Hỏi cách kích hoạt đầu thu kỹ thuật số LED LG LM6200 cũng như các model LED 2012 khác của LG

sigdotvn

Member
Ðề: Re: Hỏi cách kích hoạt đầu thu kỹ thuật số LED LG LM6200 cũng như các model LED 2012 khác của LG

mình cũng đang thắc mắc cái này. mình cũng gắn anten râu, dò kênh tự động mà sao chỉ bắt được mỗi VTV3 à. Bác nào bik Share mình với!!
Chắc vị trí anten râu nhà bác thấp, em ở CC tầng 14 cũng dùng anten râu bắt được hơn 20 kênh xem tốt :D

DjBon

Re: Ðề: Hỏi cách kích hoạt đầu thu kỹ thuật số LED LG LM6200 cũng như các model LED 2012 khác của LG

Bác có chắc là bác bên otosaigon làm được không hay là bác ấy chỉ lên diễn đàn chém gió thôi? Bác nghĩ xem nếu cái đầu thu KTS trong đấy mà sánh ngang với đầu thu lắp ngoài thì các bác bán đầu thu sập tiệm à. Ông sếp cũ của em có con LG 55LM7600 mua gần 50tr cũng phải mua đầu thu KTS lắp ngoài bác ạ. Bác có tivi tốt thì ráng đầu tư thêm để coi cho sướng. Em cũng có 1 con 42LM6200 mua được khoảng 3 tháng rồi. Bây giờ lắp cái K+HD vào xem mấy kênh HD gấu nhà rất thích. Mỗi ngày bỏ ra tầm 10k là khỏe re bác ạ.
Nhưng . có phải ai cũng có điều kiện như bác đâu .

Ðề: Re: Hỏi cách kích hoạt đầu thu kỹ thuật số LED LG LM6200 cũng như các model LED 2012 khác của LG

Nhà em cũng dùng đầu thu có sẵn của TV để xem, chỉ có thêm cái anten thôi. bắt được hơn chục kênh của VTC khá nét (không bị nhiễu, muỗi tí nào) còn các kênh của VTV thì cứ mờ mờ, chắc là tín hiệu analog nên nó thế. Xem VTV hình chán lắm.

laphuong

Member
Ðề: Hỏi cách kích hoạt đầu thu kỹ thuật số LED LG LM6200 cũng như các model LED 2012 khác của LG

mình dùng 40eh5300 bắt được 133 kênh KTS SCTV (thanks to vuhothang) nhưng chỉ có 86 kênh SD và 10 kênh HD có tín hiệu và xem rất tốt, các kênh còn lại ko có tín hiệu hoặc vỡ hình. ai có cách nào giải quyết ko nhỉ?

mình quote lại cách của vuhothang cho các bạn tham khảo

Mình không chịu trách nhiệm về việc hư hỏng của TV các bạn nhé!

Trước tiên chuẩn bị kiếm 2 cái remote củ (còn sài được nhé nhớ test trước bằng cameras để xem led còn phát tín hiệu không nhé hoặc radio để test giống như chổ bán remote test đó) 1 cái giắc cắm đục 3,5mm (chủ yếu để cắm vào ngõ line out để phát tín hiệu thôi).

Dùng mũi hàn lấy 2 con led ir ra, sau đó đấu nối led1+/led2- và hàn vào 1 ngõ trên giắc 3,5mm. Tiếp theo lại lấy led1-/led2+ hàn vào ngõ còn lại trên giắc 3,5mm, ngõ ground bỏ trống. Chú ý 2 led phải song song với nhau nhé.

Tham khảo trên Remote Control emulator: send custom IR codes - SamyGO nhớ down luôn wav file về để sữ dụng nhé, trên đó luôn. Trên wiki họ sữ dụng Nokia N8 và mình thử với sound out trên netbook rồi dùng Note N7000 đều thất bại, cuối cùng test với cái Iphone 4 với maximum volume thì thành công.

Vào Service menu dùng IP4 play file factory.wav rồi tiếp theo là 3speed.wav thế là Service menu có đủ hết các option và các option có thể chỉnh được.

Lúc này vào Control->Sub Option sẽ có thể chuyển Region (mình chuyển thành PANEURO). Return để về SM chính, vào Option -> Local set (mình chuyển thành EU), Tuner vẫn để SI-ATC2 nhé. Xong return về main SM rồi power off tắt máy. Rút nguồn đợi tắt đèn power xong bật lên lại, khi này boot hơi lâu chút hiện logo SS Smart rồi hiện đoạn demo của Smart TV và bắt đầu setup lại từ đầu, Trong phần channel sẽ có hiện lên để chọn country mình chọn đại 1 country (quên mất rồi mình nhớ là Công hòa Séc (quên viết En là gì rồi hi hi hi)) Aerial chọn cable. Vào mục manual tuning chọn lại cũng được Cable-Digital và nhập thông số từng kênh vào. Nó sẽ tìm được các program free để xem.

