[Hỏi] Sound mode của Receiver Marantz SR7011

sunnydtld

Well-Known Member
Bác nào rành Marantz cho em hỏi vấn đề sound mode. 2 ngày nay khi coi film bằng SR7011 tự nhiên có hiện tượng là đang coi tự nhiên màn hình chớp đen xong đèn receiver tắt rồi mở lại (khoảng vài giây), nếu coi bluray thì Audio vẫn như cũ (vd Atmos), nhưng mất tiếng vài giây lúc màn hình chớp. Nhưng khi coi film bộ, thì Receiver tự đổi từ Audio mode Pure direct, sang Direct, rồi Auto (lúc đó màn hình cũng chớp chớp, mất tiếng). Mặc dù lúc coi film bộ, mình đã chỉnh sang Direct hay Auto, mấy cái mode Audio cứ đổi liên tục. Thậm chí thử set về Pure Direct, lâu lâu cứ bị màn hình chớp rồi Audio Mode nhảy lung tung (Direct, Auto, Pure Direct). Cái này phải lỗi ko mấy bác? Hay do mình set cái gì ko đúng?

sunnydtld

Well-Known Member
Bác lên trang chủ của marantz cập nhật phiên bản mới là được. Chỉ sợ tịt 1 số kênh mới flo thôi ạ.
Em cập nhật bằng Receiver lun. Em nghĩ chắc ko quen cách xài. Nếu mình dùng chế độ Pure Direct/Direct thì sẽ bị lỗi. Còn nếu nhấn nút Movie, chọn Stereo. Thì coi film mà có source Atmos, DTS X v.v. thì nó cũng tự reset về đúng chuẩn, coi nếu nghe nhạc, hay coi film bộ thì nó sẽ để Stereo (2 front + sub). Em để vậy coi thì ko bị lỗi gì hết. Nên ko biết chức năng của nút Pure Direct/Direct/Auto thì để làm gì.

Mà công nhận em receiver này nghe hay hơn hẳn Yamaha A-2030 cho film lẫn nhạc (em đánh loa Klipsch).

Hưng_Tây

Well-Known Member
Em cập nhật bằng Receiver lun. Em nghĩ chắc ko quen cách xài. Nếu mình dùng chế độ Pure Direct/Direct thì sẽ bị lỗi. Còn nếu nhấn nút Movie, chọn Stereo. Thì coi film mà có source Atmos, DTS X v.v. thì nó cũng tự reset về đúng chuẩn, coi nếu nghe nhạc, hay coi film bộ thì nó sẽ để Stereo (2 front + sub). Em để vậy coi thì ko bị lỗi gì hết. Nên ko biết chức năng của nút Pure Direct/Direct/Auto thì để làm gì.

Mà công nhận em receiver này nghe hay hơn hẳn Yamaha A-2030 cho film lẫn nhạc (em đánh loa Klipsch).
Nút Pure Direct/Direct/Auto để tín hiệu sẽ trực tiếp truyền qua những đường dẫn mà không phải qua các mạch chỉnh tone và bass hay bất kỳ thiết bị xử lý kỹ thuật số (DSP) nào của AV Receiver hoặc điều chỉnh âm lượng trên đầu đọc, ngõ ra digital. Càng qua ít công đoạn xử lý, tín hiệu càng trung thực hơn, độ méo âm càng giảm. Nói tóm lại cho dễ hiểu là Pure Direct để tắt màn hiển thị khi cần nghe nhạc với độ trong sạch cao nhất.

vinagoh

Well-Known Member

Hình như bác cũng dùng đầu phát Oppo??
Nếu vậy setcho HDMI out 1 lên TV, HDMI out 2 cho qua Receiver.
Khi Receiver "nháy" thì kg ảnh hưởng đến hình ảnh. :D

sunnydtld

Well-Known Member
Hình như bác cũng dùng đầu phát Oppo??
Nếu vậy setcho HDMI out 1 lên TV, HDMI out 2 cho qua Receiver.
Khi Receiver "nháy" thì kg ảnh hưởng đến hình ảnh. :D
Để nghĩ lễ em lọ mọ làm thử để xem Oppo vô TV có đẹp hơn qua Marantz ko. Vụ âm thanh thì em chỉnh sang chế độ Movies/Stereo là hết rùi pác.

Bên trên