Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Q5IV vẫn trung thành 1.0.7 vì chả thấy có gì cần nâng cấp. Kodi vẫn tuyệt. Offline thì ko cần âm thanh 7.1 và 3d nên chả có gì cần nâng cấp

Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

MỚi sáng sớm mà nghe tin sét đánh

biết tin này lâu rồi mà tưởng do khan hàng. Vậy đợi Q5 V, VI, VII... X thôi =))

p/s: trước mắt các bác giữ cho kỹ mấy bản fw cs hoặc fw nào mình thích đi, chứ nhiều khả năng nó ko hỗ trợ fw mới nữa đâu ^^

Các bác nhớ lưu lại nhé, đề nghị tăng giá Q5IV đi!

Hero307

Active Member
Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Các bác thương gia Himedia vào đây cho anh em tí ý kiến nhỉ? Theo link trên từ futeko thì Himedia không hỗ trợ dòng chip HiSilicon 3798C nữa, vậy giờ là Q5IV thì có gì đảm bảo cho Q10IV sẽ không phải nạn nhân kế tiếp không? Các bác cứ việc không sản xuất chứ lý do gì lại không hỗ trợ nữa nhỉ, hoặc nếu không hỗ trợ nữa thì phải có chính sách hỗ trợ đổi sang dòng khác cho anh em chứ?

Bắt đầu có tí ân hận khi đợt trước không lấy Zidoo X6 mà lại rước Q5 rồi đấy, đem con bỏ chợ vãi đạn. Làm ăn kiểu nông dân...

eolohd

Active Member

Các bác thương gia Himedia vào đây cho anh em tí ý kiến nhỉ? Theo link trên từ futeko thì Himedia không hỗ trợ dòng chip HiSilicon 3798C nữa, vậy giờ là Q5IV thì có gì đảm bảo cho Q10IV sẽ không phải nạn nhân kế tiếp không? Các bác cứ việc không sản xuất chứ lý do gì lại không hỗ trợ nữa nhỉ, hoặc nếu không hỗ trợ nữa thì phải có chính sách hỗ trợ đổi sang dòng khác cho anh em chứ?

Bắt đầu có tí ân hận khi đợt trước không lấy Zidoo X6 mà lại rước Q5 rồi đấy, đem con bỏ chợ vãi đạn. Làm ăn kiểu nông dân...

Bác ơi, ko biết bác đã đọc topic chưa hay chỉ đọc dòng chữ bác Dynamic504 gõ ở trên??? Vậy em đọc giúp bác nè:
Himedia will continue to support Q5/Q10 4K3D as evidenced by the new firmware last week.
Tóm lại bác đọc kỹ đi ạ, thực ra tin này là bình thường. Giống như Minix ko sản xuất X8-H, X8 mà tập trung nâng cấp thành X8 Plus và X8-H Plus (nâng đời chip). Trong trường hợp này, Himedia cũng y chang, nâng cấp Q10 thành chip V200 (đời sau của Hi3798C). Đây là chuyện cực kỳ bình thường của Công nghệ, phần cứng Q10 cũng giữ được gần 2 năm rồi, đã đến lúc nâng đời.
Về mặt hỗ trợ FW, họ vẫn cam kết support FW mà bác.
Nhiều lúc em thấy dân mạng bị gán câu "auto chửi" nghĩ mà cũng đúng :(

caothudeche

Moderator

bác play bằng trình mặc định ?
Quên mất em chưa thử Kodi phát nào.
Đối với bản thân thì dùng Kodi không sao. Nhưng các thành viên khác trong gia đình là một vấn đề lớn đó.

Sáng đọc thoáng nên ghi vậy. Thực ra ní ko sản xuất nữa nhưng có thể tiếp tục hỗ trợ ra firmware khác vì nới 2 tuần trc có firmware mới đó thôi! Hi vọng vậy.

