Hỏi về ổ cắm âm tường loại tốt

thinhkappa

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về ổ cắm âm tường loại tốt

Chào các bác. Bác nào thành thạo món này cho em hỏi tý nhé:
Chả là ở nhà có 1 hệ thống audio, nói chung về món dây dợ dẫn điện em cũng rất chú ý, đã kiếm được cái ổ và dây cắm xịn rồi, song còn 1 vấn đề nan giải nữa: Đó là ổ cắm âm tường, nơi cung cấp nguồn điện cho hệ thống trên.
Ở nhà em toàn bộ ổ cắm, công tắc điện hay atomat đều dùng của CLIPSAL, nói chung chưa có vấn đề gì xảy ra, song chắc do độ đàn hồi của lá đồng kém nên gần đây cắm phích vào 1 số ổ âm tường thấy hơi lỏng lẻo. Do đó, em muốn thay thế một số ổ cắm âm tường bằng loại ổ tốt để yên tâm. Em cũng đã tìm hiểu trên mạng rồi, song chưa thấy ổ nào ưng ý cả, kể cả ổ Panasonic như 1 số bác đã gợi ý.

Vậy bác nào có kinh nghiệm về vụ này thì giúp em với ạ!;)) Nhu cầu của em cần sử dụng loại ổ cắm có thể tận dụng ngay đế âm hình hộp chữ nhật của CLIPSAL để không phải đục đẽo thay thế, giá cả chắc tầm vài trăm k!
Mong các bác giúp đỡ!;))
Bác tháo nó ra bóp lá đồng khít lại là xong , tiết kiệm đc $ mua ổ mới .:D

quyslee

Well-Known Member

Nói như bác thì Matiz và Mecerdec, BMW cũng như nhau rồi!:))
Mình thì đi riêng cho dàn audio một dây từ abtomat xuống, ra một ổ cắm tường loại tốt, từ đó xuống lọc nguồn nên đảm bảo nguồn điện luôn sạch và không can nhiễu các thiết bị khác. Cái mình thấy cải thiện nhất là khi bật TV, đèn neon ... âm thanh và hình ảnh không bị ngắt quảng vài giây Còn chất âm có cải thiện không thì theo mình chỉ là cảm tính. Cũng mong được thọ giáo từ các cao thủ.

azcyber84

Member

bác ở sài gòn thì qua chỗ bác Dũng yes sir trương đinh Q3 đó. nhớ đo khoảng cách tâm hai lỗ bắt vít ở đế âm. rôì qua đó mua ổ cắm kèm mặt che về mà lắp. đại khái như vầy

pioneer700

bác ở sài gòn thì qua chỗ bác Dũng yes sir trương đinh Q3 đó. nhớ đo khoảng cách tâm hai lỗ bắt vít ở đế âm. rôì qua đó mua ổ cắm kèm mặt che về mà lắp. đại khái như vầy

Cám ơn bác, mình ở Hà Nội ah;))
Về các ổ cắm kiểu này, mình cũng đã tìm hiểu thì thấy hầu hết đều có thông số 125V (chắc chủ yếu do điện áp bên nước ngoài ở dạng này). Cũng do mình đã tìm được một số ổ kiểu này (SHINJU, 125V-15A) nên đã dùng ổ này để thay thế rồi, cũng đã kiếm được 1 số phích cắm đực 3 chấu của Hubell và Lioa để thay thế cho phích cắm cũ. Dù sao các thông tin do các bác đưa ra trong thread này mình cũng thấy rất bổ ích!;))

do_long_khach

Well-Known Member

Nếu bác thay thế clipsal bằng ổ cắm TQ thì chả bỏ mất công làm. Mua đồ furutech độ hơn 2 triệu dùng bao nhiêu năm nữa.

quyslee

Well-Known Member

Cám ơn bác, mình ở Hà Nội ah;))
Về các ổ cắm kiểu này, mình cũng đã tìm hiểu thì thấy hầu hết đều có thông số 125V (chắc chủ yếu do điện áp bên nước ngoài ở dạng này). Cũng do mình đã tìm được một số ổ kiểu này (SHINJU, 125V-15A) nên đã dùng ổ này để thay thế rồi, cũng đã kiếm được 1 số phích cắm đực 3 chấu của Hubell và Lioa để thay thế cho phích cắm cũ. Dù sao các thông tin do các bác đưa ra trong thread này mình cũng thấy rất bổ ích!;))
Một tí kinh nghiệm là bác ráp ổ Shinju của bác xoay lổ chấu mát lên trên thì phích sẽ cắm chắc chắn hơn, không bị tuột phích. (Bị đòn bẩy)

pioneer700

Làm gì phải đi ship đâu xa, mấy cái món ổ cắm đầy trên mấy trang mạng thôi, nếu ở Hanội thì đến chợ giờ đầy hoặc của hàng J&C số 2 Thịnh Yên có mà cả mớ, còn trong Sài Gòn thì Dũng Audio ship toàn quốc, cứ Made in USA mà phang mẫu mã chất lượng khỏi phải nghĩ, cái quan trọng là giá cả ok.

