Hướng dẫn encode 1080i--->1080p & 720p dxva

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Hướng dẫn encode 1080i--->1080p & 720p dxva

mình cần cái này chết được, cảm ơn SK nhiều.

Mình có máy quay và thường lưu lại những đoạn phim của gia đình và bè bạn. Lâu nay mình đang tìm một giải pháp H/X.264 vì ưu thế nén phim của bọn này quá tuyệt. Có thể bài của SK là chìa khóa.

Nếu vọc thành công, rất có thể mình sẽ làm 1 guide nho nhỏ cho anh em cùng sở thích.

Chỉnh sửa lần cuối:

locke1602

Well-Known Member

Ông SK này nhanh gớm, mới nói hồi chiều mà đã có bài post lên rồi. Ông viết sẵn hả.

Bài của ông hay quá, rất chi tiết, để tập tành nghiên cứu thử. Thank ông nhiều.

HDViet.Com

@Locke: Có gì đâu, tui đã nói cái này tui làm như cơm bữa ấy mà, thuộc nằm lòng hết cả rồi. anh em yêu cầu thì chỉ việc type ra thôi :D

@Chip: anh còn gặp vấn đề gì về phần mềm thì cứ nói em,nếu biết em sẽ làm tut :D

leminhha93

Đây hoàn toàn ko phải dành cho dân nghiệp dư hay ko cần thiết, xin nói trước nhé. Lâu lâu lâu lâu lâu lâu lắm ấy!!!!!!! Lâu hơn mình tưởng nhiều!!

Tốt nhất nên sắm một con CPU 4 nhân để có thời gian encode (may ra) bằng thời lượng file video. Còn không thì thường nhiều gấp 2-3, thậm chí hơn nữa thời lượng file video.

+.+

locke1602

Well-Known Member

Như bác SK đã nói, ai mà chơi encode cái phim HD thì chịu khó ngồi chờ 2 ngày là ít.

Chỉnh sửa lần cuối:

HDViet.Com

Như bác CK đã nói, ai mà chơi encode cái phim HD thì chịu khó ngồi chờ 2 ngày là ít.

SK ông ơi, CK hoài :(

Tớ đã nói rồi mà, cho dù máy có mạnh đến đâu mà muốn encode trọn bộ phim tầm 120 phút thì 2 ngày là ít :D
Còn clip thì dễ thôi. encode 1 file 1080i 5 phút xuống 720p với E2140 chỉ mất tầm 1 tiếng :) , 1080p thì lâu hơn

HD 1080p

Nếu không encode Phim HD mà chỉ encode Clip,chỉ dùng thiết lập mặc định, thì khuyên các bro nên dùng Xilisoft,đã có bản dành cho encode HD,chất lượng nén rất tốt và dễ sử dụng.
Dùng Megui mà không chỉnh thông số thì cũng như giết gà dùng dao mổ trâu.

HDViet.Com

Bác cứ thử dùng Xilisoft của bác encode ra một file, rồi dùng MeGUI với thiết lập tớ chỉ y như trên encode tiếp ra một file nữa(cùng source) rồi so sánh thử ha :)

Xilisoft hay bất cứ chuơng trình convert nào đều là hàng "dân dụng", một click ăn ngay, chất lượng vừa phải. Còn MeGUI đúng như bác nói ko chỉnh thông số thì cũng như Xilisoft, nhưng may mắn là giờ đây nó đã được tích hợp các profile đã config sẵng cho nhu cầu HD nên chất lượng rất tốt :D

locke1602

Well-Known Member

Ha ha, cho ông thành hàng hiệu "CK" còn đòi gì nữa b-), Ông không nhắc tui cũng không để ý, thì ra ông không phải "hàng hiệu" he he:cool:

Tớ đã nói rồi mà, cho dù máy có mạnh đến đâu mà muốn encode trọn bộ phim tầm 120 phút thì 2 ngày là ít :D

Đúng rồi, nên 2 ngày thì tớ đi tìm cái bản 720p mà down cho lẹ.

KMys0ns

Tks, bài rất bổ ích ! Nhưng thấy thời gian encode khủng hoảng quá ! Ặc nhà đang lưu mấy đống file thô của phim quay gia đình - máy dùng băng DV, muốn encode để lưu lại ! Các bác nào có kinh nghiệm cho một bài hướng dẫn với ! Tks trước

shinra

Cám ơn pác vì bài viết :D Encode lâu kinh thiệt , máy tớ lúc xuất ra mkv có 3FPS :(( Các pác cho em hỏi DXVA , làm sao để dùng nó trong MPC , em xài VGA ASUS EN7900GS TOP , chả bít có DXVA ko ?

Louis

Cho mình hỏi câu này: Sao fải encode 1080i -> 1080p ??? Mình mới biết chơi HD, còn nhiều thứ chưa biết :p

Louis

Cái này encode cho phim HD đc ko ??? Sao mình encode cho phim HD 1080i mà có mấy bước nó ko giống :-??

HDViet.Com

Được chứ, title của topic là vậy mà...Bước nào ko giống hả bạn? Có thể cap lại cho mình được ko?

sebastien

Cám ơn pác vì bài viết :D Encode lâu kinh thiệt , máy tớ lúc xuất ra mkv có 3FPS :(( Các pác cho em hỏi DXVA , làm sao để dùng nó trong MPC , em xài VGA ASUS EN7900GS TOP , chả bít có DXVA ko ?
Nvidia series 8500, 8600, 9600 mới support DxVA bạn à. ATi thi` 36xx, 37xx, 38xx

Iruna

Phải công nhận là lâu thiệt ấy con Q6600 ~3.2 mà còn 3mins mới đc 1 min (1080P) :)

Kendachan

Cái MeGUI này để default thì output nhan sắc xuống cấp kinh khủng lắm. blocking với noise loạn cả lên. Ít ra phải encode vài chục nhát với đủ kinh nghiệm.

Not recommend đối với nghiệp dư hay ko có thời gian.

Nói chung từ lý do
- Time quá lâu
- Chất lượng mình encode kiểu gì cũng thua - ko ít thì nhiều với file gốc.

Chỉ recommend đối với video clip gia đình, cá nhân, clip thời lượng ngắn, độc ko kiếm dc hàng đúng yêu cầu.

Film à. 100% extremely recommend đi kiếm hoặc chờ các nhóm rip nỏi tiếng cho lành :D

abcxyz123456

minh convert mot so video thi thay rat on. nhung mot vai video thi lai bi loi. nhung video goc co framrate lon nhu 59.94 thi khi cai dat lai thong so la bao nhieu.neu de nhu huong dan thi khi convert xong khi xem video bi giat khong xem duoc

abcxyz123456

em hoi khong bac nao tra loi giup em a? voi nhung clip co framerate 59.94 frs thi cai dat cac thong so nhu the nao de khi xem khong bi giat

Bên trên