Hero307

Active Member

Bác ơi, ko biết bác đã đọc topic chưa hay chỉ đọc dòng chữ bác Dynamic504 gõ ở trên??? Vậy em đọc giúp bác nè:

Tóm lại bác đọc kỹ đi ạ, thực ra tin này là bình thường. Giống như Minix ko sản xuất X8-H, X8 mà tập trung nâng cấp thành X8 Plus và X8-H Plus (nâng đời chip). Trong trường hợp này, Himedia cũng y chang, nâng cấp Q10 thành chip V200 (đời sau của Hi3798C). Đây là chuyện cực kỳ bình thường của Công nghệ, phần cứng Q10 cũng giữ được gần 2 năm rồi, đã đến lúc nâng đời.
Về mặt hỗ trợ FW, họ vẫn cam kết support FW mà bác.
Nhiều lúc em thấy dân mạng bị gán câu "auto chửi" nghĩ mà cũng đúng :(
Bác dịch hộ em cái câu bác trích trước khi gán "auto chửi" cho mình nhé. Vì việc Himedia mới ra "bản fw tuần trước" mà bác khẳng định họ "vẫn cam kết support" hả bác? Họ tuyên bố cam kết ở đâu vậy bác? Bản fw 3.0.3 cho Q5/Q10 ra gần tháng nay bị lỗi mỗi cái file patch 1080p mà có thấy hãng nói gì đâu bác? Mình đang phải chạy bản custom của nước ngoài nó mod cả 2 tháng nay có dùng được hàng chính hãng đâu? Thế có đáng "auto chửi" chưa bác?

supportitvplus

Sáng đọc thoáng nên ghi vậy. Thực ra ní ko sản xuất nữa nhưng có thể tiếp tục hỗ trợ ra firmware khác vì nới 2 tuần trc có firmware mới đó thôi! Hi vọng vậy.

Việc hỗ trợ firmware thì em nghĩ là đương nhiên sẽ có thôi. Chính Himedia cũng đã đưa thông tin là sẽ tiếp tục cập nhật các bản firmware tiếp theo mà bác.

ruatmap

Member

Q5 4K không sản xuất và được hỗ trợ nữa nhé! http://www.futeko.com/newforum/index.php?topic=533.0

Bên đó ghi là "Q5 4K3D DISCONTINUED by Himedia/HiSilicon" tức là không sản xuất chứ không ngưng hỗ trợ, bác giống lều báo Việt Nam ghê.
Mà dù có hỗ trợ thì chắc thêm một bản update lớn cuối cùng rồi thôi, vì con này đã đạt độ chín rồi nên tính năng thêm vào chắc cũng chỉ lẻ tẻ chứ không nhiều. Tới lúc này thì cũng đã con nào đánh bại được nó về khoản Offline, ra thêm con Q5 V200 chắc mấy con còn lại vái lạy luôn.

Em mới rước Q10 IV về cho tất cả qui tụ trong 1. Nhưng đã có 2 cái không hài lòng về nó, và cần các bác nào đã từng bị xử lý giùm.
1. Không hỗ trợ 3D Over/Under: Cũng may con TV có xử lý giúp.
2. 3D ISO: Tỉ lệ khung hình nhảy liên tục, khoảng 2-3 phút/lần.
Khung hình đúng 21:9.

Hiện tại mình mới chỉ có 1 phim 3D ISO để thử, nên chưa rõ nguyên nhân từ đâu.
Đó là phim Age Of Extinction bản VAV.

Phim thì tùy phim bác ạ có phim toàn 21:9 do quay bằng máy quay chuẩn thường, chuyển về 16:9 là dùng máy quay IMAX góc rộng độ phân giải cao hơn nhưng rất nặng nên đa số cảnh là máy quay thường. Bác coi thêm Instertellar, The Dark Night là rõ.

http://www.hdvietnam.com/diendan/142-vbrecycle-tools/879523-4k-imax-camera-se-lam-cho.html

eolohd

Active Member

Bác dịch hộ em cái câu bác trích trước khi gán "auto chửi" cho mình nhé. Vì việc Himedia mới ra "bản fw tuần trước" mà bác khẳng định họ "vẫn cam kết support" hả bác? Họ tuyên bố cam kết ở đâu vậy bác? Bản fw 3.0.3 cho Q5/Q10 ra gần tháng nay bị lỗi mỗi cái file patch 1080p mà có thấy hãng nói gì đâu bác? Mình đang phải chạy bản custom của nước ngoài nó mod cả 2 tháng nay có dùng được hàng chính hãng đâu? Thế có đáng "auto chửi" chưa bác?

