[Hỏi] Khắc phục tiếng đối thoại nhỏ khi xem phim.

Như tiêu đề, có bác nào chỉ dùm em cách làm cho các kênh âm thanh của dàn 5.1 cân bằng hơn không? 2 kênh trái-phải của em thì to, rõ ràng nhưng kênh trung tâm thì quá nhỏ nên xem phim rất khó chịu. Em có thử điều chỉnh trên receiver bằng cách +dB cho kênh trung tâm nhưng cũng không mấy hiệu quả. Vậy xin hỏi có phần mềm nào xử lí được tình hình này không? Em xem phim bằng mkplayer ( ac3fitler+ coreAVC). Cám ơn các bác nhiều :D

virbac

Ðề: [Hỏi] Khắc phục tiếng đối thoại nhỏ khi xem phim.

Chào bạn..
Bạn có thể kết hợp giảm âm -dB kênh trái..đồng thời tăng +dB trung tâm...theo tôi biết, lời thoại trong phim chủ yếu phát từ loa trung tâm (hoặc có thể thay loa Center với công xuất lớn hơn). Vấn đề này do Receiver và loa của bạn thôi..không cần dùng phần mềm khắc phục???
Chúc bạn như ý

mình google search thì thấy có vài người nói có thể tinh chỉnh trên ac3fitler để cân bằng âm thanh, nhưng cụ thể như nào thì không rõ. Hóng cao thủ vào giúp :(

DAIYOU

Active Member

Bạn dùng loa có đồng bộ số Ohm hay không? Nếu khác nhau thì cái nào có số Ohm càng nhỏ thì loa nghe nhỏ.Cách khắc phục chỉ có thể chỉnh lại trên Rec kênh Center +dB và giảm ở 2 kênh L,R

ok, để mình thử lại xem sao, cám ơn nhiều nhé :D

tangvanthang

Well-Known Member

trước mình chưa mua loa center chuyên dụng, mình đấu nối tiếp 1 cặp loa bookshelf làm center nhưng âm thanh đúng là không như mong muốn mặc dù đã giảm front xuống nhiều nhưng kênh center vẫn nhỏ xem phim không sướng chút nào sau này mua cái center yamaha thay vào xem mới đúng là xem phim tiếng rõ ràng rất chi là phê, bác lên đầu tư quả center ngon vào, có người nói center là trái tim của dàn HT đấy !!!

nongdan9x

Mình cũng bị cái này :( helpp

trungsmarter

em cũng xin hóng một chút. liệu bác chủ có quên setup bên receiver sang dts 5.1 ko ta? hay bác vẫn để stereo nghe ta?

tran van

bác đã tăng db cho loa center chưa bác?

Có chỗ cài đặt khoảng cách từ các loa đến tai người nghe mà. Bác tang khoảng cách loa center và giảm khoảng cách front, Như thế receiver sẽ tang tín hiệu đến center và bác sẽ có tiếng phát ra từ center lớn hơn.

Bên trên