Hỏi về âm thanh khi xem film ..!

armybaby

Active Member
Chào các bác ..! Số là ngày hôm qua ông anh họ em qua nhà chơi. Sau khi bật phim battleship nghiên cứu và thẩm âm.,ông ý bảo em thế này : 2 loa fr của chú to quá át hết tiếng cen, 2 loa sr thì nhỏ quá ( ông nói nhà ông ý xem phim thì loa fr với sr kêu to như nhau. Em thấy lão ý nói cũng có vẻ đúng vì đi xem rạp cũng vậy thì phải. Vậy các bác cho em hỏi là ông ý nói vậy có đúng ko ? Và nếu đúng thì em nên chỉnh lvl của fr và sr thế nào cho chuẩn. Cảm ơn các bác nhiều !

forever_rock

Active Member
Ðề: Hỏi về âm thanh khi xem film ..!

theo e cứ để mặc định là ok, vì nhà sx đã tính thế rồi. thường 2 loa Sur chịu trách nhiệm tạo hiệu ứng đằng sau và vòm nên ko thể quan trọng như front đc. bác test thử bằng driver âm thanh thì thấy test từng loa tiếng vẫn to như nhau mà

trungphong3003

Chào các bác ..! Số là ngày hôm qua ông anh họ em qua nhà chơi. Sau khi bật phim battleship nghiên cứu và thẩm âm.,ông ý bảo em thế này : 2 loa fr của chú to quá át hết tiếng cen, 2 loa sr thì nhỏ quá ( ông nói nhà ông ý xem phim thì loa fr với sr kêu to như nhau. Em thấy lão ý nói cũng có vẻ đúng vì đi xem rạp cũng vậy thì phải. Vậy các bác cho em hỏi là ông ý nói vậy có đúng ko ? Và nếu đúng thì em nên chỉnh lvl của fr và sr thế nào cho chuẩn. Cảm ơn các bác nhiều !

đúng đấy bác
thông thường phải tăng Cen+SR+Sub lên lớn 1 chút xem phim âm thanh vòm mới rõ
đễ mặc định nghe nhõ lắm

papapucca

Member

Em chưa chơi 5.1 bao giờ nhưng có một số nhận định như sau : Nếu là bộ AIO thì để mặc định là ok còn nếu là loa ghép thì độ lớn nhỏ phụ thuộc vào trở kháng , độ nhạy của mỗi loa mà âm thanh ra to nhỏ khác nhau , vì vậy ở trường hợp sau thì các bác phải test và chỉnh volum cho từng kênh sao cho đều nhau

CuQuang9x

Active Member

SUR+CEN nên để lớn một chút hiệu ứng sẽ rõ ràng hơn

armybaby

Active Member

Em nghe nhạc lossless 6 ch stereo thì bằng nhau hết. Test hiệu ứng thì cũng như nhau. Chắc em phải hạ fr xuống rồi. Các bác nào có kinh nghiệm chỉnh avr denon đời cũ chỉ em với ạ.

seven050390

Con nhà mình 2.0 thấy chess to hơn sub đây có sao đâu nghe nhạc vẫn thấy hay mỗi tội 5.1 chưa xài :D

khanhkun84

Active Member

chỉnh cái này còn phải tùy thuộc khoảng cách và vị trí ngồi nghe nữa. test sao cho hợp lý mới đc, ko đơn giản đâu ạ.

Em chơi cách này. Bác kiếm 1 cái điện thoại Android hay symbian hoặc ios nào đó . Setup soft do DB. Kiếm đĩa nào test âm lượng từng loa rồi chỉnh sửa thui!!. E xài đĩa DTS demonstration 15 để chỉnh!!
Còn nếu distance thì bác dùng micro Setup auto. Xong bác set db theo cách trên!!

armybaby

Active Member

Tối em vừa mò chỉnh lại fr xuống 8 cen 12 và sr 12, tình hình có cải thiện tý cơ mà thằng fr vẫn to mồm quá..chắc phải cho xuống mức 5,6 vậy.

khactuyen

Banned
Re: Ðề: Hỏi về âm thanh khi xem film ..!

Tối em vừa mò chỉnh lại fr xuống 8 cen 12 và sr 12, tình hình có cải thiện tý cơ mà thằng fr vẫn to mồm quá..chắc phải cho xuống mức 5,6 vậy.
Theo e bác set như sau:
1. Loa center to hơn fr từ 2-3db
2. Loa sr bằng lo fr nếu bác chơi avr + soure audiohd, audio thường thì tằng sr lên 4-6db so với fr. Loa sub thì phải set thực tế vì cái này nó ko có khoảng chung (volume phụ thuộc cs của loa).
3. Set khoảng cách giữa các loa phải chuẩn thực tế.
Bác đang set db cho từng loa to quá dễ gây méo tiếng, set loa nào volume min=0 thôi, các loa còn lại + db thêm.

armybaby

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Hỏi về âm thanh khi xem film ..!

