HTPC treo!

titoet

Em buồn quá xá!
Cách đây 2 ,3 ngày. Khi chép từ HDD này qua HDD kia ( lưu trữ), thì CPU của em bỗng dưng bị chết trân. Lúc sau lại bị thêm 2 lần nữa. Em cứ nghĩ do chép nhiều quá nên bị treo nên cũng k để ý.
Hôm nay, khi bật lên và chỉ coi film 1080p bằng K codes, máy lại bị treo.
Đau khổ vô cùng vì em đã nâng cấp 2 lần, mà ác là khi chưa nâng cấp máy chẳng bao giờ treo^:)^^:)^!
Các bác cao nhân ở khu vực quận 3 hay quận 10 làm ơn cứu em. Em xin hậu tạ bằng bia, cafe và vô cùng biết ơn.
Làm ơn đừng tư vấn vì em k biết tí gì về điện:rolleyes:
Cấu hình hiện giờ của HTPC của em
Main Board: G45 i
CPU Xeon 3350 2.66GHz
Ram OCZ 4Gb ( 2gbx2)
Card EVGA GeForce 9800 GX2 1GB (512MB per GPU)
Nguồn PSU 600w
HDD: 1tera

Ðề: HTPC treo!

biết sao òi nè......bạn tui cũng hay bị....bị đứng máy phải hông
Cái này có thể là do Chipset bạn củ chuối thôi :mad:...G45....:eek:
Cái máy của bạn....HTPC kiểu gì kỳ vậy ba...~X(....
CPU Xeon 3350 2.66GHz
Ram OCZ 4Gb ( 2gbx2)
Card EVGA GeForce 9800 GX2 1GB (512MB per GPU)
Nguồn PSU 600w
HDD: 1tera

Chơi toàn hàng khủng để rồi quất cái Main chipset G45 ^:)^
Bây giờ mà có điều kiện thì bạn thử đổi Main nào chipset P35, P43, p45 thử xem....:eek:...GoodLuck

duyngadocton

Đang chép mà bị đứng thì nghi đĩa cứng bị lỗi, chắc cũng vì lý do đó mà đang xem phim bị treo máy.

titoet

biết sao òi nè......bạn tui cũng hay bị....bị đứng máy phải hông
Cái này có thể là do Chipset bạn củ chuối thôi :mad:...G45....:eek:
Cái máy của bạn....HTPC kiểu gì kỳ vậy ba...~X(....

Chơi toàn hàng khủng để rồi quất cái Main chipset G45 ^:)^
Bây giờ mà có điều kiện thì bạn thử đổi Main nào chipset P35, P43, p45 thử xem....:eek:...GoodLuck
Đã nói là mình k biết gì rồi mà!:eek:
Bác chỉ mình cái nào ổn nhất nhé! Giá cả thì mình cố được, miễn là đừng bị sự cố gì nữa thôi. Mình chỉ muốn được coi HD một cách trọn vẹn . Cám ơn bác trước và hậu tạ bác sau hen.

thui khỏi hậu tạ.......giúp được bạn là tui vui òi
Trước tiên thì bạn hãy liệt kê tất tần tật về cái máy nhà bạn đi, để tui còn cố vấn...
tất tần tật có nghĩa là tất tần tật nghen....mèng ơi...ví dụ như mua ở đâu, còn bảo hành bao lâu, hiệu gì,.......:eek:....sao dạo này tui tốt quá nhỉ :confused:

titoet

~X( em k biết phải nói như thế nào với bác the dark knight! Bộ này em xây dựng dựa trên sự tin tưởng nên ứ có bảo hành và k hề biết mua ở đâu. Đừng chửi em tội nghịp nghen.:eek:
Cho em hỏi em có thể xin số đt của bác được k ạ?
:D

sieucan

Active Member

Kiểm tra lại dây cấp nguồn cho 2 cái ổ cứng. Xem lại thiết lập trong bios, chuyển về default. Tốt nhất rước chuyên gia về nhà...

Có thể chọn G45 vì nó là main mini ATX, ng ta đã nói không biết gì cả phải đi nhờ lắp, mua A - Z, tư vấn vậy càng rối thêm thôi.

ayakech

Member

Hic chipset G45 chẳng có lỗi gì cả :),chạy ngon nữa là đằng khác. Các bác toàn phán theo kiểu đã dùng vga ngon,chip ngon thì bắt buộc phải P35,P45 thì chịu thiệt :( (Kiểu trước nay người ta cứ tưởng nhưng thực ra là .... ).
Treo có nhiều lý do của nó lắm lắm. Bro thử quét virus chưa, cài lại Win, chạy Everest burning khoảng vài giờ xem nhiệt độ CPU,HDD, xem vcore,vram...điện thế thế nào. PSU 600W chắc ko phải là hàng noname chứ. Nếu là hàng chợ thì thay ngay khẩn trương. Nhưng chắc ko phải vì sẽ ko kéo nổi em VGA.
Nếu là cẩn thận thì test từng thành phần 1, tháo VGA, chạy thử VGA onboard xem có treo ko. Cắm sang máy khác test thử VGA,HDD, Ram ...
Cứ từ từ loại suy là ra hết. Bạn chịu khó đầu tư như thế thì chắc cũng chịu khó ngồi mân mê cái máy được nhỉ :) .
Chúc may mắn nhé !

xda160

Member

Bạn ơi cài lại Win đi, Mình thì để 1 bộ ghost ngon riêng cho HD, tính mình hay nghịch bị dính vius nhiều hoặc cài linh tinh làm xung đột với player của HD.

Chúc bạn vui!

PS: bạn yên 120 cái tâm đi, dàn máy tính của bạn là quá ngon cho HT rồi đó
về sức mạnh hay giá thành bạn đều vượt ít nhất 100% yêu cầu cho HT

ntv55432

Bạn coi lại card hình (graphic card) trong đó có cái quạt (fan) nó có quay không ? Theo mình nghĩ thì card hình của bạn nóng quá làm cho computer bị lock. Tốt nhất là bạn pre-seat memory ram và card hình . Chúc may mắn .

new_baby

Member
Bạn coi lại card hình (graphic card) trong đó có cái quạt (fan) nó có quay không ? Theo mình nghĩ thì card hình của bạn nóng quá làm cho computer bị lock. Tốt nhất là bạn pre-seat memory ram và card hình . Chúc may mắn .

vụ án từ 10 năm trước rồi bác lại khai quật lên :D , giờ chắc dàn đó ve chai oy

Bên trên