Hỏi về LCD, Plasma, LED

nino

Member
Em dự định mua một cái TV (tầm 40 inch), để xem TH cáp, bên cạnh việc đó thì có một cái case main Giga chip 865, VGA 9600 pro, CPU 3Ghz, định dùng nó nối vào cái TV đó để xem phim HD, chơi game cùi cùi và duyệt web, đồng thời soạn thảo một ít văn bản trên cái case đó.
Ra tiệm thấy choáng quá, nào Plasma, LCD, LED... chả biết nó là gì. Nhờ các bác tư vấn tý về Plasma, LCD, LED ưu điểm của mỗi loại.
Nhờ các bác tư vấn thêm là em có thể mua loại nào phù hợp với nhu cầu nói trên và chi phí ít tốn kém nhất.

Ðề: Hỏi về LCD, Plasma, LED

Quan trọng là ngân sách bạn bao nhiêu đã.

Plasma với LCD thì trên forum đã cãi nhau chán chê rồi, chẳng những ở VN mà các nước khác cũng vậy, người nói LCD hơn, người nói plasma hơn...

Mình thì theo trường phái plasma vì cùng kích cỡ, thông số thì giá rẻ hơn :D và chất lượng vẫn hài lòng. Mình đang xài còn Plasma pana 42s10s full HD giá 16triệu7, nguồn phát HTPC.

Nếu thích LCD thì có con sharp 42A66 cũng có nhiều thông tin trên forum này, giá đâu chừng 16 triệu.

LED thì ngon rồi, mỏng, nhẹ, ít tốn điện, đẹp nhưng mắc quá.

cubo

Nếu xài luôn PC thì ko nên chơi plasma vì
Hãy lưu ý điều này khi sử dụng TV Plasma: đừng Tạm dừng (Pause) trò chơi video, hoặc xem chương trình TV với mẫu đài hiệu (logo) đứng yên trên màn hình trong thời gian lâu.

nino

Member

Quan trọng là ngân sách bạn bao nhiêu đã.

Plasma với LCD thì trên forum đã cãi nhau chán chê rồi, chẳng những ở VN mà các nước khác cũng vậy, người nói LCD hơn, người nói plasma hơn...

Mình thì theo trường phái plasma vì cùng kích cỡ, thông số thì giá rẻ hơn :D và chất lượng vẫn hài lòng. Mình đang xài còn Plasma pana 42s10s full HD giá 16triệu7, nguồn phát HTPC.

Nếu thích LCD thì có con sharp 42A66 cũng có nhiều thông tin trên forum này, giá đâu chừng 16 triệu.

LED thì ngon rồi, mỏng, nhẹ, ít tốn điện, đẹp nhưng mắc quá.

Vậy chắc theo trường phái của bác cho nó lành

đó là cong nghệ cũ rồi, từ 2008 trở đi muốn để Plasma bị chết hình là ko thể bạn ạ.

Confirmed. Mình đã xài con 42pv70h đời 2007 thỉnh thoảng bị lưu hình (dù ngồi cỡ 2m thì chẳng bị ảnh hưởng gì), giờ đang xài 42s10s thì không hề bị, dù có hôm quên không tắt tv để hiện chữ HDMI trên màn hình qua đêm.

Bên trên