Hỏi về tốc độ Copy Dữ Liệu Của HDD

darklunar

Well-Known Member
Mình dùng:
- Win 7 64bit
- Ram 4GB
- HDD western 1.5 TB, cache 64MB, 7200 RPM
- HDD-BOX Buffalo HD-HS500U2

Mình copy Data từ HDD Laptop ---> HDD-Box tốc độ wa' ẹ (18MB khi dùng soft super Copy và 23MB khi dùng trình copy default)

ko biết các bác thì sao ???

meomatto

Active Member
Ðề: Hỏi về tốc độ Copy Dữ Liệu Của HDD

Bác dùng giao tiếp USB2.0 thì chỉ được thế thôi ạ :D
bác nên dùng trình Cop mặc định của Win7 sẽ nhanh hơn dùng bất kì phần mềm cop của hãng thứ 3 nào đó.

darklunar

Well-Known Member

Bác dùng giao tiếp USB2.0 thì chỉ được thế thôi ạ :D
bác nên dùng trình Cop mặc định của Win7 sẽ nhanh hơn dùng bất kì phần mềm cop của hãng thứ 3 nào đó.

trình của win 7 em copy từ box unitek -> box buffalo (ngược lại) ma tốc độ cứ tuột từ từ đến 18MB, chán kinh thật

gianghggg

tốc độ như thế là tạm ổn rồi đấy, chuẩn 2.0 chỉ được tầm cỡ đấy thôi. Bác thử dùng tera copy xem, em cũng đang dùng nó và thấy tốc độ cải thiện mà rất nhẹ cho máy khi truyền dữ liệu.

prusten

Ủa, em copy bằng Teracopy thì tốc độ cỡ 26-30M/s, cũng có khi là tại em không copy nhiều thứ cùng lúc, chỉ từ 8 đến 15G. Copy wifi giữa hai máy tính với nhau cũng được 1.5M/s, gấp đôi, gấp ba lần copy bằng trình mặc định của win 7. Em dùng Teracopy bản free, chưa thử qua bản pro.

baonikon

Member

Mình dùng tera pro copy từ Box HDD vào máy tính tốc độ trung bình 63MB/s bằng cổng eSata , còng cổng USB thì trung bình 23MB/s

satan85

Well-Known Member

Nếu dùng tera và box chuẩn thì cop được từ 25 đến 30 mb, còn box lởm thì khi nào cũng dưới 20mb

prusten

Re: Ðề: Hỏi về tốc độ Copy Dữ Liệu Của HDD

Mình dùng tera pro copy từ Box HDD vào máy tính tốc độ trung bình 63MB/s bằng cổng eSata , còng cổng USB thì trung bình 23MB/s

Bác dùng box nào thế? Em hiện tại đang dùng External HDD (sắp đầy) và cũng đang định mua thêm một cái box có cổng eSata.

darklunar

Well-Known Member

thank các bác, em cứ tưởng box và hdd của em có vấn đề chứ

tearofthesun

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Hỏi về tốc độ Copy Dữ Liệu Của HDD

Bác dùng box nào thế? Em hiện tại đang dùng External HDD (sắp đầy) và cũng đang định mua thêm một cái box có cổng eSata.

Box có cổng eSata nhưng máy bác có cổng eSata để copy ko mới đc chứ ;))

Tốc độ của bác kia là quá ổn rồi. Khỏi xoắn. USB 2.0 chỉ chừng đó thôi, ko cao hơn đc.

hdd-hdp

Box Unitek thì tốt nhất là nên bỏ, không nên dùng vì nó là hàng loại 2 bác ạ! Không ổn định.
Dùng Cổng E-sata sẽ nhanh hơn nhiều so với USB2.0, dùng USB3.0 còn nhanh và tiện hơn nữa. :D
Trình Tera có 1 nhược điểm là Cop nhiều Folder gồm nhiều File nhỏ thì lại chậm hơn là dùng trình cop mặc định của Win(nhất là Win7). Tera dùng cop dung lượng nhỏ thì mới nhanh.

