[Hướng dẫn] Các bài viết về cài đặt Codec, Filter, sử dụng CPU, GPU giải mã HD..

vohinhlangtu

Active Member
Ðề: Cài đặt Codecs cho Windows 7 (x86 & 64) tối ưu như ý

Cám ơn bài của bạn. Cho mình hỏi một tí là tại sao khi play cùng 1 file mkv nhưng play = MPC-HC hỗ trợ DXVA (có dòng Playing DXVA) còn WMP thì lại không vậy (CPU Usage cao hơn). Làm theo hướng dẫn của bạn step by step!?

Cùng câu hỏi với bạn trên

Chưa hiểu rõ ý bạn lắm, bạn muốn kích hoạt DXVA ở WMP để giảm CPU Usage à :D
Cách tớ chơi là dùng CoreAVC giải mã cho màu đẹp, nếu MPC-HC hiển thị Playing DXVA điều đó có nghĩa bạn config bộ lọc chưa đúng, không dùng CoreAVC mà chắc để thằng filter khác nhảy vào chiến em MKV rồi, hoặc là bạn đang dùng Internal Filter của MPC
WMP khi chơi file MKV, nó có hiển thị cái CoreAVC ở khay taskbar không bạn. Bạn config CoreAVC cho nó hiển thị ở khay taskbar rồi mở lại WMP coi xem CoreAVC có tham gia giải mã MKV không.
Bạn mở chuột phải ở màn hình MPC, chọn Filter để xem những bộ code nào tham gia giải mã rồi chụp hình cho tớ ngó cái.

Chỉnh sửa lần cuối:

lqt123

Active Member

Nếu máy đã cài "tùm lum" những bộ code (K-lite, Shark 007, Core AVC,...), giờ muốn làm theo cách của bạn chỉ thì phải remove hết hay sao ? Xin lỗi, mình hơi "gà" vụ này, nhưng cũng khoái làm theo các chỉ dẫn (của mình mày mò theo mà được thì "khoái" lắm !!), cám ơn bạn rất nhiều !!!

spkt

Banned

Cách tớ chơi là dùng CoreAVC giải mã cho màu đẹp, nếu MPC-HC hiển thị Playing DXVA điều đó có nghĩa bạn config bộ lọc chưa đúng, không dùng CoreAVC mà chắc để thằng filter khác nhảy vào chiến em MKV rồi, hoặc là bạn đang dùng Internal Filter của MPC
WMP khi chơi file MKV, nó có hiển thị cái CoreAVC ở khay taskbar không bạn. Bạn config CoreAVC cho nó hiển thị ở khay taskbar rồi mở lại WMP coi xem CoreAVC có tham gia giải mã MKV không.
Bạn mở chuột phải ở màn hình MPC, chọn Filter để xem những bộ code nào tham gia giải mã rồi chụp hình cho tớ ngó cái.
Ơ mình dùng card ATI, coreAVC chỉ hỗ trợ CUDA của dòng card Nvidia thôi. Ý mình muốn hỏi bạn có hướng nào cho card ATI không? Cám ơn bạn nhiều. Nếu có một hướng đơn giản như vậy thì mình sẽ cài lại win và đi theo hướng đó cho nó gọn gàng, vì sau nhiều lần vọc vạch máy chạy ì ạch quá.

vtc

Bác chủ thớt nghiên cứu tỉ mỉ quá. Em có góp ý là bác phải sửa lại Codec thành Decoder bởi vì các phần mềm player chỉ có nhiệm vụ giải mã thôi.

