[Hướng dẫn] Game toàn tập trên Android TV Box (giả lập NES, PSP, PS1 - Tincore KeyMapper - Game Andr

HieuHienSupport

Active Member
Chào mọi người, như đã hứa với một số bác, hôm nay Hieuhien.vn sẽ hướng dẫn mọi người cách cài đặt game các thể loại trên Android Box (bác @thaovjp89 vào nhận hàng nhé :D)
Đầu tiên, các bác có thể tham khảo qua bài viết này để hiểu nhiều hơn về game trên Android Box: Hành trình trở lại tuổi thơ với Game trên Android TV Box

Ở đây mình sẽ hướng dẫn cách cài đặt game có thể chơi được bằng Gamepad Bluetooth G910 hoặc Gamepad Wireless Tronsmart G01 (vì bên mình hiện chỉ phân phối 2 loại gamepad này nên mình chưa test trên những loại gamepad khác nhé), còn những Game chơi bằng chuột nếu bác nào có nhu cầu cần kiếm file apk hay gì đó thì mình có thể tìm kiếm nếu có. Đối với thể loại game nhẹ như NES (game 4 nút ngày xưa) thì có thể chơi trên các dòng Android Box, không yêu cầu cấu hình cao. Còn đối với những game nặng PSP, PS1 hay những game đồ họa cao của Android thì yêu cầu Android Box của bạn phải là loại CPU Quad-core, RAM 2Gb và bộ nhớ trong tốt nhất là loại 16Gb nhé, đặc biệt sau khi sử dụng và cài đặt game lên nhiều dòng chip thì theo mình nhận thấy dòng chip AMLogic S802, AMLogic S812, Mstar9180 còn dòng RockchipHisilicon khi xử lý những game nặng thường bị treo máy và không thoát được game, chỉ còn nước khởi động lại máy thôi, không tin các bác cứ thử :D Vậy nên tùy vào nhu cầu của các bác tới mức nào mà lựa chọn cho phù hợp nhé, kẻo chọn nhầm về lại không hài lòng.

Tiếp theo sẽ là hướng dẫn cụ thể cho từng thể loại game:

1. Giả lập game NES trên Android Box
[hidexxx]
Để chơi được game NES thì các bạn cần phải tải ứng dụng NES Emulator và các file game NES (mật khẩu giải nén nếu cần: hieuhien.vn)

Sau khi cài đặt xong, các bạn mở ứng dụng NES Emulator lên, chọn Load game sau đó chọn đường dẫn tới thư mục chứa game NES mà bạn đã tải về.

Game NES sẽ là file dạng .zip, bạn giữ nguyên như vậy không cần giải nén ra, muốn chơi game nào thì có thể bấm chọn game đó để chơi.

Khi mở game lên, bạn sẽ dùng gamepad để chơi bình thường giống như chơi trên máy điện tử ngày xưa vậy

Ngoài ra còn nhiều cấu hình khác nữa, nếu đăng lên đây hết thì bài viết này sẽ rất dài, nên nếu ai muốn tìm hiểu thêm thì VÀO ĐÂY để coi bài viết cụ thể nhé.
[/hidexxx]
2. Giả lập game PSP trên Android Box bằng ứng dụng PPSSPP

[hidexxx]
Để chơi được game PSP, các bạn cần cài đặt ứng dụng này, có thể tải từ Google Play Store hoặc tải bản mới nhất cập nhật thường xuyên hơn ở website của PPSSPP.

Sau đó tải các file game PSP dạng ISO về để chơi, cái này bạn có thể lên Google tìm kiếm có rất nhiều nguồn, một số game hay mà mình đã sưu tầm ở đây:

Những game mình thấy hay:

PES2015 bản update cầu thủ mới nhất trên thị trường chuyển nhượng (pass giải nén: hieuhien.vn)

Dragon Ball đấm đá sướng tay cùng các nhân vật trong bộ truyện tranh 7 viên ngọc rồng (pass giải nén: hieuhien.vn)

Các bạn có thể tải thêm nhiều phiên bản Dragon Ball khác nữa ở phần dưới.

