Hỏi về đấu loa 7.1

Các bác cho em hỏi chút về cách đấu loa như sau:

Hiện em đang xem phim với bộ loa 5.1 và hát Karaoke bằng đôi loa stereo riêng.
Amply xem phim của em thì có chức năng 7.1, em muốn tận dụng 2 cái loa Stereo đang hát karaoke để thêm 2 loa sườn biến bộ 5.1 thành 7.1 (như sơ đồ dưới đây).

Các bác xem giúp em có vấn đề gì trục trặc không ạ? Cảm ơn các bác nhiều.
(Dĩ nhiên xem phim thì tắt Karaoke còn hát Karaoke thì tắt phim).

Cảm ơn các bác nhiều.

attachment.php

Ðề: Hỏi về đấu loa 7.1

Cái em quan tâm là hai cái vòng khoanh đỏ ở trong hình vẽ nghĩa là sẽ có 2 đường tín hiệu vào đôi loa Karaoke: 1 đường từ hệ thống karaoke và 1 đường từ hệ thống Movie.

hdfan

Well-Known Member

Bác phải đấu dây loa của spk karaoke hoặc là ampli karaoke hoặc là receiver rời với nhau, chứ bác nối chung với nhau là có chuyện liền đó. Nếu nhỏ thì hư cả 2 vừa amlpi karaoke vừa receiver còn nếu lớn thì bốc hỏa. Thứ nửa đôi loa karaoke của bác mà đặt ở vị trí surround hì khi bác hát karaoke sẽ bị hú............

xda160

Member

Nhìn sơ đồ của bác ghê quá :D

1. Để xem phim bác dùng Receiver 7.1 đi, RECEIVER nghĩa là nhận vào tất cả và phát ra tất cả.
Kết nối là DVD, VCD, HDX 1000 cắm vào input của receiver
Tivi LCD và bộ loa 7.1 cắm vào output của receiver

2. Về Karaokê thì có 2 cách cắm
a. Nếu ampli Kara và receiver có đủ loại kết nối thì cắm pre-out của ampli Kara và Pre-in của receiver. Cách này hơi khó vì các ampli của bác phải có đủ kết nối và phải phù hợp nhau nữa nếu ko tiếng ra loa sẽ rất nhỏ vì tín hiệu ra loa đi qua 2 lần xử lí ở VOLUME của 2 ampli. Tuy nhiên 1 số ampli có cổng riêng thì ko bị trường hợp này
b. Mua thêm 1 bộ dây cho các loa và cắm loa vào ampli Kara như bình thường

Chúc bác vui,

manhthang

Huyền Thoại

Đơn giản thôi.
- 2 loa front và center cắm ra từ Receiver như hiện tại
- 2 loa rear của bạn cắm vào surround back
- Cổng pre-out của Surround gắn vào Karaoke amplifier (có thể là CD in, đầu DVD karaoke gắn theo đường DVD in).

Khi hát karaoke bạn chuyển mạch trên karaoke amplifier sang DVD, khi xem phim chuyển sang CD. Sau khi gắn xong nhớ setup lại Receiver, dùng chức năng Test tone căn chỉnh lại âm lượng Surround nhé.

tieuthieugia

Well-Known Member

em nghĩ đơn giản cho cái khoanh tròn là: mua 2 cặp Jack cho loa
khi xem phim thì gắn dây của VAR vào
và khi kok thì rút dây loa từ AVR ra và cắm dây loa kok vào
nhanh trong vòng 1 nốt nhạc...
em cũng đang làm kiểu này đây... rất khỏe và k nhứt đầu.

manhthang

Huyền Thoại

em nghĩ đơn giản cho cái khoanh tròn là: mua 2 cặp Jack cho loa
khi xem phim thì gắn dây của VAR vào
và khi kok thì rút dây loa từ AVR ra và cắm dây loa kok vào
nhanh trong vòng 1 nốt nhạc...
em cũng đang làm kiểu này đây... rất khỏe và k nhứt đầu.

Mình đã hướng dẫn cách cắm rồi, không phải rút ra cắm vào gì hết. Đơn giản là chuyển mạch trên Karaoke Amplifier thôi.

tieuthieugia

Well-Known Member

bác Mt nói vậy là khi xem phim cũng phải mở cái amply của kok?

Chuyển qua chuyển lại /setup thì mệt hơn cái vụ cắm vào rút ra... em nghĩ vậy

ducnv

QuanDD dạo này đú đởn nhể?

He he...

manhthang

Huyền Thoại

bác Mt nói vậy là khi xem phim cũng phải mở cái amply của kok?

Chuyển qua chuyển lại /setup thì mệt hơn cái vụ cắm vào rút ra... em nghĩ vậy

Tất nhiên là phải sử dụng công suất của ampli karaoke rồi. Chỉ mất công setup lần đầu tiên chứ không phải mỗi lần dùng là phải setup.
Đôi loa hát karaoke gắn vào Receiver để làm surround không thể hay được, chỉ có cách chơi DAC + Power thôi.

da vinci

Active Member

Làm cách nào cũng đc nhưng chất lượng âm thanh sẽ giảm 1 phần và nóng hơn. Sao suy nghĩ rắc rối vậy ta.

tieuthieugia

Well-Known Member

Làm cách nào cũng đc nhưng chất lượng âm thanh sẽ giảm 1 phần và nóng hơn. Sao suy nghĩ rắc rối vậy ta.

em thấy cách của em là tách bạch hơn
bác chủ có cả amply kok muh. cứ chạy 2 đường dây từ 2 âmply tới loa, nghe cái nào thì gắn cái đó vào...

@All: Cảm ơn các bác đã giúp đỡ.
@ducnv: Hế lô... hehe
@tieuthieugia: Mua cái cặp jack đó ở đâu, hình thú thế nào bác? Cách của bác tuy nông dân nhưng nói chung là chuẩn không phải chỉnh.
@manhthang: Em sẽ thử cách của bác, em chưa xem cái receiver của em xem có cái cổng pre-out của soround không.

Cảm ơn các bác!!!

Bên trên