Hướng dẫn Rip Video bằng MeGUI

boykutehp90

Well-Known Member
Chào mọi người! Hôm nay rảnh rỗi nên tranh thủ viết bài hướng dẫn một số bạn chưa biết cách Rip video ra sao! Nói nôm na Rip video là để nén video lại sang 1 dạng khác, có mất mát nhưng không đáng kể, sản phẩm đầu ra cho chất lượng tương đương, nhiều khi các Ripper biết cách xào nấu sẽ làm cho video đẹp và mịn hơn rất nhiều!
Chuẩn bị trước khi Rip nào:​
♥ Source (Nguồn): Bạn cần có VOB gốc của video cần Rip, có thể lấy trên mạng, đĩa DVD mà bạn mua....
Media Player Classic - Hỗ trợ xem video,
.NET Framework 2.0 - Hỗ trợ các ứng dụng chạy trên nền .NET.
AviSynth - Tạo mã AviSynth Script.
Plugins - Plugins cần thiết để sử dụng cho việc Rip.
MeGUI - Nén video.
Belight - Nén âm thanh.
MKVToolnix - Đóng gói video.
Bắt đầu cài đặt:
Cài Media Player Classic xong bạn vô Start → Programs → K-Lite Codec Pack → Tools → MediaInfo.
Giao diện chương trình hiện lên bạn tới thẻ About và tích vào như hình vẽ và nhấn OK:
Bạn cài đặt từng phần mềm tiếp theo như bình thường, riêng Plugins bạn dowload về xong giải nén ra rồi copy vào thư mục C:\Program Files\AviSynth 2.5.
Tiếp đến là MeGUI, sau khi dow load về giao diện chương trình sẽ như sau:
Sau đó chương trình sẽ hỏi Update(Cập nhật), bạn nhấn OK hoặc vào Options → Update.
Quá trình update được diễn ra như sau:
Nếu trong quá trình cài đặt nó có hỏi thì nhấn Cancel nếu không cần thiết:
Sau đó MeGUI sẽ hỏi khởi động lại chương trình hay không:
Bạn nhấn Yes!
Sau đó MeGUI sẽ tự khởi động lại chương trình của nó.
Bây giờ là công đoạn tạo các thiết lập cho MeGUI làm việc:
Ở thẻ Input của MeGUI, bạn chọn Config trong phần Video ecoding, nó sẽ hiện lên như thế này:
Tích vào ô Advanced Settings
Và thiết đặt các thông số tùy ý nhưng theo mình nên thiết đặt như sau:

Sau đó bạn nhấn Newsave với 1 cái tên nào đó, mình thì đặt là HQ Videos 2000 kbps.
Việc bây giờ là bạn vào thư mục Tools trong C:\Program Files\MeGUI\tools,
Kích đúp vào thư mục dgindex sau đó thấy DGIndex hình số 8 màu xanh, bạn kích chuột phải vô đó chọn Send to ► Desktop (create shourtcut).
Cài đặt Belight - Nén âm thanh và MKVToolnix - Đóng gói video như bình thường! Xong.
Rip video:
Bật DGindex lên (Chính là cái shortcut mà bạn vừa tạo ngoài màn hình đó hoặc trong C:\Program Files\MeGUI\tools\dgindex)
Vào File\Open tìm đến nơi chứa cái File VOB cần nén. Ở đây mình nén bài Lily Allen - The fear trong thư mục D:\VOB của mình:
Nhấn OK, DGIndex sẽ hiện lên 1 cái màn hình đen xì xì, nhấn File\Save Project hoặc F4 để lưu file d2v và phần audio(tiếng) của cái VOB đó!
Bây giờ bạn cần xác định soure(nguồn) của video đó bằng cách chuột phải vào File VOB chọn MediaInfo, một cái bảng hiện lên như thế này
Chỗ này bạn cần chú ý đến Fame rate25.000 fps nhé & Video delay (Nếu có nhé)! Cái video này được nén với 25 fps mỗi giây, phần tiếng và hình lệch nhau -142ms nên bạn hãy nhớ số này! Tùy vào mỗi cái VOB mà bạn mới có thể xác định được, cũng có thể là 29.970 fps hay không lệch tiếng nhau!
Xử lý âm thanh vừa được tách ra bằng Belight:​
Bạn kích đúp BelightDesktop, vô File\Open tìm đến nơi chứa phần audiowav vừa tách cùng với file d2v như hình vẽ:
Ở đây mình chọn OGG Vorbis q 9.0 ~ 320 kbps stereo và điền số -142 vào ô Delay và nhấn Start Processing, chương trình sẽ nén WAV xuống OGG.
Nén xong phần audio,tiếp tục quay trở lại MeGUI để nén Videos:
Tools chọn AVS Script Creator
Ở phần Video Input chọn file d2v vừa tạo sẽ hiện lên như thế này và 1 cái khung hình có màn đen ở xung quanh, nhấn Auto Crop: để nó cắt bỏ bớt viền đen xung quanh, cũng có thể bỏ qua nếu không thích, ở ô Resize tích vào Suggest Resolution (mod16) để video sau khi Rip có tỷ lệ thích hợp