neo8

Tốc độ sao chép file tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố :kiểu kết nốt, điểm thắt cổ chai trên đường truyền, virus, tốc độ đọc/ghi của ổ cứng, CPU,........
Ví dụ: kiểu kết nối:
cổng USB 1.1 max 12Mbps ->1,5 MB/s
USB 2.0 max 480Mbps -> 60 MB/s
eSATA2.0 max 3Gbps -> 384 MB/s
thunderbolt: max 10Gbps/line(up/down) ->1280 MB/s
Điểm thắt cổ chai: dùng hub 4 cổng USB 2.0 -> 60MB/4 -> 15MB/s/port
...............................................................

prusten

Re: Ðề: Hỏi về tốc độ Copy Dữ Liệu Của HDD

Box Unitek thì tốt nhất là nên bỏ, không nên dùng vì nó là hàng loại 2 bác ạ! Không ổn định.
Dùng Cổng E-sata sẽ nhanh hơn nhiều so với USB2.0, dùng USB3.0 còn nhanh và tiện hơn nữa. :D
Trình Tera có 1 nhược điểm là Cop nhiều Folder gồm nhiều File nhỏ thì lại chậm hơn là dùng trình cop mặc định của Win(nhất là Win7). Tera dùng cop dung lượng nhỏ thì mới nhanh.

Xác nhận với bác. Em copy với Tera, qua USB 2.0, một folder nhiều files thì tốc độ chỉ được 4M/s - trước giờ em chỉ có copy 1 file 1. Máy em cũ, không có USB 3.0, may sao có 1 cổng eSata, vậy nên em mới tính mua box.

sieucan

Active Member

Mình dùng:
- Win 7 64bit
- Ram 4GB
- HDD western 1.5 TB, cache 64MB, 7200 RPM
- HDD-BOX Buffalo HD-HS500U2

Mình copy Data từ HDD Laptop ---> HDD-Box tốc độ wa' ẹ (18MB khi dùng soft super Copy và 23MB khi dùng trình copy default)

ko biết các bác thì sao ???

Trong lúc bạn copy, lap và box có làm thêm tác vụ dùng nhiều đến ổ cứng ko?
Nếu có thì là bình thường.
Nếu ko thì box có vấn đề.

Bình thường con HD box của bạn có thể copy lên đến 30MB (turbo usb 2.0)

Tốc độ sao chép file tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố :kiểu kết nốt, điểm thắt cổ chai trên đường truyền, virus, tốc độ đọc/ghi của ổ cứng, CPU,........

Có lý thuyết mà ko có thực tế thì gọi là gì hở bạn?

mds_mds

Well-Known Member

Lý thuyết là thế.
Thực tế là USB 2.0 giao động từ 3-30 MB/s (bộ nhớ flash có tốc độ ghi chậm hơn)
eSata giao động từ 40-80 MB/s
USB 3.0 từ 40-100 MB/s
Sata II từ 40-120MB/s
Tốc độ trên phụ thuộc nhiều yếu tố như Cấu hình máy tính, cache và vòng quay của ổ cứng (tốc độ đọc ghi dữ liệu trên ổ cứng)....

prusten

Re: Ðề: Re: Ðề: Hỏi về tốc độ Copy Dữ Liệu Của HDD

Box có cổng eSata nhưng máy bác có cổng eSata để copy ko mới đc chứ ;))

Tốc độ của bác kia là quá ổn rồi. Khỏi xoắn. USB 2.0 chỉ chừng đó thôi, ko cao hơn đc.