Cái tin Huawei ngừng sản xuất chip Hi3798C đã có từ lâu rồi bác ạ, chinh vì thế cách đây 2 tháng mới cháy hàng Q10/Q5 toàn quốc, sau đó Himedia than quá nên Huawei sản xuất lần cuối cùng 1 lô chipset trước khi chính thức phát triển chipset mới. Mình chỉ là đại lý thôi cũng đã biết tin Q10 sẽ có dòng nâng cấp, ngưng sx dòng hiện tại cách đây 2-3 tháng rồi. Ấy vậy mà cũng mới có FW ra đó thôi, mình nghĩ đó chính là bằng chứng, với lại admin Futeko uy tín nói như vậy bác cũng ko tin thì chắc mình sẽ nhờ vả Tập cận Bình cam kết cho bác nhé?
Chuyện 1 thiết bị ngừng sx để thay bằng dòng cao hơn là chuyện bình thường không thể bình thường hơn. Thằng HTC to như thế mà mình xài con 820S của nó (chip 8 lõi, RAM 2GB, giá trung cấp 8tr hơn) mà cả năm nay nó có update FW lần nào đâu? Cả Apple mà còn ngưng support iPhone 4, Windows ngưng support Xp v.v.. Nên mới có chuyện khi mua thường mua luôn loại mới ra gần nhất để timelife nó dài hơn. Cho nên mình mới ko hiểu có cái gì bức xúc ở đây mà bác chửi?

hainam1982

Well-Known Member

các bác cho em hỏi hôm trước em reset con Q5IV của em và download app imove trên trang itvplus về cài nhưng báo lỗi không cài được là sao ạ.có bác nào có bản nào khác không cho em xin với

HCMLIKÉ

Member

Hero307

Active Member

Cái tin Huawei ngừng sản xuất chip Hi3798C đã có từ lâu rồi bác ạ, chinh vì thế cách đây 2 tháng mới cháy hàng Q10/Q5 toàn quốc, sau đó Himedia than quá nên Huawei sản xuất lần cuối cùng 1 lô chipset trước khi chính thức phát triển chipset mới. Mình chỉ là đại lý thôi cũng đã biết tin Q10 sẽ có dòng nâng cấp, ngưng sx dòng hiện tại cách đây 2-3 tháng rồi. Ấy vậy mà cũng mới có FW ra đó thôi, mình nghĩ đó chính là bằng chứng, với lại admin Futeko uy tín nói như vậy bác cũng ko tin thì chắc mình sẽ nhờ vả Tập cận Bình cam kết cho bác nhé?
Chuyện 1 thiết bị ngừng sx để thay bằng dòng cao hơn là chuyện bình thường không thể bình thường hơn. Thằng HTC to như thế mà mình xài con 820S của nó (chip 8 lõi, RAM 2GB, giá trung cấp 8tr hơn) mà cả năm nay nó có update FW lần nào đâu? Cả Apple mà còn ngưng support iPhone 4, Windows ngưng support Xp v.v.. Nên mới có chuyện khi mua thường mua luôn loại mới ra gần nhất để timelife nó dài hơn. Cho nên mình mới ko hiểu có cái gì bức xúc ở đây mà bác chửi?
1) Mình thiết nghĩ bác là đại lý bán hàng thì cũng nên có so sánh, đánh giá khách quan hơn để tránh gây hiểu lầm cho khách hàng. Cặp sản phẩm Q5/Q10 là mới nhất, mạnh nhất của Himedia cũng giống như cặp iPhone 6s/6s+ của Apple vậy, nếu bác đem so sánh với Apple thì bác phải so sánh tương đương với cặp này chứ sao bác lại so sánh với với việc Apple ngưng hỗ trợ iPhone 4 là loại sản phẩm ra đời cách đây 5 năm ??? Việc hiện nay Apple ngưng hỗ trợ iPhone 4 là chuyện bình thường, nhưng nếu tự dưng tuyên bố ngưng hỗ trợ iPhone 6s/6s+ thì liệu khách hàng có chấp nhận nổi không, có bị khách hàng "auto chửi" không? Việc bỗng dưng Himedia ngừng hỗ trợ dòng sản phẩm mới nhất, mạnh nhất thì phải xem lại, Bác đừng tranh luận kiểu đánh tráo khái niệm như thế bác ạ.