Mortal Kombat với những màn đấu võ đài hoành tráng. (pass giải nén: hieuhien.vn)

Game Rambo lùn huyền thoại một thời. (pass giải nén: hieuhien.vn)

Ngoài ra, nếu thích các bạn có thể tải thêm các game dưới đây về để chơi nhé (mật khẩu để giải nén tất cả: hieuhien.vn)
Hướng dẫn cụ thể hơn về cách cài đặt và cấu hình PPSSPP các bạn có thể xem TẠI ĐÂY
[/hidexxx]
3. Hướng dẫn cài đặt game PS1 trên Android TV Box

[hidexxx]
Động lực để mình tìm hiểu cách cài đặt và chơi game này là vì sở thích chơi game Võ đài thú một thời trẻ trâu :D Nay mong muốn được chơi lại game này trên Android Box và đã thành công.

Để chơi được thể loại game PS1, các bạn cần phải cài ứng dụng ePSXe giả lập PS1 trên Android Box, sau đó tải file game về và chơi (mật khẩu giải nén nếu có: hieuhien.vn).

Sau khi giải nén xong, các bạn sẽ được một thư mục, copy toàn bộ thư mục này vào bộ nhớ trong của Android TV Box. Trong thư mục đó có 1 file ePSXe_1.9.26.apk, bạn cài ứng dụng này vào, sau đó mở lên ePSXe lên và bắt đầu thiết lập để chơi game (cứ làm đúng hướng dẫn nhé).

Để rõ hơn chi tiết cài đặt và cấu hình, các bạn có thể VÀO ĐÂY để đọc kỹ hơn nhé!

Các bạn có thể vào các trang web sau để tải game:

- NDS ROMS PSP ROMS PSX ROMS NES ROMS SNES ROMS GBA ROMS | Emuparadise

- CoolROM.com - N64 ROMs GBA ROMs SNES ROMs NDS ROMs GBC ROMs NES ROMs MAME ROMs PSX ROMs Gamecube ROMs ISOs and Emulators

Hoặc các bạn có thể tải các game mình sưu tầm sau (password giải nén: hieuhien.vn)
Tải thêm những game khác (mật khẩu giải nén: hieuhien.vn)
[/hidexxx]
4. Hướng dẫn cài đặt game thuần Android có hỗ trợ chơi bằng gamepad

[hidexxx]
Tại sao lại gọi là game "thuần Android", vì đơn giản những game này là game được viết cho Android, chỉ cần cài vào là có thể chơi luôn, không cần dùng tới những chương trình giả lập khác để hỗ trợ. Trước tiên bạn phải hiểu rằng không phải game Android nào cũng được bằng Gamepad mà chỉ những game được nhà sản xuất làm thêm phần chơi bằng Gamepad thì bạn mới có thể chơi được bằng tay game.

Đối với những game không tính phí, các bạn có thể tải trực tiếp từ kho ứng dụng của Google. Còn đối với những game tính phí, bạn lên mạng để tải file cài đặt và data của game đó về, sau đó tự cài đặt một cách thủ công. Các bạn có thể tải những game này từ AppStoreVN hoặc từ Apkamania.

Khi tải về bạn sẽ được 1 file apk để cài đặt game đó, sau khi cài đặt file apk này xong, bạn copy file data của game đó vào thư mục trong bộ nhớ máy theo đường dẫn Android/obb/ sau đó paste thư mục data game vào trong thư mục obb này.
2 game tính phí mình sưu tầm data và bạn có thể tải luôn tại đây:

Modern Combat 4
(mật khẩu giải nén: hieuhien.vn)

Virtua Tennis 4
(mật khẩu giải nén: hieuhien.vn)
(Tải về giải nén ra và cài đặt theo cách ở trên)
Chi tiết hơn các bạn có thể tham khảo bài viết TẠI ĐÂY

Tổng hợp những game hay dành cho bé: TẢI VỀ (mật khẩu giải nén: hieuhien.vn)

