HTPC Silent gần hoàn thiện nhờ các bác góp ý

hongquan2009

Well-Known Member
Ðề: HTPC Silent gần hoàn thiện nhờ các bác góp ý

Thực ra em lọ mọ chính là lấy cảm hứng từ cái topic ban đầu của bác hỏi về pc dùng để nghe nhạc đấy, sau đó đọc thêm nhiều bài tư vấn của các bác chơi lâu rồi nên mới có cái của em bây giờ, mặc dù đọc nhiều mà e vẫn cứ phải đổi chắc khá nhiều lần.
Hiện nay có định dạng SACD mà nhiều bác dùng Foobar đọc đc mà em thì vẫn chưa có cách gì mở đc nó cả, có bác nào biết hướng dẫn giúp em với

bác dùng bản foobar này có add sẵn plugin để chơi iso SACD
Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat

dungsin_lqd

Well-Known Member

--HTPC không ai chơi Bench Table cả - theo em Bench Table mới nhìn thấy ngộ nhưng dần dần mất thẩm mỹ màu mè và không an toàn- bám bụi.......

ttlinhha

Well-Known Member

--HTPC không ai chơi Bench Table cả - theo em Bench Table mới nhìn thấy ngộ nhưng dần dần mất thẩm mỹ màu mè và không an toàn- bám bụi.......

Vâng, cám ơn bác qóp ý. Đúng là ko ai chơi ntn nên em mò mãi mới ra chỗ bán, khi nào chán em lại đổi thôi chứ ko có gì là cố định đc bác ah (tính em lại cả thèm chóng chán). Chốt hạ vẫn là cái thú chơi của mình thôi. Còn bụi thì em đã đặt cái lồng mica cho em nó rồi, khi nào tắt thì chụp vào

lequynhan

Well-Known Member

Có máu độ case đấy bác chủ!
Dùng kiểu vỏ này thì HDD để đâu cho hết hả bác?
Em cũng chưa hỏi bác ở đâu, bác đã sang bên bác xjnhchuakja2 ở voz HN Nhận gia công mica, bench table theo yêu cầu ! - vozForums ngắm nghía mấy kiểu dáng mới chưa?
Loại này mà dùng dòng main SABERTOOTH của Asus với RAM màu mè một chút thì tuyệt! :D

ttlinhha

Well-Known Member

Có máu độ case đấy bác chủ!
Dùng kiểu vỏ này thì HDD để đâu cho hết hả bác?
Em cũng chưa hỏi bác ở đâu, bác đã sang bên bác xjnhchuakja2 ở voz HN Nhận gia công mica, bench table theo yêu cầu ! - vozForums ngắm nghía mấy kiểu dáng mới chưa?
Loại này mà dùng dòng main SABERTOOTH của Asus với RAM màu mè một chút thì tuyệt! :D

Em đặt làm bên bác xjnhchuakja2 mà, còn case của em làm với tuyên ngôn là No fan - No HDD (3.5'' thôi còn vẫn phải để 1 cái 2.5'' cho data cố định) còn HDD phim, nhạc em cho ra ngoài cắm rút trên Dock cho sướng bác ah :D. Hiện tại em vẫn còn sót cái fan của VGA chưa giải quyết triệt để đc nên mới post lên nhờ góp ý. Còn em là người thích đơn giản gọn nhẹ nhất có thể nên lại ko thích mấy cái đèn Led hay cái gì màu mè cả

lequynhan

Well-Known Member

hi! Đấy là sự đam mê yêu thích của bác mà!
Em thì đi đâu cũng đèn và quạt, chỉ muốn thêm vào mà chẳng thích bớt cái gì đi. Nhìn case như một mớ bòng bong. Cũng muốn lấy cái dock dùng cho mấy em HDD back up nhưng lại hết mất $ rồi :)) thế mới khó chịu chớ!

langtu27

Well-Known Member

Hôm nay mới có dịp được chiêm ngưỡng em HTPC của bác. Đẹp và hoành. Nhưng em lại thích kiểu case đứng của bác hơn, em Bentable đã có time em dùng, nhưng bụi và giống bác Nhân nói, hợp với dân mê ép xung hơn. Thân.

ttlinhha

Well-Known Member

Hôm nay mới có dịp được chiêm ngưỡng em HTPC của bác. Đẹp và hoành. Nhưng em lại thích kiểu case đứng của bác hơn, em Bentable đã có time em dùng, nhưng bụi và giống bác Nhân nói, hợp với dân mê ép xung hơn. Thân.

