[Hướng dẫn] Các bài viết về cài đặt Codec, Filter, sử dụng CPU, GPU giải mã HD..

jame007nt

Ðề: Tại sao CPU load chưa tới 100% mà phim HD vẫn giật hình, lệch tiếng?

Hi mọi người!

Mình mới tham gia HD forum hôm nay, chúc mọi người luôn vui vẻ với HD.
Với những gì mình đã trải qua mình xin "bon chen" vài ý kiến sau:

MÌnh thấy máy tính của các bạn đã khá mạnh rồi mà sao xem phim vẫn bị giật nhĩ, mình đã thử trên máy của mình như sau:

1. Laptop: Core2duo 1.6ghz
Ram: 1Ghz
VGA: 384MB on board
Sound card: SoundMax HD audio onboard
Software:
Player: The MKPlayer, JetAudio
Codec: Hali media spliter
Và các phần mềm nặng phục vụ cho công việc như SQL, VS, Photoshop, Firewall, McAfee…
Kết quả: Mở firefox, Excel, Acrobat, IDM, Total commander khi đang xem.

- Xem phim 1080p – Star gate => OK, không kiểm tra % CPU usage, giờ đã xoá phim này nên không test lại được.
- Xem phim 720p – Iron Man => OK, % CPU usage ~ 45 % ở cả 2 player là Mkplayer và Jet
- Xem phim 1080i – Ca nhạc => OK, % CPU usage ~ 45 % ở cả 2 player là Mkplayer và Jet

Kết quả OK không méo hình lệch tiếng, Mkplayer sử dụng codec tích hợp sẵn của nó.

2. Máy desktop: P4 3Ghz
VGA: Geforge 256MB rời
Sound card: Creative audigy 7.1 rời
Software:
Và các phần mềm nặng phục vụ cho công việc như SQL, VS, Photoshop, Firewall, McAfee…

(Vì đang ở văn phòng nên không test được % CPU usage)

Kết quả OK không méo hình lệch tiếng, Mkplayer sử dụng codec tích hợp sẵn của nó.

Từ đó mình kết luận:

- Các máy tính hiện nay đã đủ khả năng chơi HD. Các bạn nghĩ xem, chẳng lẻ cái PC mà lại yếu hơn cái box của WD à !?
- Nếu máy tính bị giật thì khả năng là nghiêng về phần mềm, đụng codec, player ‘dở’, máy bị virus, chương trình quét virus quá nặng…
- Bỏ những phần mềm không cần thiết trên PC đi cho nhẹ máy
- Có thể disable antivirus + firewall khi playing
- Nếu các bạn không rành về máy tính nên nhờ người có am hiểu về máy tính, tất nhiên là phải am hiểu về media tí xíu setup 1 bộ máy gồm cả phần cứng và phần mềm để có 1 bộ chơi HD ưng ý (tất nhiên phải tuỳ khả năng cuả từng người nữa đấy), mà tốt nhất là Internet, lên đó mà mang kiến thức về.
Các bạn đừng băn khoăn quá nhiều về phần cứng, tập trung vào phần mềm thôi.
(Đang down Iron men 1080p từ theparadox, khi nào down xong sẽ test tiếp)

Bibi!

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

Bài viết rất chi tiết, rất hay.
Mình có chút thắc mắc thế này thôi: Mình làm thử thì máy chay CPU chiếm từ 25% - 45% (chỉ chạy KMPlayer thôi nhé) như thế thì cũng quá tội.
Máy mình CPU AMD RM74 2.2 ghz, 2 gb Ram, VidCard onbo ati Hd 3200.
Bác nào có kinh nghiệm vào giải thích dùm em với :D

buihung

Administrator
Ðề: Hướng dẫn config tối ưu MPC, CoreAVC, ffdshow, AC3Filter để xem phim HD

K-Lite bản 4.7.0 có nhiều thay đổi nên mình sẽ viết lại bài hướng dẫn theo từng phiên bản
Còn vụ ffdshow với CoreAVC thì tương lai tất cả các HTPC sẽ xài CoreAVC thôi bạn khỏi băn khoăn (sẽ có bài hướng dẫn tại sao luôn)

Lâu quá cơ............

dal33

Active Member

con cai nay bua gio hoi ma khg co ai giup, bro co the tra loi giup duoc khg? la theo huong dan cua bro thi coi rat la good tru cai file .TS. Xin chi giao dum cam on nhieu.

