[Hướng dẫn] Các bài viết về cài đặt Codec, Filter, sử dụng CPU, GPU giải mã HD..

tuanndryan

Ðề: Tại sao CPU load chưa tới 100% mà phim HD vẫn giật hình, lệch tiếng?

Vấn đề là khi chạy bằng MPC thì video do thằng nào decoder (có cuda, dxva không?) nếu cũng giống như khi chạy bằng KMP thì có lẽ do thằng xử lý âm thanh (nếu âm thanh dts-hd, truehd thì sự chênh lệch giữa các phần mềm rất đáng kể).

đã chạy coreAVC thì làm sao mà còn cuda vs dxva dc nữa =.=" vấn đề là cả 2 MPC vs KMP khi play 1080p CPU chỉ dưới 50% . co mỗi MPC là bị giựt . mình đang cần hd để tối ưu cái MPC , vì nghe nói KMP ko bằng nó lắm .

hoang2008

đã chạy coreAVC thì làm sao mà còn cuda vs dxva dc nữa =.=" vấn đề là cả 2 MPC vs KMP khi play 1080p CPU chỉ dưới 50% . co mỗi MPC là bị giựt . mình đang cần hd để tối ưu cái MPC , vì nghe nói KMP ko bằng nó lắm .

Bác nói vậy là khi chạy MPC bác chưa config cuda, dxva rồi (hoặc đã config nhưng chưa đúng). Bác có thể đọc lại những bài đã có trên diễn đàn khi cài đúng bác sẽ thấy cải thiện rất rõ rệt.
p/s: CPU dưới 50% mà vẫn giật thì bác chủ topic này đã giải thích rất rõ rồi bác đọc lại sẽ thấy tại sao.

tuanndryan

Bác nói vậy là khi chạy MPC bác chưa config cuda, dxva rồi (hoặc đã config nhưng chưa đúng). Bác có thể đọc lại những bài đã có trên diễn đàn khi cài đúng bác sẽ thấy cải thiện rất rõ rệt.
p/s: CPU dưới 50% mà vẫn giật thì bác chủ topic này đã giải thích rất rõ rồi bác đọc lại sẽ thấy tại sao.

theo mình bik thì coreAVC giúp share công việc đồng đều cho bộ xử lý , vậy nghĩa là CPU decode , đâu liên quan gì đến GPU đâu mà cuda vs dxva nhỉ :-?? thêm nữa mò trong coreAVC mình ko thấy setting gì cho việc sài GPU . nếu phải sài GPU thì con 9600 GT nó đảm trách dc rồi .

Nếu :
Như vậy, đồ thị performance của PC thể hiện cho chúng ta chỉ biểu diễn các trị số trung bình, đằng sau trị số có vẻ hiền lành này (50-60%) là những đợt sóng ngầm thực sự. Chỉ có những CPU đủ lực không cho phép ngọn sóng nào vượt quá 100% thì mới khiến bộ phim HD của chúng ta trơn tru mượt mà.

việc này lại càng ko thể . vì thực tế MPC chỉ play dc dưới 20% cpu .

attachment.php

mình còn sử dụng turbo boost của TU2011 nữa . mình làm theo mấy cái hướng dẫn kia set up decode ko sai 1 bước mà ko dc như mong muốn nhỉ [-(

laptop : HP DV5T-1000 T9400

Đính kèm

21.2 KB · Xem: 108

hoang2008

theo mình bik thì coreAVC giúp share công việc đồng đều cho bộ xử lý , vậy nghĩa là CPU decode , đâu liên quan gì đến GPU đâu mà cuda vs dxva nhỉ :-?? thêm nữa mò trong coreAVC mình ko thấy setting gì cho việc sài GPU . nếu phải sài GPU thì con 9600 GT nó đảm trách dc rồi .

Bác dùng 9600 mà cài đúng drive thì sẽ hỗ trợ CUDA và khi config coreAVC bác chọn "Prefer CUDA acceleration". Khi đó thì thật sự GPU mới làm việc thay cho CPU => chơi full HD sẽ hết giật:)

tuanndryan

Bác dùng 9600 mà cài đúng drive thì sẽ hỗ trợ CUDA và khi config coreAVC bác chọn "Prefer CUDA acceleration". Khi đó thì thật sự GPU mới làm việc thay cho CPU => chơi full HD sẽ hết giật:)

lỡ rùi hỏi lun , thế còn bên ffdshow video thì setting như thế nào bro ?

ps: có thể chỉ mình làm sao bỏ đi 2 dải đen ở trên và dưới như trong hình dc ko ? chả bik config làm sao tự nhiên fullscreen thì bị 2 dải đen đó .

attachment.php

Đính kèm

8.2 KB · Xem: 168
Chỉnh sửa lần cuối:

tuanndryan

Ðề: Hướng dẫn config tối ưu MPC, CoreAVC, ffdshow, AC3Filter để xem phim HD

mình có thắc mắc tại sao có coreAVC rồi mà còn sài ffdshow làm chi ?

