Hướng dẫn làm Video KARAOKE

thong_the

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

Bác Thong_The ơi làm sao cho số ở đầu bài hát.
Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat

Bác làm tới đó thì cũng tạm ok rồi, chỉ chỉnh lại thêm chút cho thật khớp và canh lề cho chí xác
còn nền clip thì sẽ qua sonyvegas làm nên bên này chỉ để nền xanh lá cây thôi, sau đó xuất 2 file 1 file chữ màu 1 file chữ đen làm bóng tí nữa qua sonyvegas làm cho hoàn chỉnh
Bác để ý kéo cái vạch đầu ở mỗi câu về chính giữa 2 câu thì tốt hơn. Riêng những câu bắt đầu thì kéo nó tới trước 5 giây để đếm và thụt vô 4 cái ____ để chèn cái đếm.

Em chỉnh sơ lại khúc đầu, bác xem thử

Em sẽ chuyển qua nói về sonyveags

thong_the

Well-Known Member

Bỏ cái này làm luôn bên karafun

Chỉnh sửa lần cuối:

bonghongtra

Active Member

Chèn Icon đếm ngược + Icon nam nữ ngay trong KaraFun luôn đi bác, trước e hay làm thế mà lâu lắm rồi ko làm KO :D. Dạo này chuyển qua đầu VOD rồi nên ít quan tâm đến cập nhật KO mới.

thong_the

Well-Known Member

Định đưa qua sony vegas nhưng theo bác bonghongtra thì làm luôn bên này nên làm luôn
Để add thêm đếm và icon trong karafun:
bấm phải chuột chọn add track - chọn sprites OK chọn thanh sprites
Di chuyển đến vị trí muốn xuất hiện - bấm phải chọn add event - chọn cái event vừa add - bên tay phải (effect on sprites at ...) bấm add - Display a sprite
sprite picture (bấm dấu ... nếu chưa add hình vào libary - bấm add - chọn đến chỗ chứa hình, chọn luôn một loạt hình muốn add tí khỏi chọn nữa)
nếu đã add hình vào libary bấm hình dấu mũi tên sổ xuống chọn hình muốn add vào vị trí đó
total display time - nhập thời gian hiện cái hình đó (VD số đếm thì 1 giây)
nhập số zoom để có độ lớn thích hợp
sau khi zoom rồi bấy giờ mới nhập horizontal và vertical offset để đưa nó vào đúng vị trí
Transperency cứ để 100%
fade in time và fade out time là thời gian chuyển hình từ chưa xuất hiện đến lúc xuất hiện hoàn chình và thời gian từ xuất hiện hoàn chỉnh đến khi mất hẵn
còn mấy cái hiệu ứng thì mấy bác muốn làm kiểu nào thì chọn (em thì để mạc định still no effect)
Chỉ cần làm 1 cái sau đó copy paste rồi đổi hình và nhập thông số lại theo từng trường hơp.
Em đi rước con cái rồi sẽ up bộ hình và đoạn mẫu cho mấy bác

Cái mẫu đây em mới làm bóng chữ luôn ở karafun luôn mấy bác tham khảo
http://www.fshare.vn/file/5ELB56IMP7/
còn thư mục hình để sửa lại tí (thêm bóng) rồi up sau

Chỉnh sửa lần cuối:

kieuconghung

Active Member

Chào bac Thong The ! khi rảnh rỗi , Mình cũng làm một clip karaoke bằng Karafun.làm classic text mình thấy co chữ hơi bị sát vào nhau, nên làm bóng chữ không đẹp mấy, vì vậy mình làm vetical text . Đây là sản phẩm của mình,bác xem giùm và chỉ giáo thêm nhé!
http://www.fshare.vn/file/TYW7HXVJVT/

dongdateh

Active Member
Ðề: Re: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

txt hình như ko lưu đc tiếng việt hoăchj chuyển code hay sao ý. từ unicode sang tcvn.
Được chứ bác. Khi save as nếu là XP thì Encoding chọn là Unicode, còn Win 7 hoặc 8 thì Save as type chọn Unicode Text Document.

dongdateh

Active Member

Tiếp nữa đi các bác...anh em vẫn đang ngóng.

thienhoangdt

Well-Known Member
bác thong_the xem em làm như thế này , đã tạm ổn chưa ạ , mới bước đầu nên em còn lúng túng ,riêng có 1 số dòng em không ưng ý cho lắm ( ai ,/ai bảo ......không biến đổi) vì bước đầu đã hết khả năng, và có rất nhiều câu hỏi muốn đặt ra ,nhưng em sợ chiếm tài nguyên nên lại thôi , nhưng bác cho em hỏi là , sao khi xuất file ra mwv thì chất lượng âm thanh giảm hẳn so với file ban đầu , ko hiểu là do đâu ,em cũng đã thử và xuất nhiều file thay đổi phần fomat audio lên 320k nhưng chất âm ra vẫn vậy , với lại em cũng đã add 1 music , 1 beat vào krafun ,nhưng sao khi xuất thì chỉ có 1 track music thôi nhỉ ( file này thì em đã lỡ xóa ) còn đây là mấy file em làm được ,nhờ bác xem xem còn hạn chế chỗ nào nữa ko .Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat em cảm ơn bác rất nhiều .