Sang thẻ Filters chọn Mpeg2 Deblocking và tích vào ô Analyse để MeGUI tự động chọn phương pháp xử lý tự động:
Ở phần Filters, Resize Filters chọn Spline36 (Neutral), tích tiếp vào Noise Filters chọn Heavy Noise.
Sang thẻ Script, thêm dòng lệnh sau
ChangeFPS(25)
Tweak(hue=0.0,sat=1.2,bright=0.0,cont=1.0)
Levels(16, 1, 235, 0, 255, coring=false)

, cái này là cách Rip của mình, bạn có thể tham khảo thêm hoặc không cho vào cũng không sao nhé!
ChangeFPS(25) → 25 ở đây là VOB được nén 25 khung hình trong 1 giây, nếu VOB29.97 thì bạn thay 25 bằng 29.97
Tweak(hue=0.0,sat=1.2,bright=0.0,cont=1.0)Mặc định sat=1.0 nhưng mình chọn
1.2​
Levels(16, 1, 235, 0, 255, coring=false) → Cái này mặc định rồi! Hehe
Sau đó nhấn Save trông sẽ như thế này

Nhấn Enqueue
Start để bắt đầu quá trình nén! Mất chừng 10-15 phút để nén đó, tùy thuộc vào cấu hình máy tính, máy mình cùi nén chậm lắm! Hí hí

Nén xong xuôi rồi! Đóng gói nào, bật MkvmergeGUI bên ngoài màn hình lên! Kéo (add) phần video MP4OGG vừa Rip vào cái bảng Input files lù lù trên màn hình này vào rồi nhấn Start muxing!
Hehe! File xuất ra dưới dạng Mkv, bật lên coi nào!
Đây là cách Rip của riêng mình, bạn có thể tham khảo thêm từ nhiều nguồn khác nhau để lựa chọn cách Rip phù hợp nhất!
Chúc các bạn chủ nhật vui vẻ!

Chỉnh sửa lần cuối:

jumpy

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn Rip Video bằng MeGUI

Bài viết hay và chi tiết quá, cảm ơn bác rất nhiều

bkpro_54

Member

Mình thấy âm thanh chỉ demux ra rồi ghép vào sẽ hay hơn là nén lại.
Ở phần noise filter tại sao lại chọn heavy noise, cái đó dùng để tạo noise mà.

Chỉnh sửa lần cuối:

huynhanh1

Well-Known Member

có cần phải dài dòng như vậy không? bro down thằng này TMPGEnc 4.0 XPress về chơi cho khỏi rắc rồi

thanghp217

@huynhanh1's: Đây là rip chứ không phải conveter bạn à!

thanghp217

@bkpro_54: Ừ! Đúng vậy. Thường thì Dvd(vob) có các kênh âm thanh là lpcm(wav), dd2.0-dd5.1(ac3 2-6 channels) và mp2. Với ac3 và mp2, bitrate max là 448 thì bạn đóng gói luôn cũng được còn với lpcm bitrate cố định 1536 là rất lớn, mình hay chuyển nó về mp3 vbr2(lame 3.98), hoặc ogg 320, aac q0.5(175), aac q1.0(400),...cũng không nhất thiết là phải đóng gói thành mkv đâu, bạn có thể dùng các tool,soft để đóng gói video và audio của nó thành avi,mp4,omg,flv,m2ts,mkv,mov,m4v,...tùy ý với chuẩn đã quy định.=))

bkpro_54

Member

Cái container mình không quan tâm nhiều lắm, mình thích mkv vì nó làm được nhiều thứ như chapter, DAR:D. Đúng là LPCM thì cần phải nén lại.:D

