Home Theater gặp vấn đề lớn với mái tôn

dinhphu0310

Hi anh em,

Mình mới vừa đưa 1 dàn 5.1 klipsch về nhà, nhưng phòng khách mình vần còn là mái tôn + lau phông cũng là tôn lạnh luôn . Khi mở âm thanh to thì mái tôn bị áp suất của Sub đánh nghe tè tè . Mình sợ ảnh hưởng đến hàng xóm xung quanh và chất lượng không tốt lắm. Mong các anh em hướng dẫn cách khắc phục sự cố trên.

Thanks
Đinh Phú
0908 373 181
[email protected]

luciano

Active Member
Ðề: Home Theater gặp vấn đề lớn với mái tôn

cách tốt nhất là bác chỉnh sub cho vừa đủ nghe thôi, con sub em chỉnh k quá 3h nữa

dinhphu0310

Đính chính chút : Mình nhờ anh em cách hỗ trợ để khắc phục cái mái tôn như thế nào để nghe tốt hơn nha . Hay có ai biết chỗ nào chuyên làm hệ thống giảm âm thì giới thiệu giùm mình.

Thanks,
Phú

s2krazyellow

Well-Known Member

hehehe.. anh này giống mình...Em có thể cảm thông. cảm giác rùng rợn của âm thanh 4D effect.. hehe..

có nhiều cách để khắc phục tole lạnh:
1. Bác có thể kiểm tra lại khu vực bị rè, sau đó đóng lại cho chắc hoặc chèn gì đó vào cho bớt rung.
2. Nếu có điều kiện thì bác thay trần tole lạnh bằng trần thạch cao vừa đẹp vừa ko kêu. Nếu bác sợ nóng thì có tấm dán cách nhiệt hoặc vừa cách âm cách nhiệt lên trên trần nữa là ok. Các tấm này có bán ở các tiệm vật liệu xây dựng (đặc biệt là các tiệm bán ngói)
Chúc bác có phòng giải trí tốt.

tuanaiai

Active Member
1. Tôn lạnh để yên.
2. Làm thêm lớp thạch cao, đảm bảo êm hết, mát mẻ.

s2krazyellow

Well-Known Member

Hehehe.. Spider_man có cái avatar đẹp wá..... Con trâu chịu khó nghe nhỉ......

mrpoms

Active Member

Chi phí rẻ nhất là dùng keo Silicon bắn vào các khe hở của mái tôn + tìm vị trí phù hợp khác để đặt loa Sub nhằm giảm thiểu hiện tượng dội âm nếu được.

tommyteo

Bác cứ lấy bao 50 bỏ đầy cát chèn và rải lên mái tôn , bảo đảm khắc phục được 70% , Quán của em năm xưa bị hàng xóm ném đá hoài làm như vậy bớt hẳn..

littleKFC

Member
Ðề: Re: Home Theater gặp vấn đề lớn với mái tôn

Bác cứ lấy bao 50 bỏ đầy cát chèn và rải lên mái tôn , bảo đảm khắc phục được 70% , Quán của em năm xưa bị hàng xóm ném đá hoài làm như vậy bớt hẳn..

haha.. bác này tếu vãi... đọc cái cm mà không nhịn được cười .. =)) giờ cũng còn cái vụ ném đá mái tôn nữa hả..

tommyteo

Re: Ðề: Re: Home Theater gặp vấn đề lớn với mái tôn

haha.. bác này tếu vãi... đọc cái cm mà không nhịn được cười .. =)) giờ cũng còn cái vụ ném đá mái tôn nữa hả..
Nhà bác ấy là mái tôn mà bác. quán của em năm xưa bị hàng xóm ném đá hoài..chắc tại bác ở nhà lầu nên không hiểu cảm giác của dân nghèo chúng em ..:-S

tuanaiai

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Home Theater gặp vấn đề lớn với mái tôn

Nhà bác ấy là mái tôn mà bác. quán của em năm xưa bị hàng xóm ném đá hoài..chắc tại bác ở nhà lầu nên không hiểu cảm giác của dân nghèo chúng em ..:-S

Dân nghèo chúng em ở mái tôn sợ nhất là mưa đá :( đúng không bác K. Bữa giờ không thấy bác K online cùng chúng em. Gday.

tommyteo

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Home Theater gặp vấn đề lớn với mái tôn

Dân nghèo chúng em ở mái tôn sợ nhất là mưa đá :( đúng không bác K. Bữa giờ không thấy bác K online cùng chúng em. Gday.
Cuối năm việc nhiều quá nên ít online. hẹn bác Khánh nửa tháng trời mà vẫn chưa gặp được, HD Biên hòa có vụ án tất niên nào không cho K tham gia với.
Thông tin ngoài lề : sắp có 1 địa điểm mới để anh em HD Biên Hoà có nơi hội ngộ chung niền đam mê rồi...

tuanaiai

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Home Theater gặp vấn đề lớn với mái tôn

Cuối năm việc nhiều quá nên ít online. hẹn bác Khánh nửa tháng trời mà vẫn chưa gặp được, HD Biên hòa có vụ án tất niên nào không cho K tham gia với.
Thông tin ngoài lề : sắp có 1 địa điểm mới để anh em HD Biên Hoà có nơi hội ngộ chung niền đam mê rồi...