thong_the

Well-Known Member
Ðề: Re: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

bác thong_the xem em làm như thế này , đã tạm ổn chưa ạ , mới bước đầu nên em còn lúng túng ,riêng có 1 số dòng em không ưng ý cho lắm ( ai ,/ai bảo ......không biến đổi) vì bước đầu đã hết khả năng, và có rất nhiều câu hỏi muốn đặt ra ,nhưng em sợ chiếm tài nguyên nên lại thôi , nhưng bác cho em hỏi là , sao khi xuất file ra mwv thì chất lượng âm thanh giảm hẳn so với file ban đầu , ko hiểu là do đâu ,em cũng đã thử và xuất nhiều file thay đổi phần fomat audio lên 320k nhưng chất âm ra vẫn vậy , với lại em cũng đã add 1 music , 1 beat vào krafun ,nhưng sao khi xuất thì chỉ có 1 track music thôi nhỉ ( file này thì em đã lỡ xóa ) còn đây là mấy file em làm được ,nhờ bác xem xem còn hạn chế chỗ nào nữa ko .Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat em cảm ơn bác rất nhiều .

Có vài điểm cần sửa chữ /ai,/ ai bảo... dấu , dính với chữ trước và dấu / liền sau dấu ,
cái dấu | ở đầu mỗi dòng kéo về giữa hai dòng vd: (cái vạch em đổi màu đỏ đó)
|____ |Từ |khi |mất |nhau |r |ồ |i |______________|Đêm |đêm,
Từ cuối ngân thì phải tách ra để kéo dài (/r/ồ/i

Bóng và icon theo bác bonghongtra làm luôn bên này nên bây giờ chì cần xuất 1 file không cần xuất file đen để làm bóng
Khi xuất chả cần để ý đến audio vì audio sẽ add với video bằng mkvmergeguide cuối cùng nên lúc dó muốn add mấy audio mà chẳng được

Quên nhắc khi add icon thì phải chọn thanh sprite mục Transoarency màu giống màu nền để loại bỏ màu nền, nếu để mặc định màu đen sẽ làm mất màu đen của icon
và vì làm bóng luôn bên này nên chọn lại màu nền sáng hơn để nổi bóng hơn

Bài của bác em đã sữa lại khúc đầu

Chỉnh sửa lần cuối:

thienhoangdt

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

Có vài điểm cần sửa chữ /ai,/ ai bảo... dấu , dính với chữ trước và dấu / liền sau dấu ,
cái dấu | ở đầu mỗi dòng kéo về giữa hai dòng vd: (cái vạch em đổi màu đỏ đó)
|____ |Từ |khi |mất |nhau |r |ồ |i |______________|Đêm |đêm,
Từ cuối ngân thì phải tách ra để kéo dài (/r/ồ/i

Bóng và icon theo bác bonghongtra làm luôn bên này nên bây giờ chì cần xuất 1 file không cần xuất file đen để làm bóng
Khi xuất chả cần để ý đến audio vì audio sẽ add với video bằng mkvmergeguide cuối cùng nên lúc dó muốn add mấy audio mà chẳng được

Quên nhắc khi add icon thì phải chọn thanh sprite mục Transoarency màu giống màu nền để loại bỏ màu nền, nếu để mặc định màu đen sẽ làm mất màu đen của icon
và vì làm bóng luôn bên này nên chọn lại màu nền sáng hơn để nổi bóng hơn

Bài của bác em đã sữa lại khúc đầu

dạ em cảm ơn bác nhiều , để em làm lại có gì nhờ bác chỉ bảo hộ .mấy bài viết của bác rất là chi tiết ,dần dần làm rồi em sẽ rút ra được cái gọi là lâu năm .

lequynhan

Well-Known Member

:D Có bác nào ở đây mời bác Thông vài cốc bia hơi chưa nhỉ? Em thì chỉ có ~O)

thienhoangdt

Well-Known Member
Re: Ðề: Hướng dẫn làm Video KARAOKE

:D Có bác nào ở đây mời bác Thông vài cốc bia hơi chưa nhỉ? Em thì chỉ có ~O)

bác lequynhan đã nói thế, thì em sao không mời được chứ :)) giờ em mời bác lequynhan và bác thong_the di làm vài cốc bia 2 bác có đi hông nè , ( các bác trên này có ai muốn đi thì cùng tham gia nào ) với lại hôm nay là thứ 7 nữa, thời tiết nắng nóng quá ( no say nhưng không quên nhiệm vụ ) có gì các bác trả lời em sớm sớm tí để em đặt vé ......

Bên trên