HTPC coi HD 1080p bị giật hình

kennguyen

chào các bạn!
Cho mình hỏi là HTPC xem HD 1080p hình như không được thì phải. Hình bị giật không xem được.
Mình tinh chỉnh như sau:
-Phần playback/ output : VMR9 chỉnh giống như hướng dẫn của Chip
-dùng FFDSHOW (bằng Klite và cả vista codec, nhưng cài 1 trong 2 thôi)

Cấu hình máy mình:
AMD 5000+ 2,6Ghz @ 3.0GHZ (stable)
Ram 2GB
VGA HD 3200 onboard (gigabite)

Mình nghĩ cấu hình vậy cũng khá mạnh rồi mà không thể chạy nối HD 1080p với VMR9 và bật sharpen(tắt sharpen cũng bị giật). Khi để default thì bình thường, và xem bằng các chương trình khác cũng bình thường. Vậy có nên hiểu là HTPC không thể chạy nối HD 1080p bằng ffdshow không các bạn?

tuancan82

Ðề: HTPC coi HD 1080p bị giật hình

mình nghĩ bạn thử nâng cấp chip lên X2 5000+ xem sao, đợi các bác có kinh nghiệm vào cho ý kiến vậy

superman

5000+ là 2 nhân rồi coàn j` nữa mà nâng ...chắc tại win á bác ơi

tuanvu_lk

Bác cái cái klitecodec mới nhất hoặc dùng mplayerc_homecinema_x86_v1.1.604.0 cho decode bằng VGA , cái này chơi HD 1080P decode CPU cũng tốt s/p x2 của AMD ,còn FFV nhiều khi chỉ chạy có 1 nhân

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chuyện bình thường thôi bạn. Chơi HD bằng CPU AMD hơi yếu thế so với Intel Core 2

Đối với AMD, để thỏa mãn FullHD thì có lẽ nên đầu tư Phenom trở lên.

MrBo682

Well-Known Member

chào các bạn!
Cho mình hỏi là HTPC xem HD 1080p hình như không được thì phải. Hình bị giật không xem được.
Mình tinh chỉnh như sau:
-Phần playback/ output : VMR9 chỉnh giống như hướng dẫn của Chip
-dùng FFDSHOW (bằng Klite và cả vista codec, nhưng cài 1 trong 2 thôi)

Cấu hình máy mình:
AMD 5000+ 2,6Ghz @ 3.0GHZ (stable)
Ram 2GB
VGA HD 3200 onboard (gigabite)

Mình nghĩ cấu hình vậy cũng khá mạnh rồi mà không thể chạy nối HD 1080p với VMR9 và bật sharpen(tắt sharpen cũng bị giật). Khi để default thì bình thường, và xem bằng các chương trình khác cũng bình thường. Vậy có nên hiểu là HTPC không thể chạy nối HD 1080p bằng ffdshow không các bạn?

Bác thử stick vào ô "lock back buffer" xem giải quyết được không.Em dùng JW (HD3200 onboard)+AMD 5200+ chạy như điên không sao mà bác CPU load cỡ 40-50% nếu phim không DXVA.

superman

coàn biện pháp cúi là OC đi bác giải quyết dc vấn đề của bác mà ko tốn xiền nhìu,bác đừng sợ hư cứ OC đại i cóa bảo hành mà lo j`

vipmb

Chuyện bình thường thôi bạn. Chơi HD bằng CPU AMD hơi yếu thế so với Intel Core 2

Bộ HTPC của chủ thread là chơi được rồi, ko cần lên Phenom đâu. Mình dùng X2 5600+ cũng chỉ 2.9Ghz (chủ thread đã OC lên 3Ghz) mà play bình thường (trên Vista). Nếu ko decode = VGA (dùng ffdshow hoặc Cyberlink codec) thì 1080p chiếm ~60-80% CPU, ko bị giật. Có VGA decode thì ~10-20% CPU.

Bác kennguyen remove hết media softs rồi cài lại thử xem, hoặc cài thêm Dual Core Optimization cho Win. Mà bác xài HD3200 thì nên cho VGA support, xài ffdshow chi cho nặng. Bảo đảm màu sắc ko bị xấu đâu.

Một điều quan trọng là nếu dùng VGA để decode, HD3200 chạy trên XP sẽ có hiện tượng tearing, có lẽ driver ko support tốt cho XP. Chuyển sang Vista với Catalyst 8.12 + EVR custom + Shader (16-235 -> 0-255) trong MPC chạy mượt mà, ko hề bị lỗi!

Theo mình nên dùng Vista sẽ tốt hơn nhiều.

nab2195

Member

bác Chip nhầm rồi, CPU 5000 là quá OK . Em dùng AMD 4200, chơi 1080 chỉ đến lúc hành động nhanh mới dật (card on là 6100) , bây h đầu tư thêm con Jetway 3650 900K -> chơi 1080 thoải con gà mái, tua, kéo , bắn ầm ầm ko sao .

// Chủ thớt bỏ ít tiền mua card hình đi . Rời ngon hơn nhiều .

bác Chip nhầm rồi, CPU 5000 là quá OK . Em dùng AMD 4200, chơi 1080 chỉ đến lúc hành động nhanh mới dật (card on là 6100) , bây h đầu tư thêm con Jetway 3650 900K -> chơi 1080 thoải con gà mái, tua, kéo , bắn ầm ầm ko sao .

// Chủ thớt bỏ ít tiền mua card hình đi . Rời ngon hơn nhiều .

Kinh nghiệm thực tế: Đang dùng AMD X2 5000+, không OC gì cả, vẫn còn khoảng 15% số phim 1080p là không thể tải nổi(những phim không decode được bằng GPU), xem được khoảng 10 phút là hình và tiếng bắt đầu đuổi nhau.

Sẽ tiếp tục nâng cấp chip và lên thẳng 4 nhân cho đỡ bực mình.

nab2195

Member

Kinh nghiệm thực tế: Đang dùng AMD X2 5000+, không OC gì cả, vẫn còn khoảng 15% số phim 1080p là không thể tải nổi(những phim không decode được bằng GPU), xem được khoảng 10 phút là hình và tiếng bắt đầu đuổi nhau.

Sẽ tiếp tục nâng cấp chip và lên thẳng 4 nhân cho đỡ bực mình.

Bác cho em cái phim ko thể xem dc xem nào, em test thử xem sao . Chip 5000 bây h vẫn là mơ ước với em :eek:
Các bác đừng phí vào chip quá, cái cần là VGA rời kìa, đầu tư mạnh vào .

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mình từng kinh qua 5000+ một thời gian trước khi chuyển qua C2D. Đồng ý là để default (overlay mixer) thì xem được 1080p không vấn đề gì, nhưng phải chấp nhận xấu.

Để default thì nhẹ hơn nhiều so với tinh chỉnh bằng ffdshow, cho nên trước khi so sánh, cần biết mình xem phim theo kiểu config nào đã.

IZZ

Active Member

Vậy liệu 5600+ default thế nào nhỉ? Full HD 1080p liệu có được 95% các loại film là OK không các bác?

lggood

Banned

Sorry vì đào mồ.
Máy em cấu hình như bác chủ thớt, CPU 500+ này hình như giống lời pác chip nói, nó kém hơn thằng Intel thì phải, em mà hem dùng CoreAVC thì hem coi dc HD. thằng ffdshow thật sự là nặng vãi chưởng. dòng Athlon này hơn kém, kém hơn con E2180 nữa chứ. vãi chưởng AMD.

Bên trên