Theo e bác set như sau:
1. Loa center to hơn fr từ 2-3db
2. Loa sr bằng lo fr nếu bác chơi avr + soure audiohd, audio thường thì tằng sr lên 4-6db so với fr. Loa sub thì phải set thực tế vì cái này nó ko có khoảng chung (volume phụ thuộc cs của loa).
3. Set khoảng cách giữa các loa phải chuẩn thực tế.
Bác đang set db cho từng loa to quá dễ gây méo tiếng, set loa nào volume min=0 thôi, các loa còn lại + db thêm.

Cảm ơn bác Tuyên..! Tý em về nhà nghịch lại coi sao ! Nhưng em chưa hiểu câu này của bác :"set loa nào volume min=0 thôi, các loa còn lại + db thêm."

khactuyen

Banned
Re: Ðề: Re: Ðề: Hỏi về âm thanh khi xem film ..!

Cảm ơn bác Tuyên..! Tý em về nhà nghịch lại coi sao ! Nhưng em chưa hiểu câu này của bác :"set loa nào volume min=0 thôi, các loa còn lại + db thêm."
Ah, ví dụ bác lấy loa FR làm chuẩn (các loa còn lại thường sẽ to hơn loa này), lúc đó bác set volume cho FR = 0db thôi ah, bác set lên quá cao dễ gây méo tiếng.
Khi xem film cần volume to thì ta vặn volume master trên AVR thôi.

audio&video

Active Member

tùy vào khung phòng bác nhé! làm sao để tín hiệu đồng đều không bị rối là ok bác ah! vì tiếng suruond chuyên vang vọng và độ trễ hơn loa front tùy vào khoảng cách gần xa giữa loa chính và loa suruond bác ah

Chả phải chỉnh gì đâu bác ạ! Bác dùng chức năng auto room correction của receiver mà để nó chỉnh tự động. Nó sẽ setup các loa cho cân bằng và loại bỏ các hiệu ứng do phòng gây ra. Nghe hay và trung thực hơn nhiều so với mình tự chỉnh các loa bác ạ.

armybaby

Active Member

Chả phải chỉnh gì đâu bác ạ! Bác dùng chức năng auto room correction của receiver mà để nó chỉnh tự động. Nó sẽ setup các loa cho cân bằng và loại bỏ các hiệu ứng do phòng gây ra. Nghe hay và trung thực hơn nhiều so với mình tự chỉnh các loa bác ạ.

Khổ cái thân em ... Vẫn đang dùng denon 2802 cùi bắp thì lấy đâu ra chức năng này bác ơi ..!!

Khổ cái thân em ... Vẫn đang dùng denon 2802 cùi bắp thì lấy đâu ra chức năng này bác ơi ..!!

Thế này thì khó bác rồi :D Thôi thì chắc phải làm theo cách thử sai vậy, chỉnh thế nào để nghe thấy hay là được rồi :D Hoặc có cách khác là bác đi mượn ở đâu một cái receiver có tính năng đó về setup để lấy thông số rồi chỉnh manual trên 2802 vậy :D

armybaby

Active Member

Thế này thì khó bác rồi :D Thôi thì chắc phải làm theo cách thử sai vậy, chỉnh thế nào để nghe thấy hay là được rồi :D Hoặc có cách khác là bác đi mượn ở đâu một cái receiver có tính năng đó về setup để lấy thông số rồi chỉnh manual trên 2802 vậy :D

Cách này chắc không khả thi rồi. Sát tết em sẽ update avr bác ạ... Chắc lúc đó sẽ không lăn tăn vụ này nữa. Giờ chỉnh lung tung nhưng chẳng hài lòng.

H 9999

Active Member

việc to hay nhỏ là do căn chỉnh...có thể dùng loa đồng bộ hay ghép loa k đồng bộ nhưng nếu NÊN để chỉnh bằng MIC âm ly chỉnh tự động nó tự biết căn chỉnh tần số...âm lượng....và khoảng cách..vv..... cho kết quả tốt nhất ! còn sau đó thích center mà to nữa thì manuel chỉnh lên tí là ok....còn nhà em thì em cứ để tự động chỉnh xem ngon luôn...và khi xem phim cũng chỉnh về chế độ cinema theater standard hay scfi hay là gì ....còn tùy thuộc vào xem phim gì.....còn xem ca nhạc 5.1 với ca nhạc 7.1 thì em để chế độ khác như halle munich, vien....hay stereo 2.2 hay 9.2........... chốt lại là : bác nên để âm ly chỉnh tự động đi...chưa đủ đô tăng volume từng loa lên theo ý muốn....cũng tùy từng phim...âm thanh k phải phim nào cũng giống phim nào !

Bên trên