiều nữa, vì sắp tới Nhi xin nhường lại chức danh Mod cho 1 người khác. Từ lâu rồi Nhi không còn hứng thú chia sẻ những cảm xúc của mình nữa. Hôm trước Nhi thấy anh poly giới thiệu phim Drive, Nhi tưởng sẽ có nhiều bạn yêu thích, nhưng vào đọc chỉ thấy chê phim dở tệ, Nhi chợt hiểu là mình sẽ không làm được điều gì tốt đẹp ở đây nữa. Drive là 1 phim có thể trụ lại rạp chiếu ở Paris tới 4 tháng, chưa có phim nào làm được điều này ngoại trừ Bienvenue Chez ch’tis. Có sự khác biệt quá lớn giữa cách thưởng thức phim giữa người Việt và các dân tộc khác chăng? Từ đó Nhi thấy rõ là không nên chia sẻ những cảm xúc của mình nữa mà nên giữ nó cho riêng mình thì tốt hơn."

http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/316855-thien-menh-anh-hung-vu-khi-cua-anh-hung-chinh-la-my-nhan.html

Thứ nhất, đây k phải là 99% quote huhu. Hơn nữa, đó là 1 câu cảm thán, hay 1 câu hỏi tu từ mà k cần câu trả lời.

Thứ 2, mình công nhận có thể chị Nhi buồn nên chị Nhi viết có phần hơi đụng chạm. Nhưng bạn cũng nên hiểu, chị Nhi so sánh như vậy là so sánh vs những dân tộc như Pháp, châu Âu, những nước chị đã qua chứ k có ý định chê bai j cả. Chị Nhi chỉ buồn vì 1 số người Việt Nam k biết trân trọng, đánh giá đúng 1 bông hoa đẹp, vậy thôi.

Oh chết, đọc lại thấy mình viết sai hơi nhiều, tại cm này lâu rồi mình chỉ nhớ đại khái như vậy. Chân thành xin lỗi

Ok, dù sao cái gì đáng nói mình đã nói rồi. Mình xin ko cm nữa

Ko hiểu sao mình lại nhớ "các dân tộc khác chăng" thành "phần còn lại của thế giới" ...nghe còn hay hơn bản gốc ;))

Chỉnh sửa lần cuối:

ProSkyR

Well-Known Member

Mình chỉ vào box điện ảnh đọc và tham khảo. Nhưng thỉnh thoảng có mấy thành phần nhảy vào nói mấy câu nhảm nhí như thế này thì chủ thread nản là phải...
mình thấy ai cũng ra vẻ trí thức và nguy hiểm
.......................... đáng để đổi màu thành màu xám.

cloud93

Mình chỉ vào box này đọc và tham khảo. Nhưng thỉnh thoảng có mấy thành phần nhảy vào nói mấy câu nhảm nhí này thì chủ thread nản là phải...
mình thấy ai cũng ra vẻ trí thức và nguy hiểm.......................... câu này đáng để đổi màu thành màu xám.
Cậu đang ra vẻ nguy hiểm còn gì :-? Thành phần này là thành phần gì?? Nói lên ý kiến của mình rồi lại bị những "thành phần" như cậu nói những câu như thế này, nên người ta cũng nản chẳng thích bàn luận bình phẩm gì nữa. Tự cho mình là cao cấp hơn rồi sắp xếp người khác vào các thành phần hả :)) wtfiretruk.

ProSkyR

Well-Known Member

Cậu đang ra vẻ nguy hiểm còn gì :-? Thành phần này là thành phần gì?? Nói lên ý kiến của mình rồi lại bị những "thành phần" như cậu nói những câu như thế này, nên người ta cũng nản chẳng thích bàn luận bình phẩm gì nữa. Tự cho mình là cao cấp hơn rồi sắp xếp người khác vào các thành phần hả :)) wtfiretruk.

Giải thích hộ câu này ?

poly

Banned

Poly để các bạn bàn luận tự do, nhưng vui lòng không đi quá xa và trở thành chỉ trích cá nhân. Thân chào

cloud93

Giải thích hộ câu này ?
Lại đến trò bới móc câu chữ nữa =)) Ok.
Đây, tớ hiểu đơn giản thì là kiểu người coi mình có nhiều chữ và thuộc bộ phận cao hơn trong một cộng động và tự cho mình có quyền để đánh giá và phán xét người khác.:))
OK? còn cậu muốn hiểu kiểu gì thì kệ cậu :)) mỗi người có cách nghĩ khác nhau. Tùy
OK MOD, hiểu rồi.

niza

11:50pm, VTV2, 1 bộ phim tài liệu về thảm họa động đất - sóng thần tại Nhật Bản.

