[Hỏi] Nhờ tư vấn mua card kết nối với HDD Box gắn ngoài

v0minh

Huyền Thoại
Chào mọi người.

Mình dự định mở rộng lưu trữ cho cái máy hiện tại, nên dự định mua cái HDD này

Nó là Hot-swap và chỉ dùng chứa HDD Hard Disk Drive Cage
Panel phía sau có 4 công SATA III như hình

Mình phác họa thử nhiều cách để kết nối với máy tính nhưng vẫn chưa thấy cách nào tiện.

1- Mua thêm 1 cái card PCI-Express to 4 SATA III, nhưng rồi vẫn phải đấu dây SATA chạy từ sau cục này vào mainboard trong máy (ko thể gắn cục này vào case PC nên phải để ngoai)

2- Mình thấy trên mạng có sợi Mini-SAS to 4 SATA III gọn quá, nhưng ko biết đấu vào thế nào ?

3- Có mấy cái card PCI -> eSATA hoặc SATAIII -> eSATA,ko biết rồi sau đó kết nối thế nào với cục HDD này.

Do cục này để ngoài nên nếu cố nối dài dây SATA III vào mainboard cũng được nhưng cồng kềnh, khó coi, dễ bị chuột bọ cắn, thạch sùng múa lửa,... mà kiếm dây SATA dài cugn4 mất công nữa.

Cám ơn

v0minh

Huyền Thoại
Cái box này có lẻ trong tương lai mới tính dến bác à.

Giá thành của nó cũng khá cao, tính năng chỉ để lưu trữ gắn ngoài kết nối qua USB 3.0. Đặc biệt là nó chỉ hỗ trợ ổ 6TB (thấy mấy trang info đều vậy)

Với giá đó mình có thể dựng 1 cái case gồm cả mainboard, PSU, để làm cái đa năng hơn. Tất nhiên nó ngốn ít điện và êm ái, nhưng có lẽ để thời gian sau :D Cám ơn bác tư vấn.

Còn mình định dùng tạm mở rộng lưu trữ, sau sẽ lấy một cái case trống rồi tự dựng, hàn cắt ghép nối vào cho giống mấy bác trên này :D

v0minh

Huyền Thoại
Orico 9558u3 dùng cũng tiện 5bay 40tb cắm dune nhận full ổ cũng tiện bác ạ . E đang dùng :D

Ừ, cái box này mình cũng đắn do khi muốn mở rộng. Mình chọn cái bay trên để sau này dựng Data center thì mua cái chasis của NORCO rồi gắn vào là xong.

Haizz. Khó tính nhỉ

airport

Active Member
Nó là Hot-swap và chỉ dùng chứa HDD Hard Disk Drive Cage
Panel phía sau có 4 công SATA III như hình

2- Mình thấy trên mạng có sợi Mini-SAS to 4 SATA III gọn quá, nhưng ko biết đấu vào thế nào ?

Với phương án 2 này của bác thì cần mua 1 card RAID có mini SAS, cắm sợi dây này vào và kéo ra cắm cho cái box của bác.
Phương án này cũng không quá đắt tiền, card RAID khoảng 1,5tr, cable mini SAS khoảng 300k, tuy nhiên bác vẫn cần 2 đường cấp nguồn molex kéo ra cùng cable sata.

v0minh

Huyền Thoại
Với phương án 2 này của bác thì cần mua 1 card RAID có mini SAS, cắm sợi dây này vào và kéo ra cắm cho cái box của bác.
Phương án này cũng không quá đắt tiền, card RAID khoảng 1,5tr, cable mini SAS khoảng 300k, tuy nhiên bác vẫn cần 2 đường cấp nguồn molex kéo ra cùng cable sata.
Tuyệt, đây đúng là điều mình đang băn khoăn.

Cái card bác nói nó tựa tựa thế này phải ko?

Nếu ko chạy RAID thì có cách nào ko bác ? Còn RAID thì chọn loại hỗ trợ 12 HDD, tức 3 cổng SAS mini có ko?
Cái nguồn cho nó mình thấy trên mạng có cái sợi SATAe 15 pin -> 2 sợi 5V đó, mà ko biết cái SATAe nó lấy nguồn điện từ đâu? Mình ngó qua cái PSU Corsair đang dùng ko thấy có loại cổng này

airport

Active Member
Tuyệt, đây đúng là điều mình đang băn khoăn.

Cái card bác nói nó tựa tựa thế này phải ko?

View attachment 271811

Nếu ko chạy RAID thì có cách nào ko bác ? Còn RAID thì chọn loại hỗ trợ 12 HDD, tức 3 cổng SAS mini có ko?

card-jpg.263473

sasports-jpg.263474

Tất cả các card raid mình dùng sau khi mua về đều bỏ tính năng RAID mà chuyển sang dùng IT mode tức là 4 hoặc 8 cổng SATA độc lập.

Hiện mình chỉ thấy có 8 cổng sata được cắm trên 2 cổng mini SAS thôi.

Bác tham khảo cái card Sata Dell Perc H310 hoặc card Sata LSI 9211-8i với firmware IT.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Bác mua case cooler master n300 chơi đc 11hdd rồi. Bác mua linh tinh tốn kém mệt sức thôi.

Bên trên