Doatphach

Active Member

Đúng là mình ko dùng core AVC để cho máy nhẹ nhàng lúc xem film nên dùng DXVA . Nhưng vẫn trên MPC thì thấy filter microsoft DTV-DVD video decoder và thấy hiện DXVA nhưng nếu cũng film ấy mà dùng WMP thì lại ko thấy DXVA
Còn mình làm cái khác còn lại giống bạn ,nhưng nói chung thấy WMP ít chưng năng ghê quá nên chả dùng

victim

phiền anh cho em hỏi mặc định chỉ chơi MPC-HC thì nó mới tự kich hoạt dxva, thế nếu chạy bằng WMP nó có kich hoạt không, quên ko nói rõ với anh là lúc em xài MPC-HC để xem phim em kiểm tra phần filter nó không có tự load mấy cái codec giống như hình của anh ví dụ như Microsoft DVT-DVD audio decoder, MP4 spitter, Cyberlink video /SP decoder, mà có mấy cái mặc định thôi không như của anh

Phát hiện ra phụ đề tiếng anh nhưng chả thấy hiện thị, sub việt có nhưng kiểm tra haali toàn báo là no sub

Ngay cả phim có phụ đề ghép sẵn trong phim, dùng wmp đều cũng ko hiển thị, tóm tắt chung nếu dùng WMP xem phim thì đều ko load đc phụ đề, còn MPC-HC thì ngược lại xem đc hết :((, nhưng lại không có mấy filter codec giống của anh

Chỉnh sửa lần cuối:

vohinhlangtu

Active Member

Nếu máy đã cài "tùm lum" những bộ code (K-lite, Shark 007, Core AVC,...), giờ muốn làm theo cách của bạn chỉ thì phải remove hết hay sao ? Xin lỗi, mình hơi "gà" vụ này, nhưng cũng khoái làm theo các chỉ dẫn (của mình mày mò theo mà được thì "khoái" lắm !!), cám ơn bạn rất nhiều !!!

Chà, cái hướng cài cắm codecs này của tớ, nó chỉ dành cho windows mới tinh, cài windows mới, rồi làm theo thế này thì đảm bảo working ngon lành 100%
Chứ còn đã cài cắm bộ codecs khác, xong rồi gỡ ra mà làm theo của tớ thì không ngon đâu :D
Bởi tớ làm tớ có check & test chứ, cứ mỗi lần gỡ 1 bộ codecs ra, i như rằng lại có lỗi. Ví dụ tớ mà cài Kilte hay Shark 007..., xong rồi gỡ ra, chơi cái bộ codecs tớ tổng hợp kia thì nếu xem MKV = WMP, nó sẽ chẳng bao giờ load phụ đề nữa, thế mới chuối. Còn windows cài mới tinh, thì load phụ đề phăm phăm :D

Nếu bạn xem phim mà ko dùng WMP thì bạn thử xem thế nào, nói chung cứ nghịch là thích đã, được hay không thì cũng thêm kinh nghiệm :D

Ơ mình dùng card ATI, coreAVC chỉ hỗ trợ CUDA của dòng card Nvidia thôi. Ý mình muốn hỏi bạn có hướng nào cho card ATI không? Cám ơn bạn nhiều. Nếu có một hướng đơn giản như vậy thì mình sẽ cài lại win và đi theo hướng đó cho nó gọn gàng, vì sau nhiều lần vọc vạch máy chạy ì ạch quá.

He he, nhiều bác cứ bé cái nhầm thế đấy. Trước hết tớ giải thích thế này (bạn xem thêm cái sơ đồ minh họa tớ vẽ ở bài viết đầu)
CoreAVC chức năng đơn thuần là một bộ Video Filter, nghĩa là giải mã tín hiệu Video thế nên VGA nào thì cũng chơi được nó, đâu cứ phải NVDIA thì mới xài được :D. Và theo tớ test thì dùng CoreAVC giải mã, máy chạy nhẹ nhàng và mượt mà lắm
Còn chuyện nó support CUDA thì là phần chức năng đặc thù của nó cho riêng dòng VGA NVIDIA có nhân CUDA. Máy cấu hình yếu hoặc tầm trung mà chơi NVIDIA có CUDA thì dùng CoreAVC sướng, máy cấu hình đỉnh kiểu cày cuốc trâu bò nếu có kích họat CUDA đi nữa thì CPU usage cũng giảm xuống có vài % thôi à :D

Tớ thì không đi theo hướng DXVA hay CUDA (vì nó chỉ là giao nhiệm vụ xử lý cho CPU hay GPU) mà đi theo bộ codecs nào cho màu đẹp nhất thôi nên tớ dùng CoreAVC vì mắt tớ thấy nó giải mã mấy em HD cho màu đẹp nhất (không kích hoạt CUDA nhé), nhì là ông cụ Microsoft và thứ 3 là Cyberlink.