2) Việc "cam kết" của một thương hiệu lớn được thực hiện thông qua việc "một Admin uy tín NÓI NHƯ VẬY" có thể hiện sự chuyên nghiệp của thương hiệu đó không bác? Làm việc như vậy thì không phải nông dân thì là gì? Việc khách hàng không nhận được sự cam kết về sản phẩm bằng kênh phát ngôn chính thống của chính hãng thì khách hàng hoàn toàn có quyền không tin tưởng vào sản phẩm của đó, như vậy có gì sai? Bác là đại lý bán hàng lẽ ra phải là một kênh cầu nối giúp khách phản hồi thông tin sản phẩm về cho nhà sản xuất và ngược lại, chứ không phải cả vú lấp miệng em như thế này bác nhé.

P/s: Mình đang dùng Q5IV và đang rất hài lòng về sản phẩm chưa hề phàn nàn (bác có thể xem history), hôm nay chỉ là thấy không vui với thông tin về sản phẩm mà thôi. Mình không phải cò dìm hàng sản phẩm của bất cứ hãng nào nên mong bác nếu có thông tin thì trao đổi cho công bằng và khách quan để anh em đỡ bị nhiễu nhé.

hainam1982

Well-Known Member

thanks bác để em tải về tối cài thử xem

tienlequoc

Well-Known Member

Tranh cãi nhau làm gì? Thằng futeko là nhà phân phối Himedia tại thị trường châu Âu, ở Việt Nam cũng có nhà phân phối tương đương là http://himediatech.vn/ hay itvplus.net. Trong vấn đề này chỉ cần nhà phân phối tại VN soạn ra một cái email hỏi thằng Himedia chính chủ bên Tàu xem "mày còn support fw mới cho Q5/10IV hay đem con bỏ chợ rồi" thì nó sẽ trả lời ngay thôi mà. :)) Mà theo mình nhớ cách đây vài ngày nhà phân phối Himedia có show một cái giao diện mới bảo là sẽ tích hợp vào fw cho tất cả các dòng Himedia trong thời gian sắp tới mờ. Không lẻ show hàng xong bỏ của chạy lấy người???

Bước đầu tiên, mình xin phép đưa ra giao diện mới của Himedia trên bản firmware tiếp theo. Giao diện này sẽ có trên tất cả các box nhé.

Ngoài ra, firmware sau sẽ hỗ trợ ngôn ngữ 100% thuần Việt, giúp cho người lớn tuổi và trẻ nhỏ dễ dàng sử dụng hơn.

caothudeche

Moderator

B
Phim thì tùy phim bác ạ có phim toàn 21:9 do quay bằng máy quay chuẩn thường, chuyển về 16:9 là dùng máy quay IMAX góc rộng độ phân giải cao hơn nhưng rất nặng nên đa số cảnh là máy quay thường. Bác coi thêm Instertellar, The Dark Night là rõ.

http://www.hdvietnam.com/diendan/142-vbrecycle-tools/879523-4k-imax-camera-se-lam-cho.html
Chỗ này hơi lờ mờ bác ạ.
Họ quay bằng gì em không quan tâm. Nhưng chả nhà sản xuất nào lại đưa ra một bản mà lúc thì 16:9, lúc thì 1,9:1. (Hay là em chưa biết)
Và cứ cho là họ tung ra trong bản 3D ISO có luôn cả khung hình 16:9, và IMAX 1,9:1, thì việc Q10 IV chơi như vậy thì là vẫn là một sự thiếu sót. Trừ khi nó là cái bản sản xuất hỗn độn kia có thật.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Chỗ này hơi lờ mờ bác ạ.
Họ quay bằng gì em không quan tâm. Nhưng chả nhà sản xuất nào lại đưa ra một bản mà lúc thì 16:9, lúc thì 1,9:1. (Hay là em chưa biết)
Và cứ cho là họ tung ra trong bản 3D ISO có luôn cả khung hình 16:9, và IMAX 1,9:1, thì việc Q10 IV chơi như vậy thì là vẫn là một sự thiếu sót. Trừ khi nó là cái bản sản xuất hỗn độn kia có thật.

lúc trước mình có xem bản 3D iso thế giới thần tiên Alice, lúc thì màn hình 4:3, lúc thì 16:9, lúc thì 21:9. Không biết có phải cùng trường hợp với bác không :)

ruatmap

Member

Chỗ này hơi lờ mờ bác ạ.