Em đặt làm cái nắp mica nữa để khi nào tắt thì úp lên, còn bụi thì case cũ của em cũng bụi lắm mà vệ sinh khó còn em này chỉ cần lấy máy sấy tóc làm 2 đường cơ bản là hết :D
Có bác nào nghĩ đc giúp em giải quyết nốt cái fan của VGA kia chưa ah?

ttlinhha

Well-Known Member

hi! Đấy là sự đam mê yêu thích của bác mà!
Em thì đi đâu cũng đèn và quạt, chỉ muốn thêm vào mà chẳng thích bớt cái gì đi. Nhìn case như một mớ bòng bong. Cũng muốn lấy cái dock dùng cho mấy em HDD back up nhưng lại hết mất $ rồi :)) thế mới khó chịu chớ!

Em dùng cái dock này bác ơi Dock 2 hdd usb 3.0 KURO-DACHI/CLONE/U3 | Buffalo giá rẻ nhất Hà Nội | wifi | nas | hdd | box | raid
vừa rẻ vừa tiện chứ mấy cái box chỉ đẹp thôi

ttlinhha

Well-Known Member

Cũng đơn giản thôi, nhưng trước tiên bạn nên cho biết tại sao bạn lại chọn HD 7770 vậy?

Đấy chỉ là em cần đầy đủ các cổng ăn chơi, hỗ trợ các thể loại đầy đủ thôi, em đã tìm card ko nguồn phụ như Zotac GT750 rồi nhưng vẫn có fan còn giải pháp card on lại ko đc. Bác có cao kiến gì giúp em với ah

Vậy bạn có cắm và dùng một lúc trên 2 cổng của VGA card không? Nếu bạn thật sự cần nhiều cổng thì buộc phải giữ lấy mà xài thôi. Cái vụ quạt quay ầm ĩ lúc mới bật máy thì hầu hết các VGA card (có quạt) đều phải vậy thôi (đặc biệt là các card của ATI). Chỉ đến khi nó trao quyền điều khiển cho driver thì mới trở về bình thường thôi.
Nếu bạn vẫn khó chịu thì nhờ sir Cường tư vấn mua lấy cái cái tản nhiệt (không quạt) cho GPU. Còn có tiền thì kiếm cái GT 630 (loại fanless) mà về lắp vào.

ttlinhha

Well-Known Member

Vậy bạn có cắm và dùng một lúc trên 2 cổng của VGA card không? Nếu bạn thật sự cần nhiều cổng thì buộc phải giữ lấy mà xài thôi. Cái vụ quạt quay ầm ĩ lúc mới bật máy thì hầu hết các VGA card (có quạt) đều phải vậy thôi (đặc biệt là các card của ATI). Chỉ đến khi nó trao quyền điều khiển cho driver thì mới trở về bình thường thôi.
Nếu bạn vẫn khó chịu thì nhờ sir Cường tư vấn mua lấy cái cái tản nhiệt (không quạt) cho GPU. Còn có tiền thì kiếm cái GT 630 (loại fanless) mà về lắp vào.

Em ko thường xuyên dùng cùng lúc nhưng cũng ko muôn tháo ra tháo vào, thứ nữa là main của e lại ko có card on. Còn về con GT630 fanless nó như thế nào e chưa nhìn thấy, phiền bác cho e cái link với vì ở Hà Nội e tìm ko ra, sircuong cũng bó tay vụ này rồi

langtu27

Well-Known Member

Đấy chỉ là em cần đầy đủ các cổng ăn chơi, hỗ trợ các thể loại đầy đủ thôi, em đã tìm card ko nguồn phụ như Zotac GT750 rồi nhưng vẫn có fan còn giải pháp card on lại ko đc. Bác có cao kiến gì giúp em với ah