Các bạn có thể tải thêm nhiều game từ kho ứng dụng của Google theo danh sách dưới đây (lưu ý một số game có thể không chơi được nữa do phiên bản mới không còn được hỗ trợ)

[/hidexxx]
Nếu có thắc mắc gì cần giải đáp, các bác cứ post tại đây nhé, em sẽ cố gắng để giải đáp hết thắc mắc của mọi người, với hi vọng thêm chức năng giải trí này của Android Box sẽ giúp mọi người thư giãn hơn sau thời gian làm việc và học tập mệt mỏi!
P/s: Phần Tincore KeyMapper sẽ tiếp tục cập nhật cùng với những game mới sau khi có thời gian rảnh rỗi nhé :D

--------------------------------------------------
Các topic khác bạn nên xem:

Chia sẻ Data XBMC được cập nhật thường xuyên với những Add-on mới nhất và hay nhất năm 2015
Reviews Measy B4A - Android TV Box chất lượng đạt tiêu chuẩn châu Âu 2015
Probox2 EX - 4K Android TV Box cấu hình khủng nhất năm 2015
Hướng dẫn Game toàn tập trên Android TV Box
Hướng dẫn Root Android TV Box toàn tập 2015
Hướng dẫn cập nhật FW 4.4.2 Kitkat bản chính thức từ Minix cho X5 mini, X5, X7 mini và X7
Hướng dẫn cập nhật Android 4.4.2 Kitkat cho Minix Neo X7
Hành trình trở lại tuổi thơ với Game trên Android TV Box
Topic tổng hợp Firmware mới nhất và hướng dẫn cài đặt Firmware các dòng Android TV Box cập nhật liên tục năm 2015

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: [Hướng dẫn] Game toàn tập trên Android TV Box (giả lập NES, PSP, PS1 - Tincore KeyMapper - Game Android hỗ trợ Gamepad) cập nhật 2015

Minix x8h sao không sử dụng được tay p/s2 thế, bác nào biết làm cách nào để chơi được trên minix x8h không

meocon

Well-Known Member
Ðề: [Hướng dẫn] Game toàn tập trên Android TV Box (giả lập NES, PSP, PS1 - Tincore KeyMapper - Game Android hỗ trợ Gamepad) cập nhật 2015

Xe tăng và xác ướp , 1 thời tuổi thơ , bất tử , chơi hoài ko chết :))

thaovjp89

Well-Known Member

Bài viết + Link game khá công phu đó. Chúc chủ thớt luôn đắt hàng, cống hiến nhiều món chơi mới cho anh em Android box :)

HieuHienSupport

Active Member

Minix x8h sao không sử dụng được tay p/s2 thế, bác nào biết làm cách nào để chơi được trên minix x8h không

Vì em chưa có điều kiện dùng tay PS2 bao giờ nên chưa biết cách nào được :) Nhưng trước giờ với tay cầm của Playstation thì mọi người hay dùng ứng dụng Sixaxis Controller (trên CH Play nó tính phí, có thể tải file apk từ AppstoreVN hoặc các nguồn khác, cái này dễ tìm lắm). Tìm hiểu rõ hơn thì bác có thể lên google search cái này nhé, vì em không có gamepad PS2 nên em cũng ko thử được.

ttnt

.................................................:) hữu ích

HieuHienSupport

Active Member

.................................................:) hữu ích

Hi, thank bác đã ủng hộ, nếu anh em cần chơi thể loại game gì hay cần tìm game nào thì cứ nói nhé, những game em tổng hợp là những game mà thời trẻ trâu hay chơi với lại thấy chơi hay nên tải về và share lên đây thôi chứ chưa sưu tập hết được, khi nào có thời gian rảnh sẽ sưu tầm thêm nhiều hơn!

