Hỏi về Aspect ratio khi rip DVD bằng Megui

moment

Active Member
Em có một số file ca nhạc .VOB từ các DVD NTSC độ phân giải 720x480 (16:9). Do yêu cầu rip thành file mkv (x264,ac3) vừa nhẹ vừa dễ dàng co dãn tỷ lệ khi xem trên tivi mà vẫn giữ đc nguyên âm thanh AC3 (chỉ nén hình) nên em dùng Megui để rip. Tuy nhiên độ phân giải và tỷ lệ 16:9 như vậy xem trên tv là ngon rồi nên em bỏ qua phần Crop & resize. Tuy nhiên sau khi rip xong thì file đầu ra .mp4 lại trở về cái máng lợn tỷ lệ 3:2 (1.500) mà không còn là 16:9 nữa. Tự nhiên lại phải thêm công đoạn chỉnh lại DAR khi mux thành mkv trong mkvmerge thành 16:9. Vậy bác nào có cách để khi encode thành mp4 nó vẫn giữ nguyên 16:9 không? (tất nhiên là ko đc resize nhé, em thích để nguyên vừa nhanh vừa đỡ ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh).
Tiện đây em hỏi thêm tẹo. Các video .vob nói trên hầu hết ghi theo kiểu Interlaced (bottom) nên em deinterlace bằng LeakKernelDeint có tối ưu ko ạ? Nếu chưa thì nên dùng cái nào tối ưu nhất (tương quan chất lượng hình ảnh - thời gian encode - dung lượng file)?
Em chân thành cảm ơn các bác!

Kalavinca

Member
Theo kinh nghiệm thì em thấy việc chọn profile cũng có ảnh hưởng đến tỷ lệ. Cùng 1 file, nếu chọn profile là Bluray thì aspect sau khi encode là 16:9, nếu chọn x264 scratch pad thì tỷ lệ là 3:2. Hy vọng giúp được gì cho bác.

YeuNhac

Banned
Ðề: Hỏi về Aspect ratio khi rip DVD bằng Megui

Có thể bỏ qua crop & resize nếu codec hổ trợ PAR (pixel aspect ratio) khác 1 - PAR bằng 1 nghĩa là pixel vuông (tròn) - vì pixel trong video DVD 16:9 dẹp, không vuông (PAR = 1,2..)

H.264 hoặc x264 có hổ trợ PAR khác 1 không?

Hoặc là PAR được ghi trong container, vậy câu hỏi sẽ là: mkv có hổ trợ PAR khác 1 không?

moment

Active Member

H.264 hoặc x264 có hổ trợ PAR khác 1 không?
Cái này em đang đi hỏi bác lại hỏi em thì em chịu :D Chủ yếu là muốn codec hỗ trợ và nếu hỗ trợ thì AVS viết thế nào để nó vẫn là 16:9 như cũ (ko thay đổi)? Còn chỉnh khi đóng gói thì cực chẳng đã vì nó là DAR rồi. Các bác cao nhân HDVN đâu rồi, chỉ giáo em với :)

tuanvuhung

Member
Mình cũng đang theo dõi để học hỏi đây nè :)
Bác nào biết thì vào giúp tụi em với

---------- Post added 26-02-2013 at 09:06:11 PM ----------

Mình cũng đang theo dõi để học hỏi đây nè :)
Bác nào biết thì vào giúp tụi em với

hbc

Moderator
Tuy nhiên sau khi rip xong thì file đầu ra .mp4 lại trở về cái máng lợn tỷ lệ 3:2 (1.500) mà không còn là 16:9 nữa.