Theo như thông tin giang hồ đồn rằng, tất niên vào ngày mùng 3 tết Tân Mão tại nhà bác Trung, giờ thì em chưa biết, em có lưu số phone của anh rồi, có gì em sẽ điện, anh dành chút thời gian tham gia cùng chúng em.

Ôi vui mừng quá, sắp đến sẽ có sân chơi mới nữa rồi, thay đổi không khí nhưng chúng em cũng không quên và cám ơn rất nhiều bác T sun cafe đã giúp đỡ chúng em có sân chơi tốt. Chúc toàn thể anh em bhhd club năm mới mọi điều tốt đẹp.
Gday.

tommyteo

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Home Theater gặp vấn đề lớn với mái tôn

Theo như thông tin giang hồ đồn rằng, tất niên vào ngày mùng 3 tết Tân Mão tại nhà bác Trung, giờ thì em chưa biết, em có lưu số phone của anh rồi, có gì em sẽ điện, anh dành chút thời gian tham gia cùng chúng em.

Ôi vui mừng quá, sắp đến sẽ có sân chơi mới nữa rồi, thay đổi không khí nhưng chúng em cũng không quên và cám ơn rất nhiều bác T sun cafe đã giúp đỡ chúng em có sân chơi tốt. Chúc toàn thể anh em bhhd club năm mới mọi điều tốt đẹp.
Gday.
Sun cafe có bác chủ vui vẻ nhiệt tình hêt mình với anh em như thế đáng trân trọng lắm rồi, địa điểm mới cũng là sự góp ý của bác T nên K mới có quyết định cuối cùng. đang gấp rút làm 1 bộ 7.1 toàn bộ loa là driver đồng trục Electrovoice và Jensen .
bữa nào rảnh vào Sun làm 1 ly cafe nhé bác T.

tuanaiai

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Home Theater gặp vấn đề lớn với mái tôn

Sun cafe có bác chủ vui vẻ nhiệt tình hêt mình với anh em như thế đáng trân trọng lắm rồi, địa điểm mới cũng là sự góp ý của bác T nên K mới có quyết định cuối cùng. đang gấp rút làm 1 bộ 7.1 toàn bộ loa là driver đồng trục Electrovoice và Jensen .
bữa nào rảnh vào Sun làm 1 ly cafe nhé bác T.

Wow, đợt này chắc em phải cạo đầu trọc đi xem hét đê quá, không thôi dựt tóc gấy lên hết :D, cám ơn bác K, em chỉ rảnh rổi vào tối 6-9, cn thì 8-16 thì vô tư, khi nào bác K rảnh anh em mình làm ly cafe, cám ơn lời mời của bác K. Chúc bác và gia quyến đầu tuần vui vẻ và mạnh khỏe.

s2krazyellow

Well-Known Member

Hi anh em,

Mình mới vừa đưa 1 dàn 5.1 klipsch về nhà, nhưng phòng khách mình vần còn là mái tôn + lau phông cũng là tôn lạnh luôn . Khi mở âm thanh to thì mái tôn bị áp suất của Sub đánh nghe tè tè . Mình sợ ảnh hưởng đến hàng xóm xung quanh và chất lượng không tốt lắm. Mong các anh em hướng dẫn cách khắc phục sự cố trên.

Thanks
Đinh Phú
0908 373 181
[email protected]

Em sắp giải quyết được rồi.. cho em thêm 48 tiếng nữa.. Nếu thành công em sẽ báo cho anh biết..

s2krazyellow

Well-Known Member

Tổng Chi Phí : 600K...cho 10M2. Còn dư lại một ít làm tiêu âm nữa....
Ko giảm hết 100%.. vấn đề.. nhưng phạm vi hiệu hóa khá cao...
Giảm dc tiếng ồn trên 75% từ Tôn Lạnh. Mỹ quan đẹp hơn so với tôn lạnh.. Nếu có thời gian có thể design nhiếu kiều theo ý muốn...
Tạm Thời chưa có máy chụp hình dc...
anh em nào có vấn đề vế tôn lạnh có thể đến tham khảo trực tiếp. Hoặc chờ hình ảnh update...

Bên trên