Hỏi về phòng cách âm

mx1

Member
Các bác cho hỏi chỗ nào nhận làm cách âm cho phòng? Giá khỏang bao nhiêu/m2?
Tôi ở SG, đang tập tành chơi HD. Phòng của tôi cỡ 16m2.
Cảm ơn các bác.

conan2901

Active Member
Ðề: Hỏi về phòng cách âm

chiều cao nhà chiều rộng nhà nữa bác ơi
(hôm em thấy cái giá miếng cách âm đắt lắm ( cực max luôn))
hình như sử dụng các tấm tiêu âm đúng chỗ thôi, chứ không lắp full fòng hay sao ấy
em cũng đang quan tâm vấn đề này, bác nào biết thì chỉ dùm em với nhé !

DCL

Phòng cách âm chỉ có ý nghĩa với các phòng thu âm thôi chứ không cần cho phòng nghe, vì nó gần như loại bỏ hoàn toàn tạp âm từ bên ngoài cũng như tiếng dội từ bên trong phòng. Trong phòng thu âm, ta có cảm giác ù tai như úp ruột phích vào tai vậy, không quen sẽ rất khó chịu. Các kỹ sư âm thanh không bao giờ nghe sản phẩm thu âm trong phòng này mà nghe ở một phòng khá bình thường.

Phòng nghe bình thường vẫn cần có độ vang hợp lý, chỉ cần bày đặt một số đồ đạc (bàn ghế, giá sách, rèm cửa...) và trải thảm dưới sàn là OK. Bản thân các tác phẩm âm thanh đều được làm ra để nghe trong các căn phòng có độ vang bình thường, nên nếu ta nghe trong phòng tiêu âm quá triệt để sẽ vô tình làm mất hiệu ứng không gian mà các kỹ thuật viên dày công tạo ra cho tác phẩm thu âm của họ.

Nhờ có độ vang hợp lý mà các tác phẩm thu âm tốt và dàn máy tốt sẽ tạo ra cảm giác âm hình khá rõ, mang đến "hình ảnh" âm thanh rất thú vị, ví dụ như ta có cảm giác khá rõ nét về độ xa gần của nguồn âm...

Chung kết: không nên tiêu âm và cách âm quá kỹ cho phòng nghe nhạc mà phản tác dụng.

hdfan

Well-Known Member

Các bác cho hỏi chỗ nào nhận làm cách âm cho phòng? Giá khỏang bao nhiêu/m2?
Tôi ở SG, đang tập tành chơi HD. Phòng của tôi cỡ 16m2.
Cảm ơn các bác.

Nếu chơi HD thì không cần phòng cách âm đâu bác ạ. Mà ý bác là cách âm không làm ồn phòng bên cạnh hoặc nhà hàng xóm hay là để nghe cho sướng, nếu để nghe cho sướng như phòng nghe nhạc thì người ta làm tiêu âm chứ không phải cách âm đâu bác. Còn nếu chơi HD thì bác nên sắp xếp loa và quẳng một số đồ đạt như bàn ghế tủ vào phòng là nó tiêu âm tốt rồi chứ đừng nên để phòng trống nó bị echo đó..........

tieuthieugia

Well-Known Member

bác ở HCm thì dt cho bác này....
Mr. Khanh: 0908 41 47 44
Chuyên làm gỗ trang trí tiêu tán âm cho phòng âm thanh, phòng xông hơi...

conan2901

Active Member

Mà ý bác là cách âm không làm ồn phòng bên cạnh hoặc nhà hàng xóm
em quan tâm cái này :D
(giáp tường 2 nhà liền, nên cái này khá quan trọng !)

hdfan

Well-Known Member

em quan tâm cái này :D
(giáp tường 2 nhà liền, nên cái này khá quan trọng !)