Những câu chuyện, những chia sẻ của những người sống sót, xen kẽ với những nghiên cứu nghiên cứu cho thấy "trong khủng hoảng sẽ xuất hiện xu hướng bình thường hóa, lòng vị tha và tâm lý đám đông."

Rất hay, rất cảm động!

"Muốn xem phim, hãy học trước đã" (khanhi). Nếu không học làm sao biết được những khái niệm động đất, sóng thần, về thảm họa tại Nhật Bản...

"Sau mỗi bộ phim hay, bạn sẽ sống được tốt hơn" (poly). Sau cơn động đất, một cặp vợ chồng đã cố gắng thuyết phục bà cụ hàng xóm cô đơn đi di tản. Bà cụ không chịu đi, bà ngồi trên ghế, tay ôm chặt con búp bê. Họ không bỏ bà cụ, họ đã dùng 20 phút quý báu để năn nỉ bà. Rốt cuộc, bà cũng chịu di tản. Nhưng bi thảm thay, họ đã mất quá nhiều thời gian nên không thể chạy xa hơn được. Rồi sóng thần ập tới. Chỉ còn người chồng sống sót. Sau đó, trở lại nền nhà xưa, đứng bên đống đổ nát, ông nói: nếu bỏ mặc bà ấy, chúng tôi sẽ hối hận suốt đời. Một gia đình người dân bình thường nhưng hành động của họ quá cao quý phải không?

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

Topic này ngay từ ban đầu khi có dấu hiệu tranh luận gay gắt poly đã chú ý những không muốn can thiệp quá sâu, lại có thành viên nói rằng các mod bênh nhau. Nhưng đến bây giờ poly phải can thiệp vì đi quá xa vì lý do không đáng.

Thành viên love_yejin đã bị cảnh cáo vì lỗi Dùng từ ngữ quá khích, gây mất hòa khí

Riêng thành viên shxtacc06 , Poly chào mừng bạn đến với box BLĐA. Như bạn tự nói là thành viên mới tham gia forum, poly trân trọng những ý kiến đóng góp của bạn. Tuy nhiên sau những reply của bạn thì poly muốn nhắc nhở bạn vài điều

Hình như đã rất nhiều lần bạn Nhi này chê bai người VN này nọ hay các thành viên trên dd này . Nếu nói bạn Justbenice muốn gây sự với 1 ai đó thì bạn LeNgocKhaNhi này lại muốn gây sự với cả 1 nhóm người đông đảo, trong đó có tôi

Những vấn đề bàn luận hay quan điểm có tính chính xác, rõ ràng đề cập đến quan điểm của thành viên khác, bạn vui lòng dẫn chứng chính xác rõ ràng minh bạch. Vui lòng đừng "Hình Như", và bạn đừng nên tự đại diện cho ai khác ngoài bản thân mình.

Thực ra tớ chẳng bao giờ unlike ai cả, đây chỉ là cơ hội để tớ "lên lớp" người khác, mặc dù có thể ngu hơn người khác, mặc dù tuổi có thể nhỏ hơn...Nhưng con người mà, ai cũng thích "lên lớp" người khác, đặc biệt là "lên lớp" những người giỏi hơn mình, cảm giác rất yomost...bạn Nhi cũng là 1 người rất thích "lên lớp" . Có 1 số người (như là bạn scotty) sẽ phản ứng lại khi bị phê bình như là: "lòi cái mặt thích dạy đời nhé" ...nhưng ko sao, con người mà, 60 năm cuộc đời sung sướng có bao nhiêu, thích gì thì cứ làm, nhất là trên diễn đàn thì cứ vô tư ;))

Trong 1 đoạn văn reply mà bạn nhắm đến cả 2 mod trong đ1o có 1 mod không liên quan , điều này cho thấy mục đích tham gia forum của bạn là để công kích người khác chứ không phải muốn đóng góp

Khi nói chuyện ko nên đưa vào những câu những từ vơ đũa cả nắm như vậy. Vì sao à..vì bố mẹ của bạn ấy cũng có thể chê phim đó...rồi bạn ấy lại nói 1 câu "người VN thế này, người VN thế nọ" ...thì chính là đang chửi chính bố mẹ mình

bạn vui lòng tôn trọng người lớn, cách tranh luận suy diễn này không được chào đón ở forum HDVietnam