Xem đây này: http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=16777&start=75

Mình cũng đã nhiều lần mua đồ ở Quang - Jack&Cable số 2 Yên Bái rồi, nhìn chung là ... đắt!:)) Trước giờ cũng chỉ biết chỗ đó bán uy tín, nhưng tình cờ hôm rồi qua hỏi một số thứ, một số chủng loại dây loa bác này bán đắt hơn một vài chỗ khác đến hàng trăm k/m, một số loại phích cắm cũng thấy đắt hơn. Nói chung trừ hàng xịn hẳn thì mình ko biết (vì giàn cùi nên chưa cần dùng đến đồ xịn), song với hàng bình dân thì tìm chỗ khác rẻ hơn. Mình là người chơi, có sao nhận xét vậy, cũng không có ý định dìm hàng J&C, nếu có gì mạo phạm mong bỏ qua cho!;))

dolongbinh1122

Well-Known Member

bác mua ổ Lioa ấy mình làm âm thanh chơi bằng ổ Lioa và ổ cắm cũng bằng Lioa hết xài và cấm rất là chất chấn cấm vào có khi dứt ra còn khó nừa đó mình đảm bảo với bác là xài rất bền ạ mình xài qua rồi mới biết nó bền ạ

Jedi Knight

Well-Known Member

bác mua ổ Lioa ấy mình làm âm thanh chơi bằng ổ Lioa và ổ cắm cũng bằng Lioa hết xài và cấm rất là chất chấn cấm vào có khi dứt ra còn khó nừa đó mình đảm bảo với bác là xài rất bền ạ mình xài qua rồi mới biết nó bền ạ
Ko biết sao mình xài 2 ổ toàn hư công tắc, phải đục ra thay bằng cầu dao, nắp che nhựa phọt phẹt lắm phải tháo ra luôn

pioneer700

LIOA sau 1 hồi tìm hiểu thì cũng có đồ dùng cho audio, giá cả cũng tạm chấp nhận được, chưa biết chất lượng ra sao.

Ko biết sao mình xài 2 ổ toàn hư công tắc, phải đục ra thay bằng cầu dao, nắp che nhựa phọt phẹt lắm phải tháo ra luôn

Ở đây ko phải là ổ cắm phic cắm thường bác ah, mà là loại dùng cho audio, bác tham khảo nè:
http://www.congaudio.com.vn/phu-kien.html/trang-1

silua1989

Member

Xin lỗi vì lạc chủ đề! Do thiếu bài nên chưa lập topic được.
Số là :tình cờ em đang có một cái card hay đại loại thế. Có tên là Sony A-8286-136-D Mb-1068 Mount Assy(rp) nhưng không biết công dụng là gì! Theo em tìm trên google thì nó là thành phần âm thanh gì đó ??? mong các bác giải đáp dùm.

lequynhan

Well-Known Member

Số là :tình cờ em đang có một cái card hay đại loại thế. Có tên là Sony A-8286-136-D Mb-1068 Mount Assy(rp) nhưng không biết công dụng là gì! Theo em tìm trên google thì nó là thành phần âm thanh gì đó ??? mong các bác giải đáp dùm.

:D Đây là part number thôi chớ không phải tên sản phẩm, ảnh thì không thấy. Giá khoảng hơn 300$ gì gì ấy........ Khó nhẩy!

quyslee

Well-Known Member

Đây là phụ kiện của camera IP Sony SNC-RZ25N, bác xem link này coi có gì phù hợp với món đồ bác đang sở hữu.
http://www.sonypro.vn/vi/upload/catalog//SNC-RZ25N_ctgd37.25P.pdf
http://pro.sony-asia.com/support/resources/en_BA/html/SNC-RZ25N.html

silua1989

Member

Cảm ơn các bác! Đúng là em nó rồi.

pioneer700

Cám ơn bác quyslee nhiều nhé, nhờ bác mà em cũng đã đặt được một số đồ chơi trên trang taobao.com rồi!;))

Ổ cắm âm tường của Panasonic sản xuất tại Thái Lan cũng sử dụng khá tốt, giá cũng dễ chịu nữa.

quyslee

Well-Known Member

Cám ơn bác quyslee nhiều nhé, nhờ bác mà em cũng đã đặt được một số đồ chơi trên trang taobao.com rồi!;))
Hihi, mình cảm ơn bác không hết, nhờ bác mà mình có những bộ sưu tập nhạc rất hay.

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Tránh xa lioa ra các bác nhé, em chán lắm!

ttlinhha

Well-Known Member

Tránh xa lioa ra các bác nhé, em chán lắm!

Dùng cho những mục đích thông thường như cắm sạc, nồi cơm, cắm quạt... thì vẫn đc chứ bác. Như vậy mình chỉ cần tránh gần là đc :D

Bên trên