Em cũng giống bác này ạ. Xem mkv thì ngọt nhưng xem file.ts với .tp thì rất giật. Mong bác sieucan và các bác giúp. Cảm ơn các bác.

thacvu

Vừa rồi tôi tình cờ làm như thế này lại được:
1. Gỡ hết các phần mềm KMPlayer, Klite ...
2. Cài riêng MPC-HC tải tại http://nchc.dl.sourceforge.net/sourceforge/mpc-hc/mplayerc_homecinema_x86_v1.2.908.0.zip
3. Cài HDPack2.0 tải tại http://www.megaupload.com/?d=DXWSPOP7, chỉ chọn Video Codec của Cyberlink và Audio Codec của AC3
4. Chạy MPC-HC chọn Option --> Playback --> Output: chọn EVR Custom Pres (đối với Vista, với XP chọn VMR9 Renderless), Resizer: Bicubic A=-0.60
Không biết có thêm gì khác nữa không mà khi chạy các file có DXVA CPU chỉ load có khoảng 15% (1080p)

pirate

2. Cài riêng MPC-HC tải tại http://nchc.dl.sourceforge.net/sourceforge/mpc-hc/mplayerc_homecinema_x86_v1.2.908.0.zip
3. Cài HDPack2.0 tải tại http://www.megaupload.com/?d=DXWSPOP7, chỉ chọn Video Codec của Cyberlink và Audio Codec của AC3
4. Chạy MPC-HC chọn Option --> Playback --> Output: chọn EVR Custom Pres (đối với Vista, với XP chọn VMR9 Renderless), Resizer: Bicubic A=-0.60
Không biết có thêm gì khác nữa không mà khi chạy các file có DXVA CPU chỉ load có khoảng 15% (1080p)

đang thử đây.có gi báo bro sau. cho hỏi thêm là khi cài thì mình config theo hướng dẩn của bác Siêu Cẩn luôn fải không???

Chỉnh sửa lần cuối:

atlantis

Em config MPC theo trường phái Enhanced theo đúng nhu bác Nham chỉ dẫn. Hình ảnh rất đẹp. Em dùng ffdshow chứ không dùng CoreAVC để chỉnh Brightness và Satuation.
Nhưng có 1 vần đề là file .mkv này chạy được , file .mkv khác lại chỉ có tiếng không có hình.
Các bác giúp em với.
Laptop cua em cấu hình Core 2 Duo 2.16, VGA GeForce Go 7600GT 256MB.
Cảm ơn các bác nhiều!

Cái này thì Anh phải cài gói Matroska codec vào. Trong phần setting của MPC, mục Internal filter thì Anh tick chọn ô có Matroska. Cài đặt xong Anh tắt MPC đi và mở lại coi.

hbq1412

Member

Theo các bác nên dùng AC3 filter hay ffdshow audio decoder.
Nhà em cài k-lite 4.7.5 lên chả thấy cái AC3 filter nào cả, toàn thấy nó dùng ffdshow audio decoder.

pirate

Vào đây thấy các bác hướng dẫn nhiệt tình, bàn luận sôi nổi quá làm em cũng đú đởn config lại cái máy download ở nhà :p

1- Uninstall KLiteCode4.7.0, reboot.
2- Install CoreAVC 1.9.5, Ac3filter151a, MPC Home Cinema config theo bác Nham18, reboot.
3- Play thử cái hoạt hình 1080p ;) --> hình 1 nơi tiếng 1 nẻo.
Victoria Secret 2007 1080i bị giật vài đoạn, CPU 9x-100%.
720 ok.
Không load được phụ đề dù đã chọc các kiểu, ko biết sao :((
Một số định dạng ko chạy được.

Quay lại cái máng lợn KLite 4.7.0 cài default hết ko thèm chỉnh gì, kết quả: 1080p khỏi bàn nhưng xem cái VS2007 1080i nói trên thì gần như ko bị giật, CPU 30-40%. Hơn nữa các phim khác có phụ đề đầy đủ, chơi được nhiều định dạng...