Cho dù là cắt tỉa hay là ko thì cái lối vơ đũa cả nắm như vậy cũng ko thể chấp nhận dc. Lý do vì sao thì tớ đã nói ở trên rồi (chửi bố mẹ)
Bạn thích mất thời gian hay ko thì tùy bạn. Phản ứng của bạn cũng chỉ giống như phản ứng của Scotty khi khinh thường những người có sở thích lên lớp ngưởi khác.
Nhưng tớ nói thẳng, ko có những người như tớ, thích chọc tức người khác, thì có ai dám đứng lên để phản ứng lại cái kiểu nói của bạn Nhi hay những người có danh tiếng đây.... vì các bạn quá kiêng nể nhau, quá giữ cho mình chuẩn mực...và cuối cùng bạn Nhi này mãi vẫn cứ nói theo kiểu đó
Tớ thích chọc người khác nhưng chọc đây là có ích, nó nói ra cái sai rành rành của người đó, để người ta biết mà sửa...còn tốt hơn các bạn cứ kiêng dè nhau, cứ khen nhau, khen cái tổng thể và bỏ qua những sai sót

Như đã nói ở trên, bạn nếu thích góp ý, hãy nói chính xác hoặc quote lại. Còn nếu bạn chỉ nói linh tinh cho vui thì ý kiến của bạn không có giá trị.

Ko phải là unlike đâu bạn, mình rất thích những bài của bạn Nhi, nhưng khi có 1 cơ hội để thể hiện bản thân, để chọc người khác thì mình luôn tận dụng, dù đó là thần tượng của mình đi nữa...vì nó rất vui, rất kích thích,đó là bản chất con người,ai cũng thích hơn người khác...và tớ chẳng có gì phải che dấu tật xấu đó cả, tớ rất phóng khoáng không ngại ngần, ko cần phải giữ chuẩn mực, đạo mạo như 1 số người

1 lần nữa bạn khẳng định mình chỉ nói linh tinh cho vui, cho thỏa sở thích cá nhân của bạn.

Tổng hợp những điều trên, poly ban nick shxtacc06 vì lý do Dùng từ ngữ quá khích, gây mất hòa khí. Bạn có thể tạo nick khác đọc reply này để rút kinh nghiệm cũng như để sinh hoạt tiếp tục trên forum. Thân chào

Chỉnh sửa lần cuối:

niza

nguyenhoangka: em tham gia diễn đàn không lâu, đa số vào box phim ảnh tìm phim download về xem, tình cờ vào đây và thấy bài này, có đôi dòng muốn nói
Trước là em thấy suy nghĩ của bạn chủ topic có phần hơi tự đại đấy. Bài thì dành cho " nhỏ " mà ví dụ thì thấy " nhỏ " không đủ khả năng để làm : mua tivi xịn, loa v. v. rồi anh lái xe ôm, chị bán hàng xem phim trên tivi bé nhỏ (bé nhỏ thì nó có rõ nét, có đủ sức truyền đạt hết kỷ xảo, âm thanh của bộ phim?).
Bạn đề cập đến phim kinh điển nhưng mỗi người mổi sở thích, như em chỉ thích phim hoạt hình, phim khoa học/tài liệu, phìm hài... thế những cái thể loại đó, có cần kiến thức không (có rồi xem phim tài liệu chi nữa!!) , Tom&Jerry thì cần gì phải biết ngoại ngử . Ngôn ngử chỉ là 1 phần thôi bạn à, những cái không thể dịch được đó thì người ta cũng diển giải theo 1 cách gần nhất để người xem co thể hiểu được.
Xem phim đơn giản là để giải trí, để thưởng thức những thước phim hay, đôi lúc là hoành tráng, đôi lúc bi ai, hài hước, là để thư giản sau 1 ngày làm việc căng thẳng, là để bổ sung thêm cho mình những cái mới cái lạ. Cho nên, đừng quá gò bó nào là phải có kiến thức để hiểu về... lịch sử, zombie gì gì ấy, nếu xem xong, không hiểu thì google là nó ra ngày bạn à. Còn vì sao ae trên này chỉ lên download vì ko down về thi sao biết nó ra sao, sao biết nó có đúng như report của mọi người, chẳng lẻ đoc review rồi " oh, phim hay" có người xem phim A chấm nó 8đ, nhưng người khac xem chi chấm 5đ
Dài dòng quá , tóm lại là bài của bạn hơi chủ quan đấy

