Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

MonkeyDKing

Ðề: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Vâng! Đã có điều gì sai, lỗi..!
Bạn đi vào "Settings" => Thẻ "Encoding" => Chụp giùm một tấm "Screenshot" => Thanks!

Em setting y như ảnh hướng dẫn của bác mà. Có lẽ em thử thử lại 1 lần nữa xem sao, nếu vẫn bị tình trạng đấy thì lại lên đây nhờ bác tiếp!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Re: Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

Bạn DATAVIEWER cho mình hỏi chút nha, mình đọc bài hướng dẫn của bạn và đã làm được dĩa dvd ca nhạc mình dùng convertxtodvd v4 nhưng hiện nay đã có bản convertxtodvd v5 rồi, vậy nên dùng v4 hay v5 vậy bạn, cái nào cho chất lượng tốt, và dễ xử dụng, cho mình lới khuyên nha, cám ơn bạn rất nhiều
Bạn hoangtuan_bmt,

01. Trước tiên, chúc mừng Bạn đã thành công trong việc "Converting" & "Burning" đĩa DVD.
02. Thiết nghĩ...nên tiếp tục dùng ConvertXtoDVD v4 thêm một thời gian để có thêm kinh nghiệm trong việc "Setup" & "Encoding" đối với DVD "Format".
03. Một khi đã rành rõi, thông thạo...Bạn có thể chuyển sang ConvertXtoDVD v5 cũng không muộn. Tuy có những chức năng mới hơn nhưng tựu chung...vẫn tương tự nhau và không có gì khó..!
[Càng "xông xáo" với nó, Bạn sẽ học hỏi, thu thập được nhiều hơn..!]

"Good Luck"!

Chỉnh sửa lần cuối:

hieunv_58

daviewer cho e hỏi: e có bộ phim cỡ 640X360.khi convert ở chế độ mà cài đặt định dạng dvd có độ phân giải dvd là full d1 thì chất lượng hình ảnh bị giảm xuống, độ phân giải là tự động thì nét nhưng lại bị dãn hình.vậy có cách nào vẫn nét mà ko bị dãn hình ko ak? em convert phim này vs phim có cỡ 1280x720 thì chỉ được cái phim sau là tạm ổn thôi.nên e tính sẽ convert riêng ra cho từng cỡ phim rồi burn lại vs nhau( burn phim cùng tập cho tiện theo dõi) nhưng ko biết khi burn vào đĩa, 2 thư mục VIDEO_TS như vậy vào cùng 1 đĩa thì đĩa n có phát cả 2 ko hay chỉ phát cái burn sau thôi ạ? và cho e hỏi làm thế nào để burn cùng lúc 2 thư mục đã convert bằng convertxtovideo ạ? e cảm ơn

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

daviewer cho e hỏi: e có bộ phim cỡ 640X360.khi convert ở chế độ mà cài đặt định dạng dvd có độ phân giải dvd là full d1 thì chất lượng hình ảnh bị giảm xuống, độ phân giải là tự động thì nét nhưng lại bị dãn hình.vậy có cách nào vẫn nét mà ko bị dãn hình ko ak? em convert phim này vs phim có cỡ 1280x720 thì chỉ được cái phim sau là tạm ổn thôi.nên e tính sẽ convert riêng ra cho từng cỡ phim rồi burn lại vs nhau( burn phim cùng tập cho tiện theo dõi) nhưng ko biết khi burn vào đĩa, 2 thư mục VIDEO_TS như vậy vào cùng 1 đĩa thì đĩa n có phát cả 2 ko hay chỉ phát cái burn sau thôi ạ? và cho e hỏi làm thế nào để burn cùng lúc 2 thư mục đã convert bằng convertxtovideo ạ? e cảm ơn
`
Để giúp Bạn có hiệu quả...theo những "Step" sau...

01. Đi vào "Settings"
[Giữ nguyên những gì mà Bạn đã "Setup" & đã được dùng trong việc "Converting" PHIM.]

02. Chụp giùm 3 tấm hình "Screenshot" như sau:

a) Thẻ "DVD Specification".
b) Thẻ "Encoding".
c) Thẻ "Viddeo Processing".

[...sẽ tiếp tục..!]

Chỉnh sửa lần cuối:

hieunv_58

em ko đăng ảnh lên hdviet được.ko biết làm sao nữa nhưng dù sao e cũng sửa được lỗi đó rồi. tuy nhiên, trong quá trình sử dụng phần mềm, có 1 sự phiền toái ko hề nhỏ. đó là điều chỉnh font chữ cho menu phim ko được ghi nhớ . mỗi lần mở lại phần mềm, font lại chuyển về font mặc định. thậm chí đã lưu thành project rồi mở lại,nhưng font cũng chuyển về mặc định.có 2 font sẵn là title và caption.dù đã sửa font mặc định hay tạo font mới rồi lưu lại ,đặt thành mặc định nhưng cũng chỉ được ở 1 lần convert.font phụ đề thì ko sao cả.đổi 1 lần,áp dụng cho mọi lần luôn.mà sao font title lại thế ko biết. font mặc định của title rất xấu và khó nhìn.anh dataviewer có ý kiến gì về lỗi này ko ạ? giúp em với

