Hỏi về loa JBL ES50

nikonian

Member
Các bác cho em hỏi cái. Hiện tại em thấy ở SG, cặp loa này khá phổ biến trong hầu hết các tiệm bán đồ âm thanh. Nhưng tại sao em không thấy trang web của JBL đề cập đến nó trong catalog nhỉ?
Vậy nó là đồ đểu made in Hồ Cẩm Đào hay discontinue product của JBL vậy các bác?

Cảm ơn các bác

chobobo

Member
Ðề: Hỏi về loa JBL ES50

theo minh biet JBL thi chi co E50 thoi.Chu chua co ES50.E50 minh con khoang 50 cap.Neu ban co nhu cau thi call minh gia 6.8tr 0988822554

nikonian

Member

Chào bác
JBL serie ES có tất cả các mã: ES10, ES20, ES30, ES80, ES90, ES100 và ES25C
Serie E: E50 và E60.
Khả năng đôi loa bác tham khảo là E50, made in mexico. Đúng mã hàng mới search ra đc chứ bác.

Cảm ơn bác. Đúng là em nhầm, E50 chứ không phải ES 50.
Tiện thể cho em hỏi thêm: mấy bộ loa tầm này, có nên đi dây kiểu bi-wire cho nó không? Em nghe nói cải thiện âm thanh không đáng kể.
Bác nào cao thủ về high-end audio chỉ giáo cho em cái nhé
Cảm ơn các bác

onggia

Well-Known Member

Cảm ơn bác. Đúng là em nhầm, E50 chứ không phải ES 50.
Tiện thể cho em hỏi thêm: mấy bộ loa tầm này, có nên đi dây kiểu bi-wire cho nó không? Em nghe nói cải thiện âm thanh không đáng kể.
Bác nào cao thủ về high-end audio chỉ giáo cho em cái nhé
Cảm ơn các bác

Dây biwire em thấy chả cải thiện gì lắm trừ 1 số loại dây nhưng cũng khá đắt như Purist thì mới có chút khác biệt.Dây biwire tầm tầm thì cứ chơi luôn dây single cho nó lành,thay cái cầu biwire sẵn của loa bằng chính cái dây đang dùng nữa thì càng tốt.

nikonian

Member

Dây biwire tầm tầm thì cứ chơi luôn dây single cho nó lành,thay cái cầu biwire sẵn của loa bằng chính cái dây đang dùng nữa thì càng tốt.

Em có nghe mấy chiến hữu khuyên làm vụ này. Nhưng chưa hiểu nguyên lý của nó như thế nào: để tạo sự đồng bộ về trở kháng?
Mà làm thế thì có cải thiện thật không bác?

lehoang40

Em có nghe mấy chiến hữu khuyên làm vụ này. Nhưng chưa hiểu nguyên lý của nó như thế nào: để tạo sự đồng bộ về trở kháng?

Trong giới audiophile có nhiều cái thuộc về tâm linh bác à, bác tin nó hay tức nó sẽ hay thôi, không tin bác bỏ ra chừng nghìn Obama mua chừng vài m dây bi-wire để nối xem, bảo đảm lúc đó sẽ gật gù khen hay :) (không hay tại sao phải nghìn Obama???)
Đùa với bác cho vui, chứ cái vụ bi-wire sẽ có khác biệt nếu: cầu dưới bác đi dây đồng to dài 2m,cầu trên bác đi dây đồng nhỏ dài tầm 50m..:), bảo đảm sẽ có sự trể pha vagiảm tín hiệu ở cầu trên, khi đó không phải là stereo nửa mà là quadreo :), thực tế thì bác đi 2 dây băng nhau, người ta hy vọng bằng một cách nào đấy (mà bằng cách nào thì không ai biết) sẽ có sự trể pha hoặc thay đổi tín hiệu dẫn truyền tạo nên sự khác biệt giữa 2 dây.

lan806

Well-Known Member

cái cầu chỉ là mảnh đồng mạ có khi là tôn mạ đồng, chắc là chất lượng không thể cao được bằng dây các bác ấy thay thế.

nikonian

Member

Trong giới audiophile có nhiều cái thuộc về tâm linh bác à, bác tin nó hay tức nó sẽ hay thôi, không tin bác bỏ ra chừng nghìn Obama mua chừng vài m dây bi-wire để nối xem, bảo đảm lúc đó sẽ gật gù khen hay :) (không hay tại sao phải nghìn Obama???)
Đùa với bác cho vui, chứ cái vụ bi-wire sẽ có khác biệt nếu: cầu dưới bác đi dây đồng to dài 2m,cầu trên bác đi dây đồng nhỏ dài tầm 50m..:), bảo đảm sẽ có sự trể pha vagiảm tín hiệu ở cầu trên, khi đó không phải là stereo nửa mà là quadreo :), thực tế thì bác đi 2 dây băng nhau, người ta hy vọng bằng một cách nào đấy (mà bằng cách nào thì không ai biết) sẽ có sự trể pha hoặc thay đổi tín hiệu dẫn truyền tạo nên sự khác biệt giữa 2 dây.