KL: vụ phụ đề và chơi các định dạng có thể do chưa config đúng nhưng để chạy HD1080i thì CoreAVC cũng chả làm cái PC nhà em khá hơn, trong thời gian chờ version mới hoặc các bác có tip mới thì cứ dùng KLite cho lành :D

À, cấu hình máy: P4 2.6, 512RAM DDR1, 9200SE 64Mb, HDD Power Green, CRT 14in :D

sao CPU tui vẩn load lên tới 90??? chỉnh defaut giống pro trong MPC - Option -

dualshock

Member

mình chỉnh theo kiểu Enhanched:
Nếu để "Touch window from intside" thì xem trơn tru bình thường. Vđề là không thích 2 cái vạch đen phía trên và dưới. Nhưng nếu "Touch window from outside" thì lại bị giật hình. Không hiểu sao lại bị thế nhỉ.

pirate

Trời ơi! cái MPC - HC cài sao bro. xả ra đâu có file application nào đâu. còn cái HDpack2.0 không xả nén được báo lỗi không có file nào trong đó??? ( xả bằng winrar).Có thể chi tiết hơn 1 chút được không bro.

pirate

Vào đây thấy các bác hướng dẫn nhiệt tình, bàn luận sôi nổi quá làm em cũng đú đởn config lại cái máy download ở nhà :p

1- Uninstall KLiteCode4.7.0, reboot.
2- Install CoreAVC 1.9.5, Ac3filter151a, MPC Home Cinema config theo bác Nham18, reboot.
3- Play thử cái hoạt hình 1080p ;) --> hình 1 nơi tiếng 1 nẻo.
Victoria Secret 2007 1080i bị giật vài đoạn, CPU 9x-100%.
720 ok.
Không load được phụ đề dù đã chọc các kiểu, ko biết sao :((
Một số định dạng ko chạy được.

Quay lại cái máng lợn KLite 4.7.0 cài default hết ko thèm chỉnh gì, kết quả: 1080p khỏi bàn nhưng xem cái VS2007 1080i nói trên thì gần như ko bị giật, CPU 30-40%. Hơn nữa các phim khác có phụ đề đầy đủ, chơi được nhiều định dạng...

KL: vụ phụ đề và chơi các định dạng có thể do chưa config đúng nhưng để chạy HD1080i thì CoreAVC cũng chả làm cái PC nhà em khá hơn, trong thời gian chờ version mới hoặc các bác có tip mới thì cứ dùng KLite cho lành :D

À, cấu hình máy: P4 2.6, 512RAM DDR1, 9200SE 64Mb, HDD Power Green, CRT 14in :D

Bro xem dùm. làm theo bro kết quả như dậy. đang mở quantum of solace. không load được phụ đề. Bị như dậy là sao hả bro. Chỉ cách khắc phục dùm. chưa dám thử 1080.

pirate

Bạn làm theo cách này nhé:

1. Right click trong MPC > Chọn Options.
2. Chọn External Filters, theo mặc định thì sẽ có Null Renderer và Nero QuickTime Video Decoder, cả 2 cái bạn đều chọn Block.
3. Sau đó click Add Filter > chọn CoreAVC Video Decoder trong list, sau đó chọn là Prefer.
4. Tắt MPC đi. Play lại là xong.

PS: Nhớ là phải cài CoreAVC trc nha.

Bạn thử dùng CoreAVC decode video xem, mình nghĩ cấu hình này xem 720p OK đó.

Cho hỏi tí bác ơi. Hiện giờ trong MPC - Option - Output tui de defaut het coi 720 va 1080i deu ok .CPU load max khoang 70 gan 80. Nhưng để như dậy lại không load được phụ đề, khi play thi fan shader ẩn hết không chỉnh được. Chỉnh xuống VMR9 thì load được nhưng lại bị giựt hình và tiếng. Mong chỉ giáo thêm.Cám ơn bác

cong99

Member

cho em hỏi tại sao khi cài chung 2 phần nay thi xem được phim 1080p con 720p thi lai ko xem được ạ vẫn có âm thanh nhưng màn hình thì đen xì T.T

lephuc171

Minh da lam chay tot roi, Cam on ban. nhung cai KMPCfg.ini. tai o dau vay ban...

bigia

em chuyển bài này ra ngoài thành một thread mới chứ để trong này sâu quá chẳng bác nào giúp em cả.