Chọn File format là MKV thì không phải chỉnh lại AR nữa

Chỉnh sửa lần cuối:

huynhanh1

Well-Known Member

Em có một số file ca nhạc .VOB từ các DVD NTSC độ phân giải 720x480 (16:9). Do yêu cầu rip thành file mkv (x264,ac3) vừa nhẹ vừa dễ dàng co dãn tỷ lệ khi xem trên tivi mà vẫn giữ đc nguyên âm thanh AC3 (chỉ nén hình) nên em dùng Megui để rip. Tuy nhiên độ phân giải và tỷ lệ 16:9 như vậy xem trên tv là ngon rồi nên em bỏ qua phần Crop & resize. Tuy nhiên sau khi rip xong thì file đầu ra .mp4 lại trở về cái máng lợn tỷ lệ 3:2 (1.500) mà không còn là 16:9 nữa.
minh cũng hay rip từ dvd nguyen gốc hay vob qua mkv, mp4 cho nhỏ nhẹ mà chất lượng giữ nguyên bằng megui theo minh thì thế này khi add file xong nó hiện ra cái bảng để mình chọn Crop & resize thì bạn nên đánh dấu vào mục resize , chỉ cần chọn chứ không cần đánh số (không chọn mục crop) nếu phim với 720x480 nó sẽ tự định lại cho đúng với tỷ lệ 16.9 và sau đó sẽ là 720x400 sau này khi coi lại trên tivi LCD sẽ vừa khít với màn hình 16.9 (nếu bạn không chon mục resize phim sẽ bị dài ra)

huynhanh1

Well-Known Member

Em có một số file ca nhạc .VOB từ các DVD NTSC độ phân giải 720x480 (16:9). Do yêu cầu rip thành file mkv (x264,ac3) vừa nhẹ vừa dễ dàng co dãn tỷ lệ khi xem trên tivi mà vẫn giữ đc nguyên âm thanh AC3 (chỉ nén hình) nên em dùng Megui để rip. Tuy nhiên độ phân giải và tỷ lệ 16:9 như vậy xem trên tv là ngon rồi nên em bỏ qua phần Crop & resize. Tuy nhiên sau khi rip xong thì file đầu ra .mp4 lại trở về cái máng lợn tỷ lệ 3:2 (1.500) mà không còn là 16:9 nữa.
minh cũng hay rip từ dvd nguyen gốc hay vob qua mkv, mp4 cho nhỏ nhẹ mà chất lượng giữ nguyên bằng megui theo minh thì thế này khi add file xong nó hiện ra cái bảng để mình chọn Crop & resize thì bạn nên đánh dấu vào mục resize , chỉ cần chọn chứ không cần đánh số (không chọn mục crop) nếu phim với 720x480 nó sẽ tự định lại cho đúng với tỷ lệ 16.9 và sau đó sẽ là 720x400 sau này khi coi lại trên tivi LCD sẽ vừa khít với màn hình 16.9 (nếu bạn không chon mục resize phim sẽ bị dài ra)

moment

Active Member

Cảm ơn các bác nhiều. Có lẽ em chọn cách xuất file ra mkv thôi, crop với resize lại động đến filter, thời gian lại tăng lên nữa. Còn Deinterlace thì các bác hay dùng cái nào ạ?

moment

Active Member
Ðề: Re: Hỏi về Aspect ratio khi rip DVD bằng Megui

Theo kinh nghiệm thì em thấy việc chọn profile cũng có ảnh hưởng đến tỷ lệ. Cùng 1 file, nếu chọn profile là Bluray thì aspect sau khi encode là 16:9, nếu chọn x264 scratch pad thì tỷ lệ là 3:2. Hy vọng giúp được gì cho bác.
Bác dùng megui bản nào mà lại có Bluray profile vậy?

Kalavinca

Member
Em dùng Megui 3.5.0, có sẵn profile Bluray và một đống chưa bao giờ dùng như PS3, Iphone...
Nếu bác cần thì em up lên.

moment

Active Member

Ý bác Kalavinca là thế này hả?

Kalavinca

Member
Cái giao diện của em nó như vầy

Và các settting của profile được chứa trong file .XML
Phần chọn thiết bị playback chỉ là một trong số nhiều setting của profile.

moment

Active Member

Của em cũng bản portable như bác mà ko có. Bó tay!

Kalavinca

Member
Các profile nó ở dạng file .XML, do đó dùng bản nào không quan trọng, chỉ cần chép các file .XML này vào thư mục allprofiles là được.

Bên trên