Ái dà. Nghe bác giải thích kiểu này thì quả là "tâm linh" thiệt. Em đọc mấy cái review về bi-wire thấy bà con cũng cãi nhau ầm ĩ về vụ này. Đa số cho là không có sự khác biệt.
Vậy là em đỡ tốn lúa mua dây xịn về chơi trò bi-wire này. Ặc, nhìn cấu hình bộ HiFi của bác thèm rỏ dãi ^:)^

MrBo682

Well-Known Member

Bi-wire phải được kết hợp vơí Bi-Amp ,hiệu quả rõ rệt cho chất âm rơì ,tách bạch không rôí dính.Có thể sử dụng cùng 1 Ampli có cầu A và B (đánh A+B)...(thêm nhỏ nhỏ chổ này thâý có cụ bảo A= class A, B= class B chổ này nghe ghê ghê...,giống ghê....????).
Có ngươì câù kỳ sử dụng cầu trên 1 ampli ,câù dươí 1 Ampli hòng kiếm 1 kết quả tốt nhất.Tuy nhiên vấn đề dây dẫn không cần quá đắt hay cầu kỳ gì .
Cái này không phải là tâm linh mà phụ thuộc vào :
1/Tai ngươì nghe,sở thích chất âm
2/Khả năng nghe cái này cũng cực kỳ quan trọng
3/Cộng 1 yêú tố hết sức quan trọng là thiết bị thích hợp
Nghe các cụ phán riết thấy rằng các hãng sản xuất đồ Audio là đồ ngu,dân chơi HI-END là đồ dỏm....toàn dân tâm linh...tinh hết đâý.Hay đại khái như dân giàu dư tiền mang đốt...v...v....Úi chà....Tôi được biết 1 số ngươì nghiện ngập ,dù nghèo mà chịu chơi,chơi hết mình cho thỏa.
Còn không đam mê thì kiểu nào cũng = không,vì có thâý được cái gì đâu mà mê ...

lehoang40

Bi-wire phải được kết hợp vơí Bi-Amp ,hiệu quả rõ rệt cho chất âm rơì
Bi-wire là dùng để nói về sợi dây loa, chẳng dính dáng gì đến Bi-amp. Sợi dây nó thế này:
attachment.php

Một đầu nó có 2 càng cua để nối vào 2 cọc loa (-) và (+) của amply, một đầu nó có 4 cái càng cua để nối vào 4 cọc của loa.
Loa mà có 4 cọc (tức 2 cặp - và +) thi gọi là Bi-brigdes:
attachment.php

Còn Bi-Amp là dùng 2 cái amply đánh cho một cái loa có Bi-brigdes, mạch Bi-amp nó thế này:
attachment.php

Một số AV receiver đời mới có chức năng Bi-Amp trên cùng 1 AV receiver, mạch nó sẽ như thế này:
attachment.php

Đánh Bi-amp mà dùng dây bi-wire là nó tèo loa và amply đấy :))

MrBo682 đã viết:
.Có thể sử dụng cùng 1 Ampli có cầu A và B (đánh A+B)...(thêm nhỏ nhỏ chổ này thâý có cụ bảo A= class A, B= class B chổ này nghe ghê ghê...,giống ghê....????).
Cái này sai nhé, khi người ta nói mạch amply A+B là muốn nói về mạch công suất A + mạch công suất B (amplyfier class A or class B), còn khi đánh Bi-Amp theo kiểu A + B là dùng 2 front A và front B của 1 amply đánh cho 1 loa (nhiều khi dùng cái amply đó là class H hoặc class D, chẳng dính dáng gì đến class A hay B cả), 2 cái này nó khác xa nhau lắm đừng lẩn lộn.

MrBo682 đã viết:
/Khả năng nghe cái này cũng cực kỳ quan trọng
Trước khi quyết định đầu tư vào mấy sợi dây, mình khuyên hảy đi đo thính lực trước, để xem tai mình có thể phân biệt được cụ thể ở dãi tầng nào :)

Đính kèm

6.8 KB · Xem: 69
    38.4 KB · Xem: 85
  • BIAMP CN.jpg
    BIAMP CN.jpg
    25.3 KB · Xem: 85
  • BI BRIDE.jpg
    BI BRIDE.jpg
    40.1 KB · Xem: 83

stoptop

Loa JBL e có dùng 1 cái nghe thấy hay lắm!Ko rõ cái của bác là cái nào nhỉ?:)

Bên trên