Mình cảm ơn các member trên forum.samygo.tv và wiki của họ rất nhiều. Nếu có gì các bạn tham khảo thêm trên đó nhé!

rua bo

Well-Known Member
Ðề: Hỏi cách kích hoạt đầu thu kỹ thuật số LED LG LM6200 cũng như các model LED 2012 khác của LG

Ây da! Cách này hơi mạo hiểm. Có bác nào xung phong làm chuột bạch nữa ko.

dùng anten thường là kích hoạt được mà

phuongkts

Member

Một vấn đề nà sao nhiều biện pháp quá, thì muốn thu đài kts thì dùng đầu thu, mà ko thích đầu thu thì dùng anten, nhưng chỉ được vài kênh free, muốn an ngon thì phải bỏ tiền thôi bạn à

laphuong

Member

vấn đề là tại sao phải mua đầu thu KTS HD 500k và thêm 50k mỗi tháng cho SCTV khi TV samsung đã tích hợp sẵn chứ? chỉ cần vài thủ thuật nhỏ là kích hoạt được tính năng này, LG, sony... chỉ bắt được hơn 20 kênh KTS free nhưng samsung có thể bắt được 133 kênh lận, ngoài ra còn gọn gàng vì ko cần đầu thu HD, cáp HDMI, thêm 1 cái remote phiền mà chỉ cần cắm cáp trực tiếp là thưởng thức HD rồi, cách này áp dụng cho nhà ai có cáp SCTV, HTVC đều được. 9.600k cho tv sam sung 40eh5300 có DLNA, smartTV, tích hợp đầu thu truyền hình cáp DVB-C là lựa chon ko tồi chứ cái TV tích hợp đầu thu KTS dùng anten râu ai mà thèm
Đây là kết quả chỉ có cáp mà ko cần đầu thu HD:

Chỉnh sửa lần cuối:

vuhothang

Member

Chúc mừng bác laphuong nhé, em thì sài HTVC nên chỉ coi được 80 program free thôi, trong đó có HTV7,HTV9 HD (upscale)/ BongdaHD là ok.
Còn SCTV thì free hết mà, nghe nói free đến hết 2015.
Thông số kênh đây bác laphuong dò lại thử nhé(do hồi sữa nhà qua o nhà thằng em nó sài SCTV nên ma cai Topfield HD qua dò được đủ hết mà)

HD có 25 program/5channel (cái này ẹ quá trong khi HTVC chỉ có 4program HD/1channel)

698000 6956 64
714000
722000
754000
762000

SD thì càng ẹ hơn (11 program/channel VS 8program/channel)
730000 6956 64
738000
746000
810000
818000
826000
834000
842000
850000
858000

Ngoài ra, hiện nay cái 40EH5300 của em có thể xem toàn bộ đống file mkv em lưu trên NAS với DTS luôn rồi, nên giờ cất luôn cái HDPlayer vào kho rồi. Mà mình thấy xem KTS DVB build-in TV ok hơn gắng ngoài do giảm thiểu việc truyền dẫn và chỉ 1 cái remote là ok hết. Mà sao phân biệt thiệt đó các model của SS bán trong khu vực ASIA mình lại không có cổng CI/CI+, trong khi bán ở EU/US thì có CI/CI+ nên bên đó họ chỉ mua thểm CAM module và thẻ giải mã của nhà đài là ok rồi. Không lể giờ tháo main ra và hàn thêm cổng gắng card vào a (gỡ trong mấy cái STB ra) do hôm bữa BH thay main co cái TV em thấy có chổ để hàn thêm công gắng card nữa thôi, linh kiện đủ hết rồi) mất BH 2 năm.

vuhothang

Member

mình dùng 40eh5300 bắt được 133 kênh KTS SCTV (thanks to vuhothang) nhưng chỉ có 86 kênh SD và 10 kênh HD có tín hiệu và xem rất tốt, các kênh còn lại ko có tín hiệu hoặc vỡ hình. ai có cách nào giải quyết ko nhỉ?