@nguyenhoangka: "muốn xem phim, hãy học trước đã", dĩ nhiên không cần học cũng có thể xem phim với chữ "xem" hiểu theo đúng nghĩa đen là thu nhận hình ảnh bằng thị giác, và âm thanh bằng thính giác. Bạn nói ""nhỏ" không đủ khả năng để mua tivi xịn, loa..." nhưng bạn có đồng ý rằng "nhỏ" vẫn có thể được ba mẹ trang bị đầy đủ những thứ phương tiện đó? Và đó chỉ là phương tiện thôi bạn à, bởi vì anh lái xe ôm, chị bán hàng xem phim trên tivi bé nhỏ, họ vẫn có thể cảm nhận được ý nghĩa của bộ phim, vẫn có thể khóc, cười cùng bộ phim đó.

ngay cả khi bạn chỉ thích phim hoạt hình, phim khoa học/tài liệu, phim hài... thì cũng cần có kiến thức. Có thể bạn đã có nền tảng kiến thức rồi nên bạn tiếp thu những thứ phim đó 1 cách tự nhiên đến mức bạn không còn nhớ mình dã sử dụng đến kiến thức nền khi tiếp thu. Ví dụ nhé, khi xem phim khoa học/tài liệu về rừng mưa nhiệt đới, ít ra trong đầu bạn đã có sẵn khái niệm về rừng/mưa/ và nhiệt đới là gì, đúng không? Và trên cơ sở đó, bạn bắt đầu tiếp nhận thêm những kiến thức mới mà bộ phim khoa học đó mang lại.

Phim hài cũng tương tự, có thể bạn không để ý nhưng ngay cả khi bạn cười hành động của 1 nhân vật hài nào đó, trong đầu bạn chẳng phải đã dựa trên kiến thức của mình để đưa ra giả định hay sao, ví dụ "lẽ ra nên tránh cái vỏ chuối trơn trợt này để không bị té, mà ai kêu hông tránh nên mới té, haha, té đẹp quá, mắc cười quá".

Bạn nhắc đến là Tom & Jerry thì cần gì phải biết ngoại ngữ. Đúng rồi, cũng như thời phim câm, đâu cần phải có tiếng, người ta vẫn hiểu được kia mà, nhất là Tom & Jerry nhắm đến giải trí cho trẻ em - đối tượng chưa phát triển nhiều về khả năng ngôn ngữ. Tuy nhiên, nếu có kiến thức ngôn ngữ, bạn có thể hiểu bộ phim sâu sắc hơn. Hằng ngày bạn nói chuyện, giao tiếp với người khác chính là đang trau dồi khả năng ngôn ngữ của bạn, và chắc chắn kiến thức ngôn ngữ của bạn năm 18 tuổi sẽ cao siêu hơn nhiều so với năm 8 tuổi đúng không? Mà ngay cả tiếng Việt, chúng ta còn phải học, huống hồ là tiếng nước ngoài.

Bạn nói "Xem phim đơn giản là để giải trí, để thưởng thức những thước phim hay, đôi lúc là hoành tráng, đôi lúc bi ai, hài hước, là để thư giản sau 1 ngày làm việc căng thẳng, là để bổ sung thêm cho mình những cái mới cái lạ. Cho nên, đừng quá gò bó nào là phải có kiến thức để hiểu về... lịch sử, zombie gì gì ấy, nếu xem xong , không hiểu thì google là nó ra ngày bạn à. " niza không nói quan niệm của bạn là đúng hay sai. niza cũng không phải là dân ghiền phim ảnh và thường thì niza xem phim cũng là để giải trí, để thư giãn sau 1 ngày làm việc căng thẳng, để bổ sung thêm những cái mới lạ... Tuy nhiên, từ bài viết của khanhi, niza nhận ra rằng ngay khi mình xem phim là mình đang vận dụng tổng hợp những kiến thức, những kinh nghiệm sống của bản thân để tiếp nhận bộ phim đó, chỉ có điều là quá trình này diễn ra 1 cách tự nhiên nên mình không để ý tới thôi. :)
"dĩ nhiên không cần học cũng có thể xem phim " nếu đã nói ra câu này thi cần gì phải viết dài dòng nhỉ :-??
@nguyenhoangka: nếu bạn vì 1 người mà bỏ công sức ra để "viết dài dòng" gởi cho người đó, và kết quả là người ta chỉ đọc 1/2 câu đầu đã phang ngay cho bạn 1 câu cụt lủn như dội gáo nước lạnh thì bạn cảm thấy thế nào?