Đây là dụng ý của nhà sản xuất phim, đoạn cao trào dùng IMAX 16:9, đoạn thường dùng 21:9, còn lý do sao ko dùng IMAX hết thì theo mình được biết thì máy quay IMAX rất nặng khoảng trên 100kg và mắc tiền biên tập khó nên chỉ quay những đoạn quan trọng. Bác tải phim khác coi xem và nên tìm hiểu để biết, trong topic phim Instertellar bác hungdaita có giải thích.

eolohd

Active Member

1) Mình thiết nghĩ bác là đại lý bán hàng thì cũng nên có so sánh, đánh giá khách quan hơn để tránh gây hiểu lầm cho khách hàng. Cặp sản phẩm Q5/Q10 là mới nhất, mạnh nhất của Himedia cũng giống như cặp iPhone 6s/6s+ của Apple vậy, nếu bác đem so sánh với Apple thì bác phải so sánh tương đương với cặp này chứ sao bác lại so sánh với với việc Apple ngưng hỗ trợ iPhone 4 là loại sản phẩm ra đời cách đây 5 năm ??? Việc hiện nay Apple ngưng hỗ trợ iPhone 4 là chuyện bình thường, nhưng nếu tự dưng tuyên bố ngưng hỗ trợ iPhone 6s/6s+ thì liệu khách hàng có chấp nhận nổi không, có bị khách hàng "auto chửi" không? Việc bỗng dưng Himedia ngừng hỗ trợ dòng sản phẩm mới nhất, mạnh nhất thì phải xem lại, Bác đừng tranh luận kiểu đánh tráo khái niệm như thế bác ạ.

2) Việc "cam kết" của một thương hiệu lớn được thực hiện thông qua việc "một Admin uy tín NÓI NHƯ VẬY" có thể hiện sự chuyên nghiệp của thương hiệu đó không bác? Làm việc như vậy thì không phải nông dân thì là gì? Việc khách hàng không nhận được sự cam kết về sản phẩm bằng kênh phát ngôn chính thống của chính hãng thì khách hàng hoàn toàn có quyền không tin tưởng vào sản phẩm của đó, như vậy có gì sai? Bác là đại lý bán hàng lẽ ra phải là một kênh cầu nối giúp khách phản hồi thông tin sản phẩm về cho nhà sản xuất và ngược lại, chứ không phải cả vú lấp miệng em như thế này bác nhé.

P/s: Mình đang dùng Q5IV và đang rất hài lòng về sản phẩm chưa hề phàn nàn (bác có thể xem history), hôm nay chỉ là thấy không vui với thông tin về sản phẩm mà thôi. Mình không phải cò dìm hàng sản phẩm của bất cứ hãng nào nên mong bác nếu có thông tin thì trao đổi cho công bằng và khách quan để anh em đỡ bị nhiễu nhé.

Bác cứ đùa. Bác ko tin admin đó nói thì lại bị mâu thuẫn rồi bác ơi, vì cái tin đó là do admin đó post lên, có phải của himedia đâu bác nhỉ??? tới giờ phút này vẫn chưa có tin chính thức gì từ phía hãng bác nhé.
Bác tin tin lời admin Futeko nói nhưng mà bác lại tin cái news mà họ đăng??? thế là thế nào nhỉ??? Thôi cứ để hãng xác nhận đã, vì dù sao đây cũng chỉ là tin có thể là "vịt" vì chưa phải hãng announces nhé.
P.S: Bác nói bác ko "auto chửi" nhưng mới chỉ 1 cái tin "vỉa hè" mà đã lồng lên như vậy thì mình nghĩ bác hơi bị cá tính.

Bên trên