Bác đừng có theo bài tớ vội mà gỡ hết ra, cứ để thế rồi thử cài CoreAVC để nó giải mã HD xem thế nào nhé. Chắc chắn là ko kích hoạt CUDA được rồi :D, nhưng bác cứ nhìn màu hiển thị ấy, không ngon thì đơn giản là CoreAVC không hợp gu bác, còn nếu bác thấy sướng mắt thì OK, lúc ấy hãy đi theo hướng riêng cho phù hợp với máy tính của mình :D

Minh họa thêm cho bác xem mấy cái hình:

1. Dùng MPC để xem full HD 1080p
Giải mã = CoreAVC + kích hoạt CUDA (con icon màu xanh lá cây -Green)

Giải mã = CoreAVC, ko kích hoạt CUDA (con icon màu xanh thẫm - Blue)

2. Dùng WMP12 để xem full HD 1080p
Giải mã = CoreAVC + kích hoạt CUDA (con icon màu xanh lá cây -Green)

Giải mã = CoreAVC, ko kích hoạt CUDA (con icon màu xanh thẫm - Blue)

Nói chung trong cả 2 trường hợp thì WMP12 + CoreAVC xử lý vẫn hơn MPC + CoreAVC, CPU lẫn GPU usage đều thấp hơn :D , còn chuyện card VGA nọ kia hơn thua thì là chuyện của fan :D

Mới có bản CoreAVC 2.5 bác nào mới post đó, support cả DXVA cho bác luôn đấy :D

Bác chủ thớt nghiên cứu tỉ mỉ quá. Em có góp ý là bác phải sửa lại Codec thành Decoder bởi vì các phần mềm player chỉ có nhiệm vụ giải mã thôi.

Cảm ơn bác :D
Nhưng bác có thấy là Klite-Codecs, Shark 007 Codecs hay một số bộ Codecs pack khác, không có bộ Encoder nào, toàn Decoder cho Player mà chúng nó vẫn cứ để chình ình Codecs to đùng đấy ;)) . Chẳng qua là người ta thuận miệng và quen nhìn thôi mà, cái chính là mình hiểu bản chất của nó là OK thôi :D

Chỉnh sửa lần cuối:

vohinhlangtu

Active Member

phiền anh cho em hỏi mặc định chỉ chơi MPC-HC thì nó mới tự kich hoạt dxva, thế nếu chạy bằng WMP nó có kich hoạt không, quên ko nói rõ với anh là lúc em xài MPC-HC để xem phim em kiểm tra phần filter nó không có tự load mấy cái codec giống như hình của anh ví dụ như Microsoft DVT-DVD audio decoder, MP4 spitter, Cyberlink video /SP decoder, mà có mấy cái mặc định thôi không như của anh

Phát hiện ra phụ đề tiếng anh nhưng chả thấy hiện thị, sub việt có nhưng kiểm tra haali toàn báo là no sub
Ngay cả phim có phụ đề ghép sẵn trong phim, dùng wmp đều cũng ko hiển thị, tóm tắt chung nếu dùng WMP xem phim thì đều ko load đc phụ đề, còn MPC-HC thì ngược lại xem đc hết :((, nhưng lại không có mấy filter codec giống của anh

Không biết windows bạn dùng có phải cài mới tinh không, hay là trước đó đã cài cắm codecs khác rồi. Tớ nghĩ là bạn đã cài các bộ codecs khác mới bị vậy :D Lỗi kiểu này thì tớ cũng chịu, chả biết đường nào mà mò cho ra :D

Ngày trước tớ cũng đau đầu với mấy cái việc cài cắm codecs, lúc thì lỗi này, lúc thì lỗi kia, chả thể nào fix ngon được nên cách giải quyểt tốt nhất là hãy cài mới windows, chơi Rollback để bảo vệ và backup, sau đó bạn thích nghịch gì thì nghịch.