phải nói là niza rất thất vọng về cách phản hồi của bạn!

mà thôi, thái độ của bạn bộc lộ sớm thế này dù sao cũng tốt vì giúp niza hiểu ra bạn là người như thế nào rồi.

Nếu bạn có thể nhận ra bản chất 1 con người bằng 1-2 câu văn ngắn gọn thi tôi rất phục bạn.
Mà nói luôn bài của bạn tôi không đọc 1-2 câu, tôi đọc hết đấy chứ, nhưng cái câu quan trọng thì tôi trích ra vì tôi thấy cái câu đấy nó tóm gọn đc ý mà tôi muốn nói và nó cũng là ý tôi muốn gữi tới chủ topic này. Còn về 2 từ "kiến thức" mạn phép không bàn thêm.

@nguyenhoangka: niza luôn tôn trọng quan điểm riêng của từng bạn ở đây, bất kể là có cùng quan điểm với niza hay không. niza đã viết comment cho bạn bằng sự tôn trọng, nghiêm túc và niza sẵn sàng đón nhận sự phản bác của bạn (nếu có). Nhưng bạn khiến niza thấy thất vọng vì thái độ phản hồi của bạn, nguyenhoangka đã trích dẫn cắt xén lời nói của niza khiến cho lời nói đó bị bóp méo nghiêm trọng.

cũng như với shxtcc06, niza đã reply từng comment của bạn ấy một cách nghiêm túc, cho đến khi bạn ấy nói rằng bạn ấy thích thì cứ làm, thích "lên lớp" người khác thì niza chợt hiểu mình đã dành thời gian cho nhầm người.

Chỉnh sửa lần cuối:

wildwolf91

Active Member

Ở VN thời nay mà nhắc tới chính trị và nghệ thuật thì...miễn bàn.

lengockhanhi

Film critic

Nhi mong các bạn dừng cuộc tranh luận này lại càng sớm càng tốt. Chúng không có ích lợi gì cho các bạn và cho công việc chung.

Như các bạn thấy, nhiều người trong chúng ta ít khi muốn đóng góp bài viết cho diễn đàn, nhưng lại có thể viết rất nhiều rất dài trong những cuộc tranh cãi.

Mục đích của Nhi rất đơn giản, là chia sẻ niềm vui, hạnh phúc cũng như nhưng nỗi buồn, tất cả những gì Nhi đang có cho các bạn.
Nhi muốn tìm sự đồng cảm cho những suy nghĩ cảm xúc của mình về phim, về cuộc đời.
Nhi muốn giúp các bạn xem phim theo cách hiệu quả nhất và nhận được nhiều nhất từ phim, Nhi cũng cố gắng mở rộng kiến thức về phim ảnh cho các bạn thích đọc và tìm hiểu.

Nhi mong muốn thấy trang hdvietnam trở thành nơi có uy tín về bình luận phim, như những trang reviews bên nước ngoài, khi mà khán giả quyết định đến rạp xem hay không tùy vào số ngôi sao mà các nhà phê bình phim cho điểm. Nhi muốn thấy ngày đó.
Nhi muốn góp phần thay đổi cách nhìn nhận của xã hội về những dòng phim khác nhau, theo hướng vừa rộng lượng vừa chọn lọc, để số lượng phim phát hành 1 tuần tại VN không chỉ là 1-2 và không chỉ có phim hài hay phim hành động. Nhiều phim có giá trị sẽ được xem, chia sẻ và làm ra tại VN. Và Nhi muốn xem những phim hay của VN sản xuất.

Những gì Nhi nói ra, viết xuống đều đã suy nghĩ cân nhắc, Nhi không bao giờ thay đổi chúng đâu.