Chỉnh sửa lần cuối:

huyno123

amd 5000+ xem hd 1080i

minh dang sai cau hinh nhu ban nhung ban khg bi giat hinh thi co 1 cach ban cai bang win 64 bit con phan men thi cu cai K-lite & CoreAVC voi cac phiem bang moi nhat >con de tinh chinh minh con nhung chieu doc nua neu ban can . Minh da tung bi nhu ban roi tuc qua phai lam bang duoc & bay goi xem hd cai gi cung ok het d/t cua minh 0933724063

jame007nt

Hôm qua mới xem một bộ 720p, xem chưa hết, chỉ tua qua sơ sơ (vì mệt :)) và thấy:

- Lúc đầu tiếng nói và "miệng nói" không khớp nhau, lúc sau thì tương đối khớp.

Kết hợp với lại những kinh nghiệm bản thân mình thấy, hiện tượng tiếng và hình không khớp nhau không phải lúc nào cũng do máy hay do player software, mà cốt lõi là do phần mềm RIP, mình trước kia cũng hay RIP DVD và đã gặp hiện tượng này. Do đó các bạn có máy xem hay bị giật thì phải test thật nhiều film mới có kết luận chính xác được, và cũng đừng lo lắng, PC hiện nay dư sức xem HD.
Một phát hiện nữa là các bản Rip của ESiR đều very good ! Các bạn nên thử các bản của ESiR.

master_it3000

Hi mọi người!

Mình mới tham gia HD forum hôm nay, chúc mọi người luôn vui vẻ với HD.
Với những gì mình đã trải qua mình xin "bon chen" vài ý kiến sau:

MÌnh thấy máy tính của các bạn đã khá mạnh rồi mà sao xem phim vẫn bị giật nhĩ, mình đã thử trên máy của mình như sau:

1. Laptop: Core2duo 1.6ghz
VGA: 384MB on board
Sound card: SoundMax HD audio onboard
Software:
Kết quả: Mở firefox, Excel, Acrobat, IDM, Total commander khi đang xem.

- Xem phim 1080p – Star gate => OK, không kiểm tra % CPU usage, giờ đã xoá phim này nên không test lại được.
- Xem phim 720p – Iron Man => OK, % CPU usage ~ 45 % ở cả 2 player là Mkplayer và Jet
- Xem phim 1080i – Ca nhạc => OK, % CPU usage ~ 45 % ở cả 2 player là Mkplayer và Jet

2. Máy desktop: P4 3Ghz
VGA: Geforge 256MB rời
Sound card: Creative audigy 7.1 rời
Software:

(Vì đang ở văn phòng nên không test được % CPU usage)

Từ đó mình kết luận:

- Các máy tính hiện nay đã đủ khả năng chơi HD. Các bạn nghĩ xem, chẳng lẻ cái PC mà lại yếu hơn cái box của WD à !?
- Nếu máy tính bị giật thì khả năng là nghiêng về phần mềm, đụng codec, player ‘dở’, máy bị virus, chương trình quét virus quá nặng…
- Bỏ những phần mềm không cần thiết trên PC đi cho nhẹ máy
- Có thể disable antivirus + firewall khi playing
- Nếu các bạn không rành về máy tính nên nhờ người có am hiểu về máy tính, tất nhiên là phải am hiểu về media tí xíu setup 1 bộ máy gồm cả phần cứng và phần mềm để có 1 bộ chơi HD ưng ý (tất nhiên phải tuỳ khả năng cuả từng người nữa đấy), mà tốt nhất là Internet, lên đó mà mang kiến thức về.
Các bạn đừng băn khoăn quá nhiều về phần cứng, tập trung vào phần mềm thôi.
(Đang down Iron men 1080p từ theparadox, khi nào down xong sẽ test tiếp)

Bibi!

Theo em là bác chưa để ý kỹ. vì :
- HD 720 va HD1080 khác nhau 1 trời 1 vưc
- thứ 2 : khi play phim quan trong là sử dụng màn hình như thế nào , nếu play 1080 mà dùng màn độ phân giải thấp => chả khác j play phim bình thường, cụ thể là cái màn laptop độ phân giải 1280*800 => chỉ được 720 là hết cỡ. khi nào có điều kiện bác cắm cái laptop ra màn full HD rùi play sẽ thấy.:D
- Dù thế nào thì chơi HD phần cứng vẫn rất quan trọng, đặc biệt nếu để ý kỹ đến cả chất lượng màu sắc của hình ảnh.

master_it3000

Tiện thể có cao thủ nào cho em hỏi có phải play bằng KMPlayer thì nặng về GPU còn K- Litle thì nặng về CPU ko? Theo em nghĩ thì dù thế nào cái GPU cũng khá quan trọng vì là cái cho ra hình ảnh mà :D

Bên trên