[Hướng dẫn] Các bài viết về cài đặt Codec, Filter, sử dụng CPU, GPU giải mã HD..

buonnguqua

Active Member
Ðề: Hướng dẫn config tối ưu MPC, CoreAVC, ffdshow, AC3Filter để xem phim HD

Mấy bro cho mình hỏi là mình sử dụng MPC để play HD . Mà sao nó ko auto load sub rời kèm theo trong folder film ( sub Việt đã rename giống tên film ) . Có cách nào chỉnh để MPC nó load sẵn sub ở ngoài ko vậy mấy bro ( lúc trước mình dùng JetAudio thì nó auto load sub ở ngoài ).

Mong mấy bro chỉ giáo . Thx
Chắc bác bị gì rồi
Ở đây ai cũng đều chỉnh được auto load sub hết :-"

vietrung

Active Member

Mấy bro cho mình hỏi là mình sử dụng MPC để play HD . Mà sao nó ko auto load sub rời kèm theo trong folder film ( sub Việt đã rename giống tên film ) . Có cách nào chỉnh để MPC nó load sẵn sub ở ngoài ko vậy mấy bro ( lúc trước mình dùng JetAudio thì nó auto load sub ở ngoài ).

Mong mấy bro chỉ giáo . Thx

Nếu dùng MPC load sub thì chỉnh mục View/Option/Playback => check ô "Auto-load subtitles". Còn dùng DirectVobSub để load sub thì bỏ check như trên!!!

tui cài đặt cái components trong mega k-lite codec theo http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=46 thì lại ko thấy phần AC3 Fliter đâu hết :-?, còn phần chỉnh độ sáng tối ông Nhảm chỉ chỉ ở CoreAVC còn ffdshow lại không chỉ :-?, mà theo ông máy tui thế này nên cài CoreAVC hay ffdshow để đạt dc hiệu năng tốt nhất nhỉ ?
RAM 2GB
CPU AMD Athlon 4000+ 2.10GHz
VGA ATI HD3850 512 mb
với chỉ tui cách config CoreAVC hay ffdshow để play film HD = GPU cho CPU nhẹ gánh :-j.

nokia2008

Member
Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

Chào bạn sieucan. Máy tính của mình có cấu hình như sau:
1/ Mainboard GIGABYE GA-EP43-S3L. Chip Intel E2180 2GHZ
2/ RAM: 2GB
3/ Card màn hình: ASUS EAH3650 SILENT. 512MB

Với cầu hình mình có thể cấu hình KMP như bạn đã hướng dẫn không.
Cám ơn bạn nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

buonnguqua

Active Member

93 mà vào đây hô "ông" "tôi"
Có biết là mấy bác ở đây đáng tuổi bố cậu không ?

93 mà vào đây hô "ông" "tôi"
Có biết là mấy bác ở đây đáng tuổi bố cậu không ?
dạ chú cho cháu xin lỗi :-s, tại cháu cũng mê HD nên vào đây hỏi kĩ thuật, mà lại không biết xưng hô cháu-chú, em-anh, cháu-bác thế nào cho tiện nên sử dụng ông-tui cho nó nhanh gọn :-s.

nham18

Member

tui cài đặt cái components trong mega k-lite codec theo http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=46 thì lại ko thấy phần AC3 Fliter đâu hết :-?, còn phần chỉnh độ sáng tối ông Nhảm chỉ chỉ ở CoreAVC còn ffdshow lại không chỉ :-?, mà theo ông máy tui thế này nên cài CoreAVC hay ffdshow để đạt dc hiệu năng tốt nhất nhỉ ?
RAM 2GB
CPU AMD Athlon 4000+ 2.10GHz
VGA ATI HD3850 512 mb
với chỉ tui cách config CoreAVC hay ffdshow để play film HD = GPU cho CPU nhẹ gánh :-j.

K-Lite bản 4.7.0 có nhiều thay đổi nên mình sẽ viết lại bài hướng dẫn theo từng phiên bản
Còn vụ ffdshow với CoreAVC thì tương lai tất cả các HTPC sẽ xài CoreAVC thôi bạn khỏi băn khoăn (sẽ có bài hướng dẫn tại sao luôn)

buihung

Administrator

K-Lite bản 4.7.0 có nhiều thay đổi nên mình sẽ viết lại bài hướng dẫn theo từng phiên bản
Còn vụ ffdshow với CoreAVC thì tương lai tất cả các HTPC sẽ xài CoreAVC thôi bạn khỏi băn khoăn (sẽ có bài hướng dẫn tại sao luôn)

Bao giờ thì có bài này đấy Mod ơi?

zxc

Cái bộ Cyberlink H264 decoder đó free không vậy? tìm trên trang Cyberlink thì chỉ thấy plugins cho WMP và một bộ Cyberlink H264 (ATI) nữa nhưng chả thấy cái nào free hết.

Hiện tại đang dùng MPC VMR9 (renderless)** + H264/AVC (DXVA) để decoder h264, nhưng thằng này chỉ dùng được bên trong MPC.

nvngoc1986

Active Member

Cái bộ Cyberlink H264 decoder đó free không vậy? tìm trên trang Cyberlink thì chỉ thấy plugins cho WMP và một bộ Cyberlink H264 (ATI) nữa nhưng chả thấy cái nào free hết.