RazorLight

LPCM nén lại thành OGG sẽ cho ra chất lượng vào dạng ngon nhất (chưa biết 2 thằng AAC với OGG đấu nhau đã có kết quả chưa :-<)
Góp ý với chủ thớt: Đừng bao giờ để level 5.1. Hãy để 4.1. Người ta dùng 4.1 cho HD và 3.1 cho SD nhé chủ thớt. 5.1 để lân QHD mới dùng. 4.1 có khi còn chưa dùng hết :-<

bkpro_54

Member

LPCM nén lại thành OGG sẽ cho ra chất lượng vào dạng ngon nhất (chưa biết 2 thằng AAC với OGG đấu nhau đã có kết quả chưa :-<)
Góp ý với chủ thớt: Đừng bao giờ để level 5.1. Hãy để 4.1. Người ta dùng 4.1 cho HD và 3.1 cho SD nhé chủ thớt. 5.1 để lân QHD mới dùng. 4.1 có khi còn chưa dùng hết :-<

Hôm nọ đọc topic ở gamevn cũng thấy có bạn nói thế này, k rõ có phải bạn k?:D

thanghp217

Thực ra nén video cũng không cần cầu kỳ và công phu lắm, chuyện @4.1 với @5.1 thì thực ra cũng na ná nhau thôi! Mình không quan tâm lắm,thậm chí để auto cho Megui tự xử lý cũng chả làm sao cả. Còn về codec âm thanh, trước mình sài ogg nhưng về sau chuyển lpcm sang aac vì thấy aac đi với h264(avc) mới đúng chuẩn mpeg-4. Vì thực ra mình đang cho ra sản phẩm là mp4 mà. Hiện tại aac thì quá nổi tiếng rồi. iTunes sử dụng định dạng này và đóng trong tập tin m4a, m4v với bitrate trung bình là 256 mà. Còn chuyện so sánh cái nào chất lượng hơn thì mình không quan tâm lắm, chỉ nói riêng về độ tương thích với các thiết bị nghe nhìn thì aac ăn đứt ogg, mà cầu kỳ quá cũng không tốt đâu, với mình chỉ cần vậy là đủ! Mong nhận được ý kiến đóng góp của các bạn:)

victor77

Active Member

Dear bạn thanghp217, đúng là một phương pháp quá hay. Cái này mà dùng để đưa những Clip nội dung quay ở 16:9 nhưng hiển thị màn hình (Display aspect ratio) 4:3 (đa số trong các DVD5 ca nhạc ) về Display aspect ratio chuẩn 16:9 thì quá tuyệt.

Cám ơn nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối:

Sinmaru

để tôi làm thử dài quá thanks any way

hugochip

Member

sao mình không add được file vob vào dgindex bạn ơi.

boykutehp90

Well-Known Member

@Hugochip: Lạ nhỉ? Mình vẫn add vob bình thường, bạn kiểm tra xem vob của bạn có lỗi lay đọc/xem bình thường hay không? Nếu không xử lý được bằng MeGUI thì qua Ripbot264 đi bạn! ^^

mori90

Member

<:p Bạn có thể làm thêm 1 video hướng dẫn nữa ko?Xem video sẽ dễ hỉu hơn là đọc chữ

anbinhdo

Well-Known Member

Hay quá, bài viết rất hay và bổ ích. Em xin copy phần của Bác về tham khảo thêm. Rất cảm ơn Bác Chủ Thớt đã cho anh em rửa mắt, và tay chân

quangndc

cậu cho mình hỏi là
mình bật cái meGui lên
chọn Tool -> AVS Script Creator
là nó bị báo lỗi i289.photobucket.com/albums/ll226/quangndc/aa.jpg
cậu giúp t sữa cái này lại vs

danvt

Well-Known Member

bài viết hay nhưng cái heavy noise có tác dụng gì vậy?

hiepkt2

tình hình là em có 2 tập phim anime như vầy.
media info 1: General
Unique ID : 244452614046390552360505443023877858140 (0xB7E7DC66678A31BAB05186BE7810635C)
Complete name : D:\Sora no Otoshimono 2\[Hoshi-A4VF][Sora_no_Otoshimono_Forte][02][480p].mkv
Format : Matroska
File size : 148 MiB
Duration : 23mn 39s
Overall bit rate : 876 Kbps
Encoded date : UTC 2010-10-09 03:48:04
Writing application : mkvmerge v4.0.0 ('The Stars were mine') built on Jun 6 2010 16:18:42
Writing library : libebml v1.0.0 + libmatroska v1.0.0
Attachment : Yes