hoang2008

lỡ rùi hỏi lun , thế còn bên ffdshow video thì setting như thế nào bro ?

ps: có thể chỉ mình làm sao bỏ đi 2 dải đen ở trên và dưới như trong hình dc ko ? chả bik config làm sao tự nhiên fullscreen thì bị 2 dải đen đó .

attachment.php

Về việc setting thì bác đọc lại những bài đã có trên diễn đàn còn 2 dải đen thì do phim của bác tỷ lệ 21:9 (nếu bác bỏ được dải đen thì với Tivi LCD tỷ lệ 16:9 hình ảnh sẽ không còn thật - người ngợm sẽ ốm nhom:)))

hoang2008

Nếu bác cứ nhất quyết muốn bỏ 2 lằn đen thì bác chọn chức năng Zoom của tivi LCD:-*

tuanndryan

đang xem trên laptop mà , mấy bữa vẫn xem bình thường , ko có 2 dải đen , tự nhiên hnay thì bị =(( xem 720 hay 1080 đều bị thế .

hoang2008

đang xem trên laptop mà , mấy bữa vẫn xem bình thường , ko có 2 dải đen , tự nhiên hnay thì bị =(( xem 720 hay 1080 đều bị thế .

Bác cứ play file cần xem và vào Properties để xem độ phân giải thật của file (bác dùng laptop thì đa số màn hình tỷ lệ 4:3 mà bác xem phim tỷ lệ khác như 16:9, 21:9, ... thì rõ ràng phải có 2 lằn đen rồi).
p/s: nếu trước đây bác xem bình thường có thể bác đã setting độ phân giải màn hình # tỷ lệ 4:3 - nhưng như em đã nói xem phim hình ảnh sẽ không còn theo tỷ lệ thực.

tuanndryan

tỷ lệ màn hình laptop của mình là 16:10 1280x800 . đang nghi ngờ là MPC bị lỗi

shrelax84

Member

HIC MÌNH XÀI LAPTOP cpu 7450 1080 PHÀ PHÀ. DÉT TÓP THÌ INTEL 5400...GPU 9800GT CÀI CÁI GÌ CŨNG MẶC ĐỊNH HẾT...NEXT ĐỀU...KHÔNG BỊ GÌ CẢ...MÌNH XEM Ở ĐỘ PHÂN GIẢI 1920X1200.

tuanndryan

mọi thứ ok hết rồi từ cuda cho tới độ phân giải . đúng là do bản klite cũ bị lỗi. mới xóa down bản mới về thì ổn định rồi .

hoang2008

tỷ lệ màn hình laptop của mình là 16:10 1280x800 . đang nghi ngờ là MPC bị lỗi

Bác setting như vậy chứ màn hình không chắc đã như vậy??? (bác cứ lấy thước đo dài, rộng của màn hình là biết ngay thôi).
Theo em MPC không có lỗi gì đâu bác cứ tìm phim nào đúng tỷ lệ như trên mà xem thử là thấy full ngay thôi (mà phim kiểu này khó kiếm à nha:)))

tuanndryan

màn hình này phải nói cực hiếm fim full dc cái màn hình , gần đây là chỉ thấy karate kid vs toy story 3 là full dc . MPC bản 6.3.0 bị lỗi thật phải update lên 6.5.0 , ghét wa up lun 6.6.0 . còn mấy fim mà k full dc màn hình thì bình thường nó có 2 dải màu xám chứ ko phải lòi ra thêm 2 dải nhỏ màu đen thế kia .

1 câu hỏi nữa thôi : nếu TV 40" 1080p thông wa HDMI chiếu fim 720p thì khác gì so với fim 1080p ? vì nghe nói vs TV < 50" việc xem phim 720p vs 1080p ko phân biệt dc bằng mắt thường .

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

Cho mình hỏi chút nha. Mình đã chỉnh theo hướng dẫn ở #1. Kết quả xem HD rất đẹp nhưng nếu dùng KMP xem avi thì hình toàn bị tưa và vỡ, dùng các soft khác để play avi thì ko bị như vậy. Mong các bạn giúp đỡ nguyên nhân và cách khắc phục.

rosewhite

Bác nào update lại cái cyberlink audio và video codec cái, link die roài =.=!

rosewhite

up cho bác nào giúp em cái

suyaku92

Mấy Bro cho e hỏi, e đã làm theo như trên nhưng sao khi mở file .rmvb thì nó không có âm thanh, còn hiện ra cái bảng thông báo:X_XX_X

trong khi mở bằng VLC vẫn bình thường??
Giúp em config lại vs.
Thks.^:)^^:)^

suyaku92

sao không bác nào giúp em với!!
helpppppppp~~

Bên trên