Đúng là mình ko dùng core AVC để cho máy nhẹ nhàng lúc xem film nên dùng DXVA . Nhưng vẫn trên MPC thì thấy filter microsoft DTV-DVD video decoder và thấy hiện DXVA nhưng nếu cũng film ấy mà dùng WMP thì lại ko thấy DXVA
Còn mình làm cái khác còn lại giống bạn ,nhưng nói chung thấy WMP ít chưng năng ghê quá nên chả dùng

Tớ lại thấy ngược lại, nếu dùng CoreAVC làm bộ Filter để xem HD thì tốt nhất, máy chạy rất mượt mà, CPU usage thấp (đây là trên máy tớ nhé :D)
Như hình minh họa trên kia của tớ, rõ ràng xem HD=WMP tốt hơn MPC nếu so sánh Usage của CPU & GPU :D
Và tớ thì lại ngược lại với bạn, hôm trước vừa thử bộ CoreAVC 2.5 mới đó
Nếu chọn DXVA thì MPC nó lại chả hiện, còn WMP nó lại hiện (con icon màu đỏ lòm) thế mới quái dị
Như vậy cái vụ DXVA với CUDA chắc tùy mỗi máy.
Nhưng kích hoạt DXVA xem chán òm, thua xa CUDA nên bác nào đầu tư vào CUDA chắc là đúng hướng đấy ;))

Chỉnh sửa lần cuối:

spkt

Banned

Thế là theo ý bác dù dùng card ati hay Nvidia vẫn dùng được CoreAVC phải không ạ? Em cứ lăn tăn cái này mãi không thông được. Thế có nghĩa là CoreAVC cứ cài vào thì dù là ATI hay Nvidia thì nó vẫn decode bằng GPU phải không ạ? Chất lượng thì tất nhiên theo ý của từng cá nhân. Mong bác cho em hiểu sâu thêm tí nữa. Quan trọng nhất là đừng dùng CPU nhiều quá vì em để gấu và nhóc tì xem phim còn em phải làm việc :D

junocao

Member
Ðề: Hướng dẫn config tối ưu các Filters (CoreAVC, AC3Filter...) và MPC để play phim HD

Trong Tab Main, bạn chọn Output Format như sau :
- 3/2+SW 5.1 Channels nếu Receiver bạn dùng là 5.1
- Format: PCM 24 bit
- Đánh dấu vào Use SPDIF
- Apply
Thế là Audio ra đường SPDIF out ( coaxial và optical cable), không ra đường analog output nữa.

nhưng mình thấy cái dòng đó nó co' thêm dòng này thì làm sao Use SPDIF (disabled)

vohinhlangtu

Active Member

Thế là theo ý bác dù dùng card ati hay Nvidia vẫn dùng được CoreAVC phải không ạ? Em cứ lăn tăn cái này mãi không thông được. Thế có nghĩa là CoreAVC cứ cài vào thì dù là ATI hay Nvidia thì nó vẫn decode bằng GPU phải không ạ? Chất lượng thì tất nhiên theo ý của từng cá nhân. Mong bác cho em hiểu sâu thêm tí nữa. Quan trọng nhất là đừng dùng CPU nhiều quá vì em để gấu và nhóc tì xem phim còn em phải làm việc :D

