[Hướng dẫn] cài đặt chi tiết Media Center bằng Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

arryo

Active Member
Ðề: Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

Bạn cho một thí dụ đi, như mình gắn ổ cứng vào máy thì máy nhận là ổ i vậy mình chọn ổ i hay chọn từng thư mục phim
Còn file cơ sở dữ liệu là ở đâu hay tạo như thế nào để đưa vô .
Vi tính mình dốt quá nhờ bạn hướng dẫn dùm xin cảm ơn

Ví dụ nhé:

Path to movies folder: I:\

Path to AMC database file: C:\database.xml

Nếu trong ổ C chưa có thì AMC updater sẽ tự tạo luôn, nên không lo

arryo

Active Member

Làm theo chỉ dẫn hoài ko xong. Cực nhất là lúc import files, gõ seo nó cũng ko seach ra film của mình và data trên net. Nản quá. Giờ xài cái Moving pictures, thấy cuộc đời chỉ đơn giản trong vài cái click. Cho Myfilm về vườn hehe
Mã:
http://code.google.com/p/moving-pictures/

Đúng là cái bước import là cực nhất, nhưng xong bước này coi như khỏe re. Nhưng mà sao ko search ra vậy, database mình gần 400 film mà đâu có film nào là không search ra.

Thực ra nếu không có nhu cầu về quản lý CSDL và nhu cầu chỉ cần coi film thì không cần dùng cái này, dùng Moving Pictures là tốt rồi, search cũng khá tốt. Mình thì vẫn dùng cả 2 :D

HTung

Member

lạ nhỉ. Hay thế này, bạn thử remove hết codec ra, unistall MP. Rồi reinstall MP dùng cái codec của nó xem có bị gì không, rồi tiếp tục install k-lite codec vào, thử ffdshow. Nói chung nhiều codec quá MP cũng hay bị lỗi.

Hôm qua tiến hành cài Moving FanArt và skin mới nên vào cache clear hết. Lúc vào test lại thì play dc film với internal player rồi. Nhưng mà arryo cho hỏi internal player có chỉnh dc mấy cái Shader nhỉ? Xem trên MPC quen rồi, giờ ko có shader nhìn chán quá.

arryo

Active Member

Hôm qua tiến hành cài Moving FanArt và skin mới nên vào cache clear hết. Lúc vào test lại thì play dc film với internal player rồi. Nhưng mà arryo cho hỏi internal player có chỉnh dc mấy cái Shader nhỉ? Xem trên MPC quen rồi, giờ ko có shader nhìn chán quá.

mình không biết có chỉnh được shader không nữa. Chắc là không

dinhphanc78

Ví dụ nhé:

Path to movies folder: I:\

Path to AMC database file: C:\database.xml

Nếu trong ổ C chưa có thì AMC updater sẽ tự tạo luôn, nên không lo

sao chọn đường dẫn như vậy mà sao nút Begin Import bị mờ không chọn được

Chỉnh sửa lần cuối:

arryo

Active Member

sao chọn đường dẫn như vậy mà sao nút Begin Import bị mờ không chọn được

xem ky lai hinh nay nhe'. Ca'c field pha?i -die^`n va`o dda^`y ddu? thi` moi active Begin Import duoc.

dinhphanc78

xem ky lai hinh nay nhe'. Ca'c field pha?i -die^`n va`o dda^`y ddu? thi` moi active duoc.

Mình chọn path to Movie folder là I
Path to AMC Database file C:\database.xml
mà sao khung bên phải trống trơn không Begin Import được

arryo

Active Member

Mình chọn path to Movie folder là I
Path to AMC Database file C:\database.xml
mà sao khung bên phải trống trơn không Begin Import được

bạn có điền 2 ô tiếp theo nữa không? Path to internet lookup parser và Path to excluded movies file

Ô bên phải trống trơn là đúng rồi, vì nó là log file mà, chỉ khi nào bạn nhấn import thì nó mới ghi nhận lại những công việc đã hoàn tất thôi.

dinhphanc78

bạn có điền 2 ô tiếp theo nữa không? Path to internet lookup parser và Path to excluded movies file

Ô bên phải trống trơn là đúng rồi, vì nó là log file mà, chỉ khi nào bạn nhấn import thì nó mới ghi nhận lại những công việc đã hoàn tất thôi.