Cái này là do nguồn tín hiệu tới TV bạn bị yêu sắt yếu rồi. Vệ sinh lại toàn bộ jack cắm trên tường (nếu chạy đây âm tường thì hơi mệt) Không thì tháo mặt nạ âm tường bỏ đi mua đồ nối dây trực tiếp vào TV cho tốt hoặc mua thêm amplifi tăng tín hiệu lên nhé! Nhà mình phải bỏ toàn bộ giây âm tường giờ sài nẹp chạy nổi với bộ chia tín hiệu loại tốt cho các phòng luôn rồi.

vuhothang

Member

sorry bấm nhầm 2 lần

laphuong

Member

Chúc mừng bác laphuong nhé, em thì sài HTVC nên chỉ coi được 80 program free thôi, trong đó có HTV7,HTV9 HD (upscale)/ BongdaHD là ok.
Còn SCTV thì free hết mà, nghe nói free đến hết 2015.
Thông số kênh đây bác laphuong dò lại thử nhé(do hồi sữa nhà qua o nhà thằng em nó sài SCTV nên ma cai Topfield HD qua dò được đủ hết mà)

HD có 25 program/5channel (cái này ẹ quá trong khi HTVC chỉ có 4program HD/1channel)

698000 6956 64
714000
722000
754000
762000

SD thì càng ẹ hơn (11 program/channel VS 8program/channel)
730000 6956 64
738000
746000
810000
818000
826000
834000
842000
850000
858000

Ngoài ra, hiện nay cái 40EH5300 của em có thể xem toàn bộ đống file mkv em lưu trên NAS với DTS luôn rồi, nên giờ cất luôn cái HDPlayer vào kho rồi. Mà mình thấy xem KTS DVB build-in TV ok hơn gắng ngoài do giảm thiểu việc truyền dẫn và chỉ 1 cái remote là ok hết. Mà sao phân biệt thiệt đó các model của SS bán trong khu vực ASIA mình lại không có cổng CI/CI+, trong khi bán ở EU/US thì có CI/CI+ nên bên đó họ chỉ mua thểm CAM module và thẻ giải mã của nhà đài là ok rồi. Không lể giờ tháo main ra và hàn thêm cổng gắng card vào a (gỡ trong mấy cái STB ra) do hôm bữa BH thay main co cái TV em thấy có chổ để hàn thêm công gắng card nữa thôi, linh kiện đủ hết rồi) mất BH 2 năm.

trước đây mình định mua toshiba 40pu200 nhưng đọc bài hướng dẫn của bạn xong mình mua 40eh5300 ngay ko cần suy nghĩ vì cho dù chất lượng hình ảnh ko bằng nhưng có thêm dlna, smart tv, và DVB-C thì tốt quá, cách làm cũng đơn giản. Cáp mình ko đi âm tường nhưng có chia 3 tv, xem cáp analog khá tốt gần tương đương sd, có 1 khuếch đại nhỏ trước khi vào TV. HD chỉ bắt được tần số 698000 và 722000 signal quality 99% xem rất tốt 10 kênh ko bao giờ vỡ hình nhưng 714000, 754000, 762000 signal quality 0%. mình nghĩ tín hiệu kém thì chênh nhau ít thôi chứ nhỉ? các kênh SD bắt được cũng signal 99% xem rất tốt 86 kênh ko vỡ hình, còn 738000, 746000 thì 0% buồn ghê ghớm vì ko có các kênh VTV. nếu dò tự động thì lên cả 133 kênh nhưng những kênh thuộc tần số đó ko có tín hiệu
Mình cũng cài allshare trên máy tính xem phim tiện ghê khỏi cần copy vào usb ngoài. dùng tab quay phim rồi phát ko dây qua TV thật yomost. Thanks bạn nhiều

vuhothang

Member

bạn có thể +/- 000125 để xem mức tín hiệu tại mỗi channel đang bị 0% xem sao nhé, nếu không vào lại Service Menu tìm đến DTV LNA không nhớ nằm trong mục nào bật "on" lên nhé, đây là tính năng auto Boost khi gặp channel có mức tính hiệu yếu TV sẽ tự nâng lên thêm. LNA cũng hổ trợ đối với Analog channel ( do đang mày mò với em UA32EH4003 sai lầm khi chọn model này, giờ vẫn chưa làm gì được cả) đang nhờ các mem trên samygo support thêm.

laphuong

Member

bạn có thể +/- 000125 để xem mức tín hiệu tại mỗi channel đang bị 0% xem sao nhé, nếu không vào lại Service Menu tìm đến DTV LNA không nhớ nằm trong mục nào bật "on" lên nhé, đây là tính năng auto Boost khi gặp channel có mức tính hiệu yếu TV sẽ tự nâng lên thêm. LNA cũng hổ trợ đối với Analog channel ( do đang mày mò với em UA32EH4003 sai lầm khi chọn model này, giờ vẫn chưa làm gì được cả) đang nhờ các mem trên samygo support thêm.