Đúng thế, dùng card nào thì việc giải mã = CoreAVC vẫn được tuốt
CoreAVC nó cũng giống như mấy thằng Cyberlink, Microsoft, Gabest... mở cửa hàng ăn đó bác. Bác đi dạo, thích vào cửa hàng nào, chọn ăn món nào là quyền của bác, đâu có phụ thuộc vào thằng VGA nằm khoèo ở nhà :D Nhưng riêng cửa hàng CoreAVC thì khách hàng mang thẻ Nvidia có CUDA trong túi sẽ là thượng đế, ngồi phòng VIP thôi :D

Không phải như bác nghĩ, cứ cài CoreAVC vào là nó trao thân gửi phận cho thằng GPU đâu. Khi cài đặt, CoreAVC nó tự detect, nếu card nào có nhân CUDA nó tức khắc sẽ kích hoạt, còn không có nhân CUDA thì CoreAVC nó cứ ôm anh CPU thôi bác ạ :D

Với Icon của bản CoreAVC 2.5 hiện giờ (nằm ở khay taskbar), sẽ có 3 trạng thái
- Màu xanh lá cây (Green) : là CUDA được kích hoạt
- Màu xanh thẫm (Blue): là không kích hoạt CUDA (chủ động hoặc không thể kích hoạt trong trường hợp VGA không có nhân CUDA)
- Màu đỏ (Red) : DXVA được kích hoạt

Nếu bác dùng card ATI, thì màu Blue là chắc chắn 100% và màu đỏ có thể kích hoạt, còn màu xanh lá cây thì vĩnh viễn không bao giờ thấy :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Tensai

Ðề: Hướng dẫn config tối ưu MPC, CoreAVC, ffdshow, AC3Filter để xem phim HD

Các bác cho em hỏi cái Media Classic của em load đc ffdshow còn cái media player của em thì lại ko ,làm cách nào để Media Player có thể load ffdshow???Các bác chỉ giáo giùm.

vanvu_162

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

sao mấy bản này xem nó cứ bi giặt giặt khi bấm vào giữa phim vậy ta, hd việt nam thường uy tín trong các phần mềm lắm mà

takasi01

Member

link decoder dje roi. post lại giùm link mới đi

onealone

em config theo bác để xem dc HD trên máy cấu hình thấp thì trc khi cài lại win em đều xem dc hết nhưng sau khi cài lại và dùng coreAVC bản mới thì 1 số clip HD lại ko xem dc

NBK_FOF

Active Member

em làm theo bác chủ thớt nhưng áp dụng cho KMPlayer thế này có được ko hả bác??!?! các pro cho em xin ý kiến??!! thanks you

Chỉnh sửa lần cuối:

NamGia

Bác chủ thớt ơi ! mình sài win7 32bit , down cái file của bác về giải nén xong . Chạy file register xong, chuột phải vào các file .ax thì báo lỗi :" ac3filter.ax " was loaded but the call to DllregisterSever failed with error code 0x80070005.
Bác xem giúp mình với có cần cài thêm gì nữa ko ?
Cảm ơn nhìu !!!

nrk

Em cũng bị như bác NamGia. Bác chủ thớt mau giúp với nhe.

vohinhlangtu

Active Member

Bác chủ thớt ơi ! mình sài win7 32bit , down cái file của bác về giải nén xong . Chạy file register xong, chuột phải vào các file .ax thì báo lỗi :" ac3filter.ax " was loaded but the call to DllregisterSever failed with error code 0x80070005.
Bác xem giúp mình với có cần cài thêm gì nữa ko ?
Cảm ơn nhìu !!!

Em cũng bị như bác NamGia. Bác chủ thớt mau giúp với nhe.

Lỗi này có lẽ do bạn chưa đăng nhập bằng quyền admin
Tham khảo truy vấn lỗi ở trang MS đây:
Error When You Try to Register a DLL by Using Regsvr32.exe

Nên tốt nhất mời 2 bác sử dụng quyền tối cao admin trong windows 7, tắt UAC đi rồi hãy nghịch tiếp nhé :D

rongruby

Member

Mình dùng con ASUS En7200GS có làm ddc ko bác chủ thớt.

Bên trên