[Hướng Dẫn] Làm thuyết minh âm thanh 5.1 cho phim HD

khu_khooo

Member
Nói chung phần nhiều các anh em chơi HD lâu năm đều đã quen với cách xem phim bằng sub, và đa số hình như đều có ác cảm với thuyết minh. Tuy nhiên có lẽ bởi thuyết minh đều tự anh em làm, xào nấu từ nhiều nguồn không chính thống khác nhau nên chất lượng của nó chưa được như mong muốn. Dẫu sao đôi tai vẫn khó hơn đôi mắt...Và đầu tư cho đôi tai bao giờ cũng tốn kém hơn đôi mắt...;;);;);;)
Tuy vậy có mảng phim hoạt hình rất cần những thuyết minh như các bạn bên hdvnbit, vav, hay kenny74can...đã làm. Họ đã đóng góp cho cộng đồng rất nhiều...
Hôm nay mình rảnh nên sẽ viết đôi dòng kinh nghiệm của mình về việc làm thuyết minh 5.1 với hi vọng cổ võ cho những ai yêu thuyết minh nói chung và hoạt hình nói riêng
Mình thường làm như thế này:

1. Dùng MKVExtractGUI2 để extract audio gốc (5.1 hay 7.1..) ra một file ac3,dts...

2. Dùng Eac3to - More Gui để extract file ac3 ở b1 trên thành 6 kên mono riêng lẻ

Và kết quả

Dùng file đánh dấu để sync và mix khi thu âm xong nhé
Chú ý là khi thu xong ok rồi các bạn mix file đã thu với file center đã đánh dấu phải để số bit của file center mới mix (có cả thuyết minh và thoại của phim) phải bằng số bit của file center gốc:

3. Encode 5.1 bằng EncWAVtoAC3-5.0:

Bật EncWAVtoAC3-5.0 và nhấn vào các chữ cái như hình L,R, SL, SR, C, LFE và để bitrate file encode max nhé nếu bạn không chủ ý làm cho bitrate của file 5.1 của mình thấp đi. Hãy để max 640 để anh em kéo về chất lượng tốt nhất có thể

Còn đây là Gói phầm mềm: [HIDE][/HIDE]

Chỉnh sửa lần cuối:

vuboy007

Active Member
Ðề: Làm thuyết minh 5.1 cho phim HD

mở hàng..hy vọng topic có ích cho anh em HDê..

TuanVy™

Well-Known Member

Thanks nhiều, mình cũng đang tìm hiểu cái này!

khu_khooo

Member

Việc làm DTS hay DTSHDMA cho Bluray cũng hoàn toàn tương tự. Chỉ thêm 1 chút xíu nữa.
Hi vọng ngày càng nhiều bạn yêu quý thuyết minh cho phim hoạt hình

cuong123

Well-Known Member
Một bài viết hay từ năm 2012, phần mềm xử lý có thể thay đổi, nhưng phương pháp thực hiện vẫn như vậy.

cuong123

Well-Known Member
Cái dòng màu đỏ này mình chưa biết cách làm như thế nào để được như vậy? Có bác nào biết không ạ? Mình dùng phần mềm Audacity để mix.

Chú ý là khi thu xong ok rồi các bạn mix file đã thu với file center đã đánh dấu phải để số bit của file center mới mix (có cả thuyết minh và thoại của phim) phải bằng số bit của file center gốc:

Dùng file đánh dấu để sync và mix khi thu âm xong nhé

heroMG

Member
Cái dòng màu đỏ này mình chưa biết cách làm như thế nào để được như vậy? Có bác nào biết không ạ? Mình dùng phần mềm Audacity để mix.

Em thường dùng soundforge bác ạ. chuyển sample rate hay bit dept đều ok

caothudeche

Moderator
Mới đây mình mới để ý là Audacity làm cái này ngon ơ. Mọi khi cứ nghĩ là nó hỗ trợ có 2ch, hôm trước ném cái file 5.1 vào thấy nó ra 6 track. Nhưng lúc xuất file thì nó mixdown xuống 2ch. Mình tìm hiểu thì hóa ra nó thiết lập mặc định là mixdown to 2ch, mình vào đó tắt nó đi là tha hồ chỉnh.

Bên trên