Kiếm hoài ko thấy DTV LNA, bạn giúp tí nữa nha. đây là Control-SubOption (mình đổi LNA support từ 0 thành 1 cũng ko ăn thua)

đây là SVC

còn đây là mục gì quên mất rồi

vuhothang

Member

Để mình nguyên cứu lại vụ này nhe, vì cái EH5300 của em hiện nay vợ tịch thu để thưỡng thức film bộ rồi, giờ đang vọc em EH4003.

Bác vọc thêm cái này nhé, ở hình 1 chỉnh PVR Support off->ON, Hinh số 3 PVR Record Num 0->1 thế là có thể PVR và timeshift rồi, nhưng có cái là mấy cái file record đó chỉ xem được trên TV SS thôi, chưa sài được trên thiết bị khác. Trên samygo cũng có tool để remove nhưng đối với E Series chưa remove khóa bảo vệ được, Khi này USB để record và timeshift sẽ phải format theo định đạng Ext-xx của linux nhé.

Còn cái Num of IPTV đó nếu nhà bác có IPTV thì vọc nó luôn đi, do nhà em không sài IPTV.

vuhothang

Member

Còn vụ tín hiệu yếu, bác laphuong về test thử mua 1 sợi dây cable nối thẳng từ nguồn của SCTV lại xem sao (SCTV-cable-splitter-cable-TV) để xác định xem lỗi nơi đâu nhé. Không lẻ SCTV dời channel rồi à, HTVC thì trên TV khi thêm thông số kênh của các program HD khóa mã thì vẫn thấy quality la 99% nhưng không lưu program vào channel list được, bấm số thì vẫn có nhưng báo chương trình bị khóa mã. Để CN này mang cái Topfiled HD của HTVC qua nhà thằng em dò lại xem sao nhé!

Mà bác lanphuong ơi, sao TV của bác lại hiện CATV thế, của mình là CDTV mà.

laphuong

Member

Còn vụ tín hiệu yếu, bác laphuong về test thử mua 1 sợi dây cable nối thẳng từ nguồn của SCTV lại xem sao (SCTV-cable-splitter-cable-TV) để xác định xem lỗi nơi đâu nhé. Không lẻ SCTV dời channel rồi à, HTVC thì trên TV khi thêm thông số kênh của các program HD khóa mã thì vẫn thấy quality la 99% nhưng không lưu program vào channel list được, bấm số thì vẫn có nhưng báo chương trình bị khóa mã. Để CN này mang cái Topfiled HD của HTVC qua nhà thằng em dò lại xem sao nhé!

Mà bác lanphuong ơi, sao TV của bác lại hiện CATV thế, của mình là CDTV mà.

khi xem analog nó hiện CATV, khi xem digital nó hiện CDTV. VTV 3 nhà mình chưa có digital. mình chờ đến CN mong tin của bạn nhé. mình sẽ nghiên cứu lại vụ dây cáp, thanks

vuhothang

Member

Sorry bác laphuong nhé, hôm CN thằng em không có nhà để qua thử cái HDTV của HVTC trên SCTV. Nhưng có gọi điện thoại thằng bạn đang sài HDTV của SCTV thì nó nói thông số vẫn như củ, không cần sài Smartcard nên mình nghỉ các kênh chưa khóa mã. Bác chịu khó kéo cáp trực tiếp từ gần nguồn ngoài đưo72ng vào TV bác để test thử xem sao nhé.

laphuong

Member

nghe lời bác vuhothang mình đã đi lại hệ thống dây cáp đầu vào và bây giờ đã bắt được toàn bộ 133 kênh rồi. ngon quá đi thôi con này ko đối thủ trong tầm giá dưới 10tr. còn 1 điều thú vị nữa là tivi 40eh5300 của mình samsung made in VN nhưng panel lại made in japan do sharp sản xuất, ký hiệu TV là 40H6AF0D, chữ H là panel sharp, theo thông tin thu thập được thì samsung mua 1 lượng lớn panel 40inch thế hệ 10 của sharp sx tại NB. Con của mình chắc rơi vào trường hợp này. Màu sắc đẹp có chiều sâu nhưng góc nhìn kém hơn panel samsung trên tv 46F5000, nhìn nghiêng bạc màu trông thấy thua panel samsung. Mình ko có cơ hội để 2con cạnh nhau nên ko biết con nào nhìn thẳng đẹp hơn, nghe nói mấy con sony cao cấp xài panel sharp cũng vậy nên tự an ủi. Độ bền và xuống màu thì thời gian sẽ trả lời. trước mắt hài lòng với DVB-C, DLNA, smart tv đã. iptv mình không có còn ghi lại chương trình mình ko cần hihi. công nhận con này đa chức năng quá. bác vuhothang rảnh rỗi thì xem thử tv nhà bác ký hiệu ntn, panel gì nhé

Bên trên