Gửi các bạn có lòng yêu thích những gì Nhi đã viết, Nhi chân thành cảm ơn các bạn.
Nhưng Nhi mong các bạn đừng bao giờ xem bất cứ ai là thần tượng. Nhi không thể, và không muốn làm thần tượng của các bạn. Trong cuộc đời Nhi cũng không có bất cứ thần tượng nào, chỉ có những người Nhi yêu thương, vì nhân cách của mỗi người là độc nhất.
Nếu các bạn cũng chịu khó chia sẻ để mọi người hiểu về mình nhiều hơn, sẽ thấy quanh ta tất cả mọi người đều đáng yêu như nhau. Không có thần tượng nào duy nhất.

Các bạn không cần mất thời gian tranh cãi để bênh vực cho ý kiến của Nhi. Ngay cả Nhi còn không muốn mất thời gian để biện hộ cho mình mà. Hãy dành thời gian học tập, sống cho vui vẻ thoải mái.

Sau khi đọc những lời của bạn justbenice ở trên, Nhi đã hiểu rõ và quyết định chấm dứt công việc mình đang làm tại chuyên mục BLĐA, Nhi đang xin BQT chấp thuận. Nhi làm điều này để bảo vệ cho quyền tự do được nói bất cứ gì của các bạn. Nên các bạn không cần phải bận tâm tập trung vào cá nhân của Nhi nữa. Ai có ý kiến gì thì cứ chia sẻ và đóng góp. Sau này Nhi sẽ không bao giờ khuyên ai làm gì hay không làm gì nữa. Nhi hy vọng khi Nhi không còn ở đây nữa vẫn có một bạn khác hỗ trợ anh Poly, vì anh ấy không thể đơn độc 1 mình. Ý chí của 2-3 người sẽ có sức mạnh hơn.

P.S:

Chuyện thưởng thức nghệ thuật và vui sống không liên quan gì đến chính trị hay kinh tế cả. Đừng lôi chuyện chính trị vào đây.
Những nước có chế độ chính trị khác VN, những nước giàu hơn VN, người dân đều có những hạn chế về đời sống văn hóa và thưởng thức nghệ thuật.

Nhiều nước nói rằng họ phát triển kinh tế, tự do, dân chủ nhưng nền văn hóa cũng không hơn ai đâu. Mỹ chẳng hạn, họ vẫn sản xuất và xem phim mì ăn liền nhảm nhí. Nhiều phim nghệ thuật châu Âu, Châu Á bị dân Mỹ chê vì không thể cảm thụ được.
Trong khi đó ngay cuộc khủng hoảng kinh tế này, người ta có thể bị thất nghiệp, nhịn ăn nhịn mặc nhưng đời sống văn hóa ở Châu Âu nơi Nhi ở vẫn rất cao, không bị ảnh hưởng. Họ vẫn giữ cho bằng được nhu cầu xem phim hay, đọc sách, nghe nhạc.

Đời sống văn hóa của người VN sẽ ngày càng tốt đẹp hơn. Ngày hạnh phúc đó sẽ tới, các bạn cứ tin điều này.

Các bạn có quyền tự do nghe hay không nghe theo những ý kiến của Nhi, và các bạn có quyền tự do nói lên ý kiến của mình.
Nhưng ngày đó rồi cũng sẽ tới. Nó tới nhanh hay chậm tùy vào mỗi người trong chúng ta.

Các bạn có thể cho mình là số đông và thỏa mãn với những gì mình đang có, hoặc các bạn chủ động hướng tới những niềm vui lớn hơn, hạnh phúc lớn hơn mà lẽ ra các bạn có thể có nếu không tự cấm đoán chính mình.
Đừng quên là những máy móc các bạn đang sử dụng, những phim hay các bạn đang xem hàng ngày, chúng sẽ không có mặt trên đời nếu không có những người nghĩ khác và làm khác số đông.

niza

Nhi mong các bạn dừng cuộc tranh luận này lại càng sớm càng tốt. Chúng không có ích lợi gì cho các bạn và cho công việc chung.

Như các bạn thấy, nhiều người trong chúng ta ít khi muốn đóng góp bài viết cho diễn đàn, nhưng lại có thể viết rất nhiều rất dài trong những cuộc tranh cãi.