Thật ra dạo trc em có dùng qua ATI, sau rồi chuyển hẳn qua Nvidia. Cũng ko rõ trog trường hợp này của bác là do quạt hay do nhà sản xuất, vì em qua mấy em vga rồi đều thấy nó khá êm vs ko rít lên lúc khởi động. Em thì hay vệ sinh định kì = cách tháo VGA, thổi sạch bụi, tra dầu vào quạt, bôi keo tản nhiệt lên GPU. Vài chia sẻ của em. Thân.

caothudeche

Moderator

Mình thấy bạn dùng SSD để download, như vậy thì hại ổ lắm. SSD vốn die dần theo số lần ghi. Theo mình tốc độ download không có tài nào ăn kip tốc độ của HDD luôn, do vậy không nhất thiết phải dùng SSD.
Hơn nữa có 1 số cách download như IDM, down trực tiếp bằng trình duyệt... dữ liệu vẫn lưu tạm vào ổ hệ thống trước khi lưu vào đích mình chọn.

caothudeche

Moderator

Mình thấy bạn dùng SSD để download, như vậy thì hại ổ lắm. SSD vốn die dần theo số lần ghi. Theo mình tốc độ download không có tài nào ăn kip tốc độ của HDD luôn, do vậy không nhất thiết phải dùng SSD.
Hơn nữa có 1 số cách download như IDM, down trực tiếp bằng trình duyệt... dữ liệu vẫn lưu tạm vào ổ hệ thống trước khi lưu vào đích mình chọn.

ttlinhha

Well-Known Member

Thật ra dạo trc em có dùng qua ATI, sau rồi chuyển hẳn qua Nvidia. Cũng ko rõ trog trường hợp này của bác là do quạt hay do nhà sản xuất, vì em qua mấy em vga rồi đều thấy nó khá êm vs ko rít lên lúc khởi động. Em thì hay vệ sinh định kì = cách tháo VGA, thổi sạch bụi, tra dầu vào quạt, bôi keo tản nhiệt lên GPU. Vài chia sẻ của em. Thân.

Ah cái VGA của em nó chỉ rít lên lúc khởi động thôi sau thì im luôn, nhưng mà như thế em vẫn thấy khó chịu bác ah
Sircuong1303: em mới google con này ZOTAC GeForce GT 640 ZONE Edition Fanless GPU | silentpcreview.com
Bác xem có thể đặt giúp em ko nhỉ?

ttlinhha

Well-Known Member

Hại ổ thì em có biết bác ah, nhưng theo bác nói là HĐD vẫn nhanh hơn SSD là sao ah? E tưởng tốc độ đọc ghi nhanh thì nó lưu tạm mới nhanh đc chứ nhỉ? Em chuyển vùng nhớ đệm vào HDD 2.5" riêng còn SSD kia là ổ đích,mem đang định lấy thêm 1 cái SSD 60Gb để làm vùng nhớ đệm riêng. Bác thấy phương án nào tốt nhất cho trường hợp của em ah? Em ko ngại hại ổ SSD đâu, quan trọng là khai thác nó triệt để thôi

sircuong1303

Well-Known Member

Đúng là SSD càng dùng thì tốc độ chậm dần theo thời gian, nhưng so với HDD vẫn nhanh hơn nhiều chứ bác. SSD thì tuổi thọ cao lắm đó bác. E cứ tính trung bình với ổ 120GB, dùng chip nhớ MLC có vòng đời 10.000 ghi xóa. Trung bình một ngày bác ghi xóa 60GB dữ kiệu thì cũng là 20.000/365 ≈ 54 năm đó ạ :D.

NAND flash explained: MLC vs. SLC, part 1
Hardware.Info tests lifespan of Samsung SSD 840 250GB TLC SSD [Updated with final conclusion] - Final update (20-6-2013) | Hardware.Info United States

Còn tốc độ download thì phụ thuộc đường mạng, bác ở VN thì đúng là với hạ tầng mạng hiện có ta dùng HDD vẫn ok. Nhưng với các mạng tầm Gb/s thực sự ở các nước phương tây thì đảm bảo hdd của bác lưu ko kịp dữ liệu download về đâu ạ, có khi còn cháy cả hdd ý chứ :).

Bên trên