Hướng dẫn giúp mình cách ghép âm thanh&phụ đề vào file MKV

NghiaPT

Bạn nào rành về cách sử dụng 2 soft Mkvmerge GUI & Mkvextract GUI thì hướng dẫn giúp mình cách sử dụng 2 soft này để tách âm thanh và ghép âm thanh của file Mkv, tách và ghép phụ đề của file Mkv. Mình chỉ biết 2 soft này làm được những việc trên nhưng không biết cách sử dụng. THX

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Hướng dẫn giúp mình cách ghép âm thanh&phụ đề vào file MKV

Bạn nào rành về cách sử dụng 2 soft Mkvmerge GUI & Mkvextract GUI thì hướng dẫn giúp mình cách sử dụng 2 soft này để tách âm thanh và ghép âm thanh của file Mkv, tách và ghép phụ đề của file Mkv. Mình chỉ biết 2 soft này làm được những việc trên nhưng không biết cách sử dụng. THX

nó dễ không thể tả, bạn cứ mạnh dạn cài vào nhìn cái giao diện của nó là làm được. Ví dụ, ghép âm thanh hay phụ đề vào thì bật cái mkvmerge lên, click nút addfile, sau đó chọn file audio hay sub muốn add rồi nhấn nút remux cho nó ghép là xong. Cái vụ tách cũng tương tự thế.

NghiaPT

Thank bạn Chip nhiều, cách đây vài hôm add phụ đề tiếng Anh vào Indiana Jone 4 bị báo lỗi, nên post bài nhờ giúp, hôm nay nhờ Chip chỉ làm được rồi.Thank nhiều

NGUAHOANG282

Sau khi mình trích phụ đề ra rồi, làm sao chuyển sang file SRT. Mình dùng SW mở ra không được. Có cách nào mở bằng SW để chuyển sang định dạng SRT không?

quvinh

Active Member

chắc file của bạn là Unicode hả? SW ko hỗ trợ sub có font là unicode, bạn dùng Unikey convert qua CP1358 thì mới mở được

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Sau khi mình trích phụ đề ra rồi, làm sao chuyển sang file SRT. Mình dùng SW mở ra không được. Có cách nào mở bằng SW để chuyển sang định dạng SRT không?

sub được trích ra có định dạng gì (file extention)?

NGUAHOANG282

Extension *.mkv

Đính kèm

77.6 KB · Xem: 414

NGUAHOANG282

Cảm ơn bác chíp nhiều, mình lộn . Sẳn chó mình hỏi tí: mình cần đưa file âm thanh 5.1 vào phim thì dùng phần mềm nào

NghiaPT

Ghép âm thanh hay fụ đề vào film thì dùng Mkvmerge GUI.Bác Chip có hướng dẫn ở trên rồi đó.

pé_iu_HD

Còn mình muốn canh chỉnh phụ vị trí phụ đề xuống phần nền đen của phim thì làm thế nào hả các bác?e mò hoài mãi mà chẳng ra,chứ là theo cách trên nó add thẳng vào phim lun nhìn ko đc thẩm mỹ :D,xuống phần nền đen thì OK hơn,ai biế giúp e nhé ,thanks

dinhphanc78

nó dễ không thể tả, bạn cứ mạnh dạn cài vào nhìn cái giao diện của nó là làm được. Ví dụ, ghép âm thanh hay phụ đề vào thì bật cái mkvmerge lên, click nút addfile, sau đó chọn file audio hay sub muốn add rồi nhấn nút remux cho nó ghép là xong. Cái vụ tách cũng tương tự thế.

Cho mình xin phần mềm mkvmerge +crack đi bạn , xin cám ơn

haipvg

Well-Known Member

Còn mình muốn canh chỉnh phụ vị trí phụ đề xuống phần nền đen của phim thì làm thế nào hả các bác?e mò hoài mãi mà chẳng ra,chứ là theo cách trên nó add thẳng vào phim lun nhìn ko đc thẩm mỹ :D,xuống phần nền đen thì OK hơn,ai biế giúp e nhé ,thanks

Hướng dẫn ở đây này bạn
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=4416

leanhsonbk

cho mình hỏi file mkv của mình có 2 file audio, 2 thứ tiếng mà lúc xem phim toàn tiếng Nga. có cách nào chọn tiếng Anh khi xem film hoặc loại bỏ cái audio tiếng Nga ra. mình chỉ biết tách nó ra thôi

haipvg

Well-Known Member

Trong khi xem phim bạn chọn cái vobsub ở dưới taskbar rồi chọn lại phụ đề ở đó
Hoặc là bấm chuột phải vào chỗ filter rồi vobsub để chọn cũng được

leanhsonbk

Trong khi xem phim bạn chọn cái vobsub ở dưới taskbar rồi chọn lại phụ đề ở đó
Hoặc là bấm chuột phải vào chỗ filter rồi vobsub để chọn cũng được
mình đang hỏi là có 2 audio chứ đâu phải có 2 phụ đề. mà bro nào chỉ mình cách xem film thôi chứ cái mkvtoolnix hay bị lỗi

Bên trên