Mục đích của Nhi rất đơn giản, là chia sẻ niềm vui, hạnh phúc cũng như nhưng nỗi buồn, tất cả những gì Nhi đang có cho các bạn.
...
Nhi mong muốn thấy trang hdvietnam trở thành nơi có uy tín về bình luận phim, như những trang reviews bên nước ngoài, khi mà khán giả quyết định đến rạp xem hay không tùy vào số ngôi sao mà các nhà phê bình phim cho điểm. Nhi muốn thấy ngày đó.
Nhi muốn góp phần thay đổi cách nhìn nhận của xã hội về những dòng phim khác nhau, theo hướng vừa rộng lượng vừa chọn lọc, để số lượng phim phát hành 1 tuần tại VN không chỉ là 1-2 và không chỉ có phim hài hay phim hành động. Nhiều phim có giá trị sẽ được xem, chia sẻ và làm ra tại VN. Và Nhi muốn xem những phim hay của VN sản xuất.

Những gì Nhi nói ra, viết xuống đều đã suy nghĩ cân nhắc, Nhi không bao giờ thay đổi chúng đâu.
...
Sau khi đọc những lời của bạn justbenice ở trên, Nhi đã hiểu rõ và quyết định chấm dứt công việc mình đang làm tại chuyên mục BLĐA, Nhi đang xin BQT chấp thuận. Nhi làm điều này để bảo vệ cho quyền tự do được nói bất cứ gì của các bạn. Nên các bạn không cần phải bận tâm tập trung vào cá nhân của Nhi nữa. Ai có ý kiến gì thì cứ chia sẻ và đóng góp. Sau này Nhi sẽ không bao giờ khuyên ai làm gì hay không làm gì nữa. Nhi hy vọng khi Nhi không còn ở đây nữa vẫn có một bạn khác hỗ trợ anh Poly, vì anh ấy không thể đơn độc 1 mình. Ý chí của 2-3 người sẽ có sức mạnh hơn.

P.S:

Chuyện thưởng thức nghệ thuật và vui sống không liên quan gì đến chính trị hay kinh tế cả. Đừng lôi chuyện chính trị vào đây.
...
Đời sống văn hóa của người VN sẽ ngày càng tốt đẹp hơn. Ngày hạnh phúc đó sẽ tới, các bạn cứ tin điều này.

Các bạn có quyền tự do nghe hay không nghe theo những ý kiến của Nhi, và các bạn có quyền tự do nói lên ý kiến của mình.
Nhưng ngày đó rồi cũng sẽ tới. Nó tới nhanh hay chậm tùy vào mỗi người trong chúng ta.

Các bạn có thể cho mình là số đông và thỏa mãn với những gì mình đang có, hoặc các bạn chủ động hướng tới những niềm vui lớn hơn, hạnh phúc lớn hơn mà lẽ ra các bạn có thể có nếu không tự cấm đoán chính mình.
Đừng quên là những máy móc các bạn đang sử dụng, những phim hay các bạn đang xem hàng ngày, chúng sẽ không có mặt trên đời nếu không có những người nghĩ khác và làm khác số đông.

uhm, vì niza chưa từng mở được 1 topic nào và niza post tới gần chục comment cho cái topic này nên nghe khanhi nói "Như các bạn thấy, nhiều người trong chúng ta ít khi muốn đóng góp bài viết cho diễn đàn, nhưng lại có thể viết rất nhiều rất dài trong những cuộc tranh cãi.", niza cảm thấy nhột nhạt lắm! niza chưa bao giờ phán xét quan điểm của 1 ai là đúng hay sai cả, điều mà niza muốn làm trên diễn đàn này là đọc, hiểu và chia sẻ cảm xúc, chỉ vậy thôi.

Nhưng niza cũng như khanhi, những gì nói ra, viết xuống đều đã suy nghĩ cân nhắc, và comment một cách nghiêm túc, với thiện chí góp ý xây dựng. Do đó, niza thấy thất vọng khi có những bạn comment theo kiểu đả kích cá nhân, phân chia trong/ngoài nước hoặc dẫn lời người khác một cách cẩu thả, hoặc bóp méo, suy diễn rồi lại cho là ý người đó nói vậy.

Chỉ qua 1 topic không do mình mở ra mà niza còn thấy thất vọng như vậy, huống hồ là khanhi dành tâm huyết viết bài dài để rồi bị đả kích. Bây giờ niza hiểu tại sao khanhi chán nản và muốn chấm dứt công việc đang làm tại mục BLĐA.

Chỉnh sửa lần cuối:

Em tôn trọng quyết định của chị Nhi. Nhưng trước khi đi, mong chị có thể hoàn thành phần 2 của bài viết này, em cùng rất nhiều người đang đón chờ.
Chúc chị luôn hạnh phúc.

Bên trên