HieuHienSupport

Active Member

@All: Những món này mềnh đã ngâm cứu cách đây 2 năm roài ~X(
Túm lại để cày game thì cứ PC or Console mà Phang :"> :">

Cái này là thêm 1 tính năng giải trí nữa cho Android Box thôi mà bác, đâu phải là để chuyên chơi game đâu :)
Với lại 2 năm về trước lúc đó cấu hình Android Box còn cùi lắm, chưa đủ mạnh để thử mấy thể loại game có đồ họa tốt như bây giờ đâu, giờ thì khác biệt rồi, chỉ tiếc là số lượng game Android chính gốc có hỗ trợ thêm phần chơi bằng gamepad còn ít, phải dùng tới những ứng dụng giả lập để chơi các thể loại khác, tương lai em nghĩ sẽ nhiều hơn!

meocon

Well-Known Member

@All: Những món này mềnh đã ngâm cứu cách đây 2 năm roài ~X(
Túm lại để cày game thì cứ PC or Console mà Phang :"> :">

Bây giờ là thời đại game mobile mà :)

HieuHienSupport

Active Member

Mới update thêm những game hay và vui nhộn dành cho các bé nhé :D

vietdungnb

Well-Known Member

ngon, thanks chủ thớt nhiều nhiều lắm. Nghiên cứu thôi

meocon

Well-Known Member

Nhiều khách hàng hỏi , mình đều nhờ bác cả , tks bác nhiều

HieuHienSupport

Active Member

Nhiều khách hàng hỏi , mình đều nhờ bác cả , tks bác nhiều
Trước giờ cũng nhiều khách mua Android Box ở chỗ khác qua bên em nhờ cài game rồi, nhưng nay em public và hướng dẫn cụ thể lên để các bác biết mà làm cho khách của mình luôn cho tiện, cùng chia sẻ cùng vui mà :)

Có cao nhân nào giúp em làm như nào để con x8h của em nhận được với tay chơi game có dây ,thank

HieuHienSupport

Active Member

Có cao nhân nào giúp em làm như nào để con x8h của em nhận được với tay chơi game có dây ,thank

Cái này hơi khó, bác thử bật phím Analog của nó lên xem gamepad nó có nhận ko?

babyworm

Well-Known Member
Re: Ðề: [Hướng dẫn] Game toàn tập trên Android TV Box (giả lập NES, PSP, PS1 - Tincore KeyMapper - Game Android hỗ trợ Gamepad) cập nhật 2015

Tay game có dây của bạn là loại gì? Tùy theo con chíp trong tay game mà nó nhận hay không. Trước đây mình dùng tay game cùi có dây EWay con X5 nhận chơi bình thường. Bạn thử bật tắt nú Analog trên tay cầm xem mode nào nó hoạt động. Của mình thì bật Analog lên ok.
Xem video nè.
[video=youtube;s7Pbt7TYwNY]https://www.youtube.com/watch?v=s7Pbt7TYwNY#t=10[/video]

Ðề: Re: Ðề: [Hướng dẫn] Game toàn tập trên Android TV Box (giả lập NES, PSP, PS1 - Tincore KeyMapper - Game Android hỗ trợ Gamepad) cập nhật 2015

Tay game có dây của bạn là loại gì? Tùy theo con chíp trong tay game mà nó nhận hay không. Trước đây mình dùng tay game cùi có dây EWay con X5 nhận chơi bình thường. Bạn thử bật tắt nú Analog trên tay cầm xem mode nào nó hoạt động. Của mình thì bật Analog lên ok.
Xem video nè.
[video=youtube;s7Pbt7TYwNY]https://www.youtube.com/watch?v=s7Pbt7TYwNY#t=10[/video]

Mình bật tay chơi game trên con x8h không hiện lên đen khi bật phím analog,cũng với cái tay chơi game đó dùng cho con mk808b lại chơi được bình thường tất cả các phím đều nhận được hết, không biết có cách nào để sử dụng được tay chơi game này trên x8h không, có ai giúp mình với

cithnguyen

Đánh dấu! Hữu ích~

Có pro nào biết giả lập để chơi ps2 không vận,giúp em với ,muốn chơi ps2 trên android phải làm như nào ??

Bên trên