Em dùng Dell E6400, có một cổng eSata chung với USB. Vậy thì em mới hỏi box có eSata chứ. Em đang tính mua Orico nhưng hôm rồi đọc đâu đó giới thiệu một cái box gì đó của Hàn Quốc đánh giá cũng tốt lắm, lúc ấy tìm lung tung, không ghi lại giờ tìm mãi không rai cái box ấy tên là gì.

darklunar

Well-Known Member

Trong lúc bạn copy, lap và box có làm thêm tác vụ dùng nhiều đến ổ cứng ko?
Nếu có thì là bình thường.
Nếu ko thì box có vấn đề.

Bình thường con HD box của bạn có thể copy lên đến 30MB (turbo usb 2.0)

em chỉ cho copy ko thôi, ko làm gì hết bác ạ, mà turbo usb 2.0 la sao ha bac sieucan

shadowrich007

Sao tốc độ copy file trên 2G từ máy sang HDD box - nó cứ giảm từ 23mb/s xuống 10mb/s, nó cứ giảm dần, mình thử qua máy khác thì tốc độ cũng chỉ lên 12mb/s, cái này là do ổ Box, hay ổ cứng vậy? - mình không chạy bất kỳ chương trình nào thêm, chỉ copy trên windows7. Ổ HDD mình là Western Digital Caviar Green 2TB - 7200rpm - 64MB Cache - Sata 3 GB/s, còn box thì mình mua Orico 7612SUS của bác Hdd hdp

Hix, em mới kiểm tra lại, copy thử giữa ổ D và ổ C trong máy , thì tốc độ nó cũng như thế tầm 11mb/s

Còn đây là biểu đồ check tốc độ HDD - sao nó cao vậy trong khi copy thực tế lại khác :(

Dùng tera copy thì kịch kim là 12mb/s cho copy từ ổ sang HDD, còn trong ổ copy kịch kim là 15mb/s :(

copyHdd2.JPG copyHdd.JPG

Đính kèm

72.5 KB · Xem: 169
Chỉnh sửa lần cuối:

hdd-hdp

Hi. Nếu Bạn Cop ổ C qua D trong máy mà tốc độ cũng chậm thế thì kể cũng lạ đấy nhỉ. Cái này Chỉ có thể nói là do Win thôi bạn ạ. Thực tế nó là lỗi gì thì mình cũng không rõ lắm. Chắc phần Driver Điều khiển của Win nó bị vấn đề gì đấy chăng?
Bác nào Cao Thủ vào giúp hộ ae cái nào!!!!!! Hic

shadowrich007

Sao tốc độ copy file trên 2G từ máy sang HDD box - nó cứ giảm từ 23mb/s xuống 10mb/s, nó cứ giảm dần,

Trả lời :

Theo mình nghĩ việc đó là bình thường . Có lẽ tốc độ Phụ thuộc vào độ lớn của dữ liệu ...... Dung lượng File càng lớn tốc độ coppy càng cao ( một khi tốc độ coppy càng cao CPU họat động càng nhiều ) .... Khi dung Lượng File giảm xuống thì tốc độ Coppy giảm theo

Vậy tại sao lại như vậy ?

Cái đó nên hỏi bác Intel nhà ta . Có thể Intel muốn duy trì sự độ ổn định của CPU và tiết kiệm nguồn điện . ( giống như người nào càng ML nhiều thì sau này lưng càng mau mỏi ..... Tự hiểu nhé các bác :D )

p/s : Còn bác muốn lẹ thì cứ Ép xung máy tính lên ( overclock ) . Bảo đảm ép lên mức độ nào đó ... Kakaka tốc độ Coppy lẹ hơn nhiều ... Tuy nhiên tuổi thọ của CPU và 1 vài phần cứng như Ram .... Thì có thể không bền bằng việc bạn để nguyên do Intel thiết lập

Bác cũng có thể bỏ tiền ra để nâng cấp Phần cứng ( Intel rất thích cái phương án này của các bạn :D ) . Tiền nhiều => Phần cứng khỏe => Làm việc và thao tác lẹ hơn

Bởi Thế Intel luôn luôn thuộc hàng Có số mã trong độ bền . kakaka . Được cái này thì mất cái kia .

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên