[Hỏi] Thắc mắc về tốc độ copy trên HDD

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: [Hỏi] Thắc mắc về tốc độ copy trên HDD

Mình thì mình nghĩ copy và paste trong cùng 1 phân vùng với việc copy sang phân vùng khác là như nhau thôi,nên tốc độ tương đương nhau thì có gì phải thắc mắc nhỉ?
trong trường hợp này ổ cứng sẽ vừa đọc vừa ghi nên đương nhiên tốc độ không thể đạt mức tối đa được,chắc phải giảm tới trên dưới 50%,ví dụ 1 ổ có tốc độ đọc và ghi ở trạng thái lý tưởng là 500 Mb/s,nếu copy dữ liệu(tức là ổ vừa phải đọc vừa phải ghi) thì tốc độ chắc chỉ vào khoảng 200 Mb/s
Còn đưa sang ổ khác thì tất nhiên là phải nhanh hơn rồi,vì 1 ổ chỉ đọc dữ liệu,1 ổ thì chỉ chép dữ liệu! tất nhiên là phải nhanh hơn 1 ổ phải làm cả 2 việc!

Ổ của bác theo mình là hoàn toàn bình thường,cả ổ Blue blec gì đó lẫn ổ bình thường kia,cả 2 đều ok

Em xài vân bình thường, ổ mới không bad biếc gì cả, chỉ tội cái ổ xịn hơn copy chậm hơn, hay là tại nó làm ổ cài win bác nhỉ??

Ðề: Re: Ðề: [Hỏi] Thắc mắc về tốc độ copy trên HDD

Em xài vân bình thường, ổ mới không bad biếc gì cả, chỉ tội cái ổ xịn hơn copy chậm hơn, hay là tại nó làm ổ cài win bác nhỉ??

Như bác nói ở đầu topic thì ổ xịn của bác khi coppy dữ liệu (dù cùng phân vùng hay khác phân vùng,thì vẫn thế nhé) tốc độ đạt 50 Mb/s
Bây giờ bác cũng làm như vậy với cái ổ bình thường của bác!Nếu tốc độ lúc này cao hơn 50 Mb/s thì ta lại bàn tiếp!

So sánh thì phải so sánh 2 trường hợp giống nhau,chứ bác không thể so sánh tốc độ copy 1 file trong cùng 1 ổ với tốc độ copy 1 file từ ổ này sang ổ khác được!

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: [Hỏi] Thắc mắc về tốc độ copy trên HDD

Như bác nói ở đầu topic thì ổ xịn của bác khi coppy dữ liệu (dù cùng phân vùng hay khác phân vùng,thì vẫn thế nhé) tốc độ đạt 50 Mb/s
Bây giờ bác cũng làm như vậy với cái ổ bình thường của bác!Nếu tốc độ lúc này cao hơn 50 Mb/s thì ta lại bàn tiếp!

So sánh thì phải so sánh 2 trường hợp giống nhau,chứ bác không thể so sánh tốc độ copy 1 file trong cùng 1 ổ với tốc độ copy 1 file từ ổ này sang ổ khác được!

Đúng là vừa đọc vừa ghi nó chậm hơn thật, mà sao ổ của em copy có 50MB/s~60MB/s nhỉ? :(

vietnq

Active Member
Ðề: Re: Ðề: [Hỏi] Thắc mắc về tốc độ copy trên HDD

Ah ra là thế :D tks

Tks bác, cái em thắc mắc là tại sao ổ xịn đời mới mà tốc độ copy thấy chậm hơn ổ ngày xưa thôi :D

Vấn đề là ở chỗ cái ổ xịn của bác đang chạy hệ điều hành, vì vậy nó sẽ bị chi phối phụ thuộc vào các soft đang chạy và trạng thái truy xuất ổ cứng của HĐH nữa.
Nên sẽ có lúc tốc độ copy sẽ cao hoặc thấp hơn mà bác vẫn chỉ copy 2 ổ như vậy cùng file như vậy.

hoasimtim

Well-Known Member

Vấn đề là ở chỗ cái ổ xịn của bác đang chạy hệ điều hành, vì vậy nó sẽ bị chi phối phụ thuộc vào các soft đang chạy và trạng thái truy xuất ổ cứng của HĐH nữa.
Nên sẽ có lúc tốc độ copy sẽ cao hoặc thấp hơn mà bác vẫn chỉ copy 2 ổ như vậy cùng file như vậy.

Cám ơn í kiến của bác :D

Ðề: [Hỏi] Thắc mắc về tốc độ copy trên HDD

E cóp từ ổ SS sang WD green tầm 90Mb/s, cứ tưởng chậm hóa ra nhanh hơn của bác roài :D

tusontay

Huyền Thoại

Căn bản hoasimtim muốn khoe có HDD WD xịn, chớ cần gì hỏi tư vấn mấy cái về tốc độ. :)
Cứ để ý mà xem, từ đầu Topic câu nào cũng thêm vào mấy từ HDD xịn. :))

Em copy bình thường cũng ~80Mb/s, mà có hỏi j đâu. :)

hoasimtim

Well-Known Member

Căn bản hoasimtim muốn khoe có HDD WD xịn, chớ cần gì hỏi tư vấn mấy cái về tốc độ. :)
Cứ để ý mà xem, từ đầu Topic câu nào cũng thêm vào mấy từ HDD xịn. :))

Em copy bình thường cũng ~80Mb/s, mà có hỏi j đâu. :)

Ơ xịn là em nói là chính hãng, ai cũng nghĩ như bác thì có mà làm gì phải phân biệt đàn bà với đàn ông nữa :-B

Bên trên