Nhà bác với nhà hàng xóm là tường chung hay tường riêng, nếu là tường riêng thì vô tư còn nếu là tường chung thì tớ mách bách cách này vừa hiệu quả kinh tế vừa dể là bác ra các cửa hàng thạch cao hỏi có loại tiêu âm (loại có lổ) bác mua về dán vào tường nhà bác là vô địch luôn, không phải sợ làm ảnh hưởng nhà bên cạnh. Nhưng dù gì đi nữa thì bác nên để tiền đầu tư cho bộ âm thanh ngon ngon một chút đó là tiêu chí hàng đầu.,...............

mx1

Member

Đúng là tôi định cách âm để ko làm phiền hàng xóm (thứ dữ). Như vậy theo các bác thì nêu dán miếng tiêu âm là vừa.
Miếng thạch cao đó dày ko bác? Có cần kỹ thuật dán ko hay tự mình làm cũng được?
Mua ở đường Lý Thường Kiệt phải ko bác?

tieuthieugia

Well-Known Member

Nhà bác với nhà hàng xóm là tường chung hay tường riêng, nếu là tường riêng thì vô tư còn nếu là tường chung thì tớ mách bách cách này vừa hiệu quả kinh tế vừa dể là bác ra các cửa hàng thạch cao hỏi có loại tiêu âm (loại có lổ) bác mua về dán vào tường nhà bác là vô địch luôn, không phải sợ làm ảnh hưởng nhà bên cạnh. Nhưng dù gì đi nữa thì bác nên để tiền đầu tư cho bộ âm thanh ngon ngon một chút đó là tiêu chí hàng đầu.,...............

coi bộ bác am hiểu vật liệu xây dựng ne........ bác chủ cứ chạy đi kiếm làm theo thử xem nhé.

tai1341984

xài gì thì xài chứ cách âm bằng cao su lu hóa dạng sort trứng là very good

Haihard

Member

Có hai vấn đề ở đây. Tiêu âm và cách âm là hai vấn đề khác nhau.
- Cách âm là xử lý phòng nghe sao cho âm thanh không lọt ra ngoài phòng nghe gây mất trật tự đến phố phường, hàng xóm, trẻ nhỏ đang ngủ. (Vấn đề này em làm khá tốt vì em đang kinh doanh 4 phòng hát karaOke . Nếu để âm thanh ra ngoài mà hàng xóm đâm đơn kiện là ăn ngay một bô vào mồm thôi. Em xài bông thủy tinh bắn 2 lớp vào tường rồi ép gỗ dán bên ngoài. Tính ra mất khoảng 400k/m2. Trần nhà cũng vậy đấy.
- Tiêu âm là xử lý phòng nghe sao cho âm thanh trong phòng có một độ vang vừa phải và hợp lý tránh các trường âm trùng lặp nhau gây ra nhiều âm thanh phụ không đáng có (mic hát bị rít trong KaraOke hay âm thanh không được tĩnh). Cái này thì rất nhiều phương pháp liên quan đến trang trí nội thất. Cách của em là phối hợp lung tung hết mấy cách vẫn làm vì phải liên quan đến thẩm mỹ phòng nghe. Chỗ thì dùng thạch cao rồi phun sần, chỗ thì đóng các ô gỗ, chỗ thì cho cột tiêu âm, có chỗ căng chăn bông lên góc nhà (Nói chung là tăng diện tích bề mặt).
Tóm lại là nhiều khi được cái lọ thì mất cái chai. He he he. Còn tùy vào các chỉ số trong phòng nghe nhạc của bác nữa. Riêng ghế nỉ hay mút và có nhiều người nghe nữa cũng là một tác dụng tiêu âm (nhiều bố đi nghe nhạc chẳng chịu nghe mà toàn bình luận đây cũng là một nguyên nhân gây ra nhiều tạp âm nhất đấy =))).
Và tiêu âm quá thì tốn tiền loa và âmly lắm đấy ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

vmthien

Well-Known Member

Phòng ngủ nhà mình nằm dưới phòng xem phim nên khi mình xem phim hành động thì bà xã và con nhỏ không ngủ được vì ồn , phần cái Sub đánh xuống sàn nữa... Có cách nào cách âm sàn không các bác? lót thảm dày liệu có hiệu qỉa không ạ?

Bên trên