Đã nói là dốt mà làm ơn chỉ nốt đi,hai ô kế phải điền làm sao?

arryo

Active Member

Đã nói là dốt mà làm ơn chỉ nốt đi,hai ô kế phải điền làm sao?

Ví dụ bạn để thư mục AMC Updater ở ổ C, thì bạn điền như sau:

C:\AMCUpdater_v0.8.0.0_Binaries_Win32\Binaries\scripts\MyFilmsIMDB.xml cho ô thứ nhất

C:\AMCUpdater_v0.8.0.0_Binaries_Win32\Binaries\AMCUpdater_Excluded_File cho ô thứ 2

dinhphanc78

Ví dụ bạn để thư mục AMC Updater ở ổ C, thì bạn điền như sau:

C:\AMCUpdater_v0.8.0.0_Binaries_Win32\Binaries\scripts\MyFilmsIMDB.xml cho ô thứ nhất

C:\AMCUpdater_v0.8.0.0_Binaries_Win32\Binaries\AMCUpdater_Excluded_File cho ô thứ 2

Xin cám ơn bạn để mình thử coi sao, hay bạn chỉ mình cách chụp hình mấy cái hộp thoại để mình đưa lên cho bạn coi đặng dễ học hơn

Chỉnh sửa lần cuối:

milicaanj

Mình không thể down được cái myfilm 4.7.9 của bạn, trong link bạn đưa thì bản mới nhất của nó là 4.5, bạn có thể gửi trực tiếp cho mình cái đó được không, [email protected]
Cám ơn bạn nhiều

vuitythoi

[/IMG]
tôi làm hoaì mà vẫn bị lỗi naỳ ai biết chỉ dùm cám ơn nhiêù

arryo

Active Member

Làm ơn giúp mình đi!!!!

bạn nhấn nút PrintScreen trên bàn phím nhé, rồi mở Paint, nhấn Ctrl + V, rồi lưu lại dưới dạng JPG hoặc GIF. Còn nếu chỉ muốn chụp ngay phần bạn đang xem thì nhấn Alt + PrintScreen và cũng copy vào Paint giống như trên

arryo

Active Member

[/IMG]
tôi làm hoaì mà vẫn bị lỗi naỳ ai biết chỉ dùm cám ơn nhiêù

Hình mờ quá mình không thấy được, nhưng mình đoán là tên film bị sai nên AMC Updater không tìm được film đó. Lúc hiện ra tên film, bạn thử đánh lại tên film cho đúng và search lại xem. Nếu được bạn chụp lại đồng thời chụp thêm phần Option và Filter Scan nữa nhé

bạn arryo có thể chỉ giúp mình vấn đề phụ đề không?

Khi mình play phim bằng Media Portal thì không thấy hiện lên phụ đề rời (phụ đề tiếng Việt) ở ngoài, chỉ hiện lên những phụ đề đã được nhúng sẵn trong phim (các phim của ESiR thường như thế). Có cách nào cho Media Portal chỉ lấy những phụ đề rời không bạn.

dinhphanc78

bạn nhấn nút PrintScreen trên bàn phím nhé, rồi mở Paint, nhấn Ctrl + V, rồi lưu lại dưới dạng JPG hoặc GIF. Còn nếu chỉ muốn chụp ngay phần bạn đang xem thì nhấn Alt + PrintScreen và cũng copy vào Paint giống như trên

Cám ơn bạn nhiều

arryo

Active Member

bạn arryo có thể chỉ giúp mình vấn đề phụ đề không?

Khi mình play phim bằng Media Portal thì không thấy hiện lên phụ đề rời (phụ đề tiếng Việt) ở ngoài, chỉ hiện lên những phụ đề đã được nhúng sẵn trong phim (các phim của ESiR thường như thế). Có cách nào cho Media Portal chỉ lấy những phụ đề rời không bạn.

lạ nhỉ, mình hiện hết mà. Bạn có thể cho biết thêm bạn dùng codec gì và cách bật chức năng phụ đề như thế nào. Ngoài ra, cách đặt tên phụ đề nữa nhé

Bên trên