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

em ko đăng ảnh lên hdviet được.ko biết làm sao nữa nhưng dù sao e cũng sửa được lỗi đó rồi. tuy nhiên, trong quá trình sử dụng phần mềm, có 1 sự phiền toái ko hề nhỏ. đó là điều chỉnh font chữ cho menu phim ko được ghi nhớ . mỗi lần mở lại phần mềm, font lại chuyển về font mặc định. thậm chí đã lưu thành project rồi mở lại,nhưng font cũng chuyển về mặc định.có 2 font sẵn là title và caption.dù đã sửa font mặc định hay tạo font mới rồi lưu lại ,đặt thành mặc định nhưng cũng chỉ được ở 1 lần convert.font phụ đề thì ko sao cả.đổi 1 lần,áp dụng cho mọi lần luôn.mà sao font title lại thế ko biết. font mặc định của title rất xấu và khó nhìn.anh dataviewer có ý kiến gì về lỗi này ko ạ? giúp em với
Rất tiếc...là đã chưa "Save" đúng cách..!
Bạn quay trở lại trang đầu tiên của bài "Post" và đọc kỹ phần hường dẫn trên thẻ "Subtitle"/"Subtitle Text profile Settings".
[Cẩn thận theo đúng từng "Step" để "Save" lại (đúng cách) những gì đã thay đổi trên thẻ này..!]

"Cheer!"

Chỉnh sửa lần cuối:

hieunv_58

nhưng đó là font phụ đề rồi mà a. e hỏi font title cơ-font chữ xuất hiện trên menu phim ý.font subtitles hoàn toàn ko sao cả

hieunv_58

em up được ảnh rồi. haha. đây nhé. lúc nào nó cũng là caption.ko sao đổi được vso1.jpg

Đính kèm

271.8 KB · Xem: 45

hieunv_58

còn font subtitles thì dễ, ko có gì cả. đổi 1 lần là thành mặc định luôn . vậy mà font title dù đặt là mặc định nhưng chỉ được 1 phiên làm việc.phiên sau lại phải đặt lại.rất mất công vso3.jpg

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

nhưng đó là font phụ đề rồi mà a. e hỏi font title cơ-font chữ xuất hiện trên menu phim ý.font subtitles hoàn toàn ko sao cả
Rất tiếc...phông & cỡ chữ trên "Menu" của ĐĨA chỉ "Save" được cho từng "Project".
[Cả 2 "Version" V4 & V5 đều như thế..!]

hieunv_58

em cũng đoán là do lỗi phần mềm nhưng ko chắc nên đem lên đây hỏi. nhưng e còn có 1 thắc mắc nữa,mong a tư vấn giúp. e có đọc đâu đó trong phần hướng dẫn của a có câu "...đừng...luôn luôn “trông mong” ConvertXtoDVBD/version 4 sẽ hoàn toàn làm đầy một đĩa DVD sau khi “converting” " . e nghĩ có 1 cách để làm full đĩa( như hình bên dưới ). nhưng ko biết khi làm thế này,chất lượng phim có tăng lên so với khi để dung lượng đĩa là DVD5(4300MB) ko ak? chứ để phí 200MB quá

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

em cũng đoán là do lỗi phần mềm nhưng ko chắc nên đem lên đây hỏi. nhưng e còn có 1 thắc mắc nữa,mong a tư vấn giúp. e có đọc đâu đó trong phần hướng dẫn của a có câu "...đừng...luôn luôn “trông mong” ConvertXtoDVBD/version 4 sẽ hoàn toàn làm đầy một đĩa DVD sau khi “converting” " . e nghĩ có 1 cách để làm full đĩa( như hình bên dưới ). nhưng ko biết khi làm thế này,chất lượng phim có tăng lên so với khi để dung lượng đĩa là DVD5(4300MB) ko ak? chứ để phí 200MB quá
01. Dù thế nào chăng nữa...ConvertXtoDVD v5 hiện đang ở trong giai đoạn "Beta"/dùng thử, còn có nhiều lỗi..!
02. Với một "Bitrate" Bạn đã tự chọn để mong làm đầy một đĩa...chẳng qua là chỉ làm cho cái "File" LỚN thêm mà thôi...Trong khi QUALITY của PHIM thì chẳng khá hơn chút nào.

Chỉnh sửa lần cuối:

hieunv_58

ở phần video processing có mục using hardware decoding for H264 resources. cho em hỏi có phải chức năng này có phải là dùng bộ giải mã của máy để giải mã thay cho bộ giải mã của phần mềm đúng ko ak? nếu vậy,thì làm sao biết máy tính của mình có hỗ trợ hay ko và nếu có thì liệu có gì khác so vs bộ giải mã của phần mềm ko ak ( ví dụ: tốc độ convert nhanh hơn,chất lượng tốt hơn..?)?
?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

ở phần video processing có mục using hardware decoding for H264 resources. cho em hỏi có phải chức năng này có phải là dùng bộ giải mã của máy để giải mã thay cho bộ giải mã của phần mềm đúng ko ak? nếu vậy,thì làm sao biết máy tính của mình có hỗ trợ hay ko và nếu có thì liệu có gì khác so vs bộ giải mã của phần mềm ko ak ( ví dụ: tốc độ convert nhanh hơn,chất lượng tốt hơn..?)?
?
Chức năng "Using hardware decoding for H264 resources" có thể được dùng đến (trong việc "Decoding" PHIM HD)...khi "Graphic Card" của bạn có hổ trợ công nghệ "CUDA" hoặc "DXVA".
[Điều này sẽ giúp cho ConvertXtoDVD hoàn thành nhiệm vụ được giao phó...NHANH hơn (so với "Software Decoding" bởi CPU)..!]

Bên trên