Hiện tại đang dùng MPC VMR9 (renderless)** + H264/AVC (DXVA) để decoder h264, nhưng thằng này chỉ dùng được bên trong MPC.
Down torrent nhé bro

buihung

Administrator

Mình làm theo hướng dẫn, hình ảnh rất đẹp nhưng lại không chạy được phụ đề.

TQN

Mình làm theo hướng dẫn, hình ảnh rất đẹp nhưng lại không chạy được phụ đề.

Anh gỡ ra cài lại, nhớ check hai cái này:

[DirectVobSub] Pre-buffer subpictures
Use internal subtitle renderer (instead of DirectVobSub) [required for DXVA]

Bác nhận ra em không...:D

Frog

Member

cài y chang. xem đựơc 720p, 1080p hình đen thui!~:>
Kết quả trông thì nét hơn, với điều kiện chỉnh AA, này nọ....
nhưng phần chuyển động của hình ảnh không mượt bằng decode CPU. lại phải chuyển về cách của bác Nham, ổn hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member

các bạn làm ơn đọc kỹ lại hướng dẫn, đây là tất cả các bước, không thừa không thiếu. Nếu không thành công hãy gỡ ra cài lại. Điều kiện cần và đủ ở ngay trên đầu bài HD.

Bài HD tương đối dài, các bạn không nên quote toàn bộ gây rối mắt ng đọc~X(

sonmeonhim

Well-Known Member

Em config MPC theo trường phái Enhanced theo đúng nhu bác Nham chỉ dẫn. Hình ảnh rất đẹp. Em dùng ffdshow chứ không dùng CoreAVC để chỉnh Brightness và Satuation.
Nhưng có 1 vần đề là file .mkv này chạy được , file .mkv khác lại chỉ có tiếng không có hình.
Các bác giúp em với.
Laptop cua em cấu hình Core 2 Duo 2.16, VGA GeForce Go 7600GT 256MB.
Cảm ơn các bác nhiều!

xmanvn

Member

Vào đây thấy các bác hướng dẫn nhiệt tình, bàn luận sôi nổi quá làm em cũng đú đởn config lại cái máy download ở nhà :p

1- Uninstall KLiteCode4.7.0, reboot.
2- Install CoreAVC 1.9.5, Ac3filter151a, MPC Home Cinema config theo bác Nham18, reboot.
3- Play thử cái hoạt hình 1080p ;) --> hình 1 nơi tiếng 1 nẻo.
Victoria Secret 2007 1080i bị giật vài đoạn, CPU 9x-100%.
720 ok.
Không load được phụ đề dù đã chọc các kiểu, ko biết sao :((
Một số định dạng ko chạy được.

Quay lại cái máng lợn KLite 4.7.0 cài default hết ko thèm chỉnh gì, kết quả: 1080p khỏi bàn nhưng xem cái VS2007 1080i nói trên thì gần như ko bị giật, CPU 30-40%. Hơn nữa các phim khác có phụ đề đầy đủ, chơi được nhiều định dạng...

KL: vụ phụ đề và chơi các định dạng có thể do chưa config đúng nhưng để chạy HD1080i thì CoreAVC cũng chả làm cái PC nhà em khá hơn, trong thời gian chờ version mới hoặc các bác có tip mới thì cứ dùng KLite cho lành :D

À, cấu hình máy: P4 2.6, 512RAM DDR1, 9200SE 64Mb, HDD Power Green, CRT 14in :D

pirate

các bạn làm ơn đọc kỹ lại hướng dẫn, đây là tất cả các bước, không thừa không thiếu. Nếu không thành công hãy gỡ ra cài lại. Điều kiện cần và đủ ở ngay trên đầu bài HD.

Bài HD tương đối dài, các bạn không nên quote toàn bộ gây rối mắt ng đọc~X(

con cai nay bua gio hoi ma khg co ai giup, bro co the tra loi giup duoc khg? la theo huong dan cua bro thi coi rat la good tru cai file .TS. Xin chi giao dum cam on nhieu.

dvthanhtam

Ðề: Tại sao CPU load chưa tới 100% mà phim HD vẫn giật hình, lệch tiếng?

Vẫn giật, thậm chí lên đến phenom dòng thấp mà chỉnh ko nương tay thì cũng giật như thường. Về HD thì AMD yếu thế hơn C2D.
cái này cho bác xem lại nhé .Coi chứng bác nhằm bên vấn đề game rồi .Vì Game nó chưa hỗ trợ tốt xữ lý bằng 4 nhân bằng 2 nhân thôi .
Còn cách nó xử lý phim thì bác cũng biết rồi đấy ,nó gần giống như encode thôi .Lúc đó đem lên giàn thì xem em nào bem em nào :D:D (phải cùng xung 1 core thì em mới dám :D). Bạn tớ xài con Phenom x3 nè bác , xung mặc định 2.1 , mà coi phim nó cứ load đến 30/35% thôi .
Nhà tớ không khấm khá như các bác . Nhưng được một điều kiện vật chất có sẵn :
1 plasma 50" của quán Bar nhà tớ ,33 đang tính nâng lên Project hỗ trợ HD .
1 dàn 5.1 sound max thôi
1 case cùi 6.5mil core 2 duo 7200 + Ati4670 thôi :D:D

duycom

Ban Quản Trị

Nếu mình ko dùng KMPlayer mà chuyển sang dùng MPC thì có dc ko sieucan? Mình ko thích KMplayer lắm.

Bên trên