[HỎI] HDMI, DLNA là gì?

b0ydjk3

Member
Như title.. Em đang thắc mắc vì em không biết sử dụng như thế nào... Chẳng là nhà em sắm cái TV 42 inch lâu rồi nhưng chỉ dùng để xem truyền hình thôi.. Có mấy cổng đằng sau mà không biết dùng như nào.. Mọi người giúp em với

ascent2011

~X( cổng HDMI, Optical, VGA, AUDIO, USB, để làm gì thì bạn tự xem hướng dẫn là biết:D

sumimo

Well-Known Member
Nhưng Kết nối DLNA như thế nào ạ.. Em mò mãi mà không hiểu

Các thiết bị có chức năng DLNA kết nối với nhau trong cùng 1 mạng nội bộ ( cả có dây lẫn không dây ).

Thiết lập chia sẻ dữ liệu trên thiết bị nào có dữ liệu chia sẻ như máy tính , điện thoại, ổ cứng mạng ... có thể ra lệnh phát đến Tivi ( nếu có chức năng này), hoặc bật Tivi rồi vào mục Play ( music, video, photo ) dẫn đến dữ liệu đã được chia sẻ và xem , rất nhanh.

Trên máy tính có thể dùng Windows Media Player 12 , bấm vào stream >> chọn tất cho dễ. Hoặc cài thêm phần mềm khác như Serviio Console.

Các thiết bị như điện thoại có thể có sẵn hoặc cài thêm thêm phần mềm, Arkuda với Iphone, Media House với Androi, với NOKIA thường có sẵn với những dòng cao cấp từ N8 tới Lumia, nếu chưa có thì cài DLNA play nếu thiết bị có chấp nhận cho cài.

Điều cuối là kiểm tra Tivi trong phần cài đặt mạng ( Tivi có kết nối mạng ) >> mục thiết bị từ xa , bật hết lên cho dễ.

Cứ từ từ mày mò tìm hiểu, rồi sẽ thành công thôi . Chúc bạn may mắn.

Ðề: [HỎI] HDMI, DLNA là gì?

Bác hình dung dư lày cho dễ về DLNA: Bác có TV hỗ trợ DLNA và được nối mạng LAN, một cái Smartphone với bộ phim "tự quay" tối qua, giờ bác muốn chiếu phim lên TV cho thiên hạ xem thì DLNA sẽ giúp bác chiếu 1 cách nhanh nhất dễ dàng nhất mà k cần phải thêm máy tính vào nữa. Bác tìm hiểu thêm cái này sẽ rất hay đấy!

Còn HDMI hiểu nôm na là cổng giao tiếp các thiết bị có độ phân giải cao thôi.
Chúc bác vui.

Bên trên