Video
ID : 1
Format : AVC
Format/Info : Advanced Video Codec
Format profile : [email protected]
Format settings, CABAC : Yes
Format settings, ReFrames : 8 frames
Codec ID : V_MPEG4/ISO/AVC
Nominal bit rate : 750 Kbps
Width : 848 pixels
Height : 480 pixels
Display aspect ratio : 16:9
Frame rate : 23.810 fps
Original frame rate : 23.976 fps
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 8 bits
Scan type : Progressive
Bits/(Pixel*Frame) : 0.077
Writing library : x264 core 98 r1629 2e81ce1
Encoding settings : cabac=1 / ref=8 / deblock=1:0:0 / analyse=0x3:0x133 / me=umh / subme=7 / psy=1 / psy_rd=1.00:0.00 / mixed_ref=1 / me_range=16 / chroma_me=1 / trellis=2 / 8x8dct=1 / cqm=0 / deadzone=21,11 / fast_pskip=0 / chroma_qp_offset=-2 / threads=1 / sliced_threads=0 / nr=0 / decimate=1 / interlaced=0 / constrained_intra=0 / bframes=6 / b_pyramid=2 / b_adapt=2 / b_bias=0 / direct=3 / weightb=1 / weightp=0 / keyint=240 / keyint_min=24 / scenecut=40 / intra_refresh=0 / rc_lookahead=40 / rc=2pass / mbtree=1 / bitrate=750 / ratetol=1.0 / qcomp=0.60 / qpmin=10 / qpmax=51 / qpstep=4 / cplxblur=20.0 / qblur=0.5 / vbv_maxrate=1927 / vbv_bufsize=1927 / ip_ratio=1.40 / aq=1:0.50 / nal_hrd=none

Audio
ID : 2
Format : AAC
Format/Info : Advanced Audio Codec
Format profile : LC
Codec ID : A_AAC
Channel(s) : 2 channels
Channel positions : Front: L R
Sampling rate : 44.1 KHz
Compression mode : Lossy

Text
ID : 3
Format : ASS
Codec ID : S_TEXT/ASS
Codec ID/Info : Advanced Sub Station Alpha
Compression mode : Lossless

Cái này thì em encode bằng megui mp4 fbs 14 chạy trên con nokia X3 chạy ngon lành.
Còn một cái thì :General
Unique ID : 175978025571119312819589409842160602346 (0x84642288D10ED74CA3DC595C54060CEA)
Complete name : D:\Sora no Otoshimono 2\4 1.mkv
Format : Matroska
File size : 329 MiB
Duration : 23mn 59s
Overall bit rate : 1 915 Kbps
Encoded date : UTC 2010-01-18 05:02:33
Writing application : mkvmerge v2.9.8 ('C'est le bon') built on Aug 13 2009 12:49:06
Writing library : libebml v0.7.7 + libmatroska v0.8.1
Attachment : Yes / Yes / Yes / Yes / Yes / Yes / Yes / Yes

Video
ID : 1
Format : AVC
Format/Info : Advanced Video Codec
Format profile : [email protected]
Format settings, CABAC : Yes
Format settings, ReFrames : 16 frames
Codec ID : V_MPEG4/ISO/AVC
Nominal bit rate : 1 391 Kbps
Width : 848 pixels
Height : 480 pixels
Display aspect ratio : 16:9
Frame rate : 23.976 fps
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 8 bits
Scan type : Progressive
Bits/(Pixel*Frame) : 0.143
Title : Shinji
Writing library : x264 core 68 r1195 5d75a9b
Encoding settings : cabac=1 / ref=16 / deblock=1:-1:-1 / analyse=0x3:0x113 / me=umh / subme=10 / psy_rd=1.0:0.0 / mixed_ref=1 / me_range=24 / chroma_me=1 / trellis=2 / 8x8dct=1 / cqm=0 / deadzone=21,11 / chroma_qp_offset=-2 / threads=6 / nr=0 / decimate=1 / mbaff=0 / bframes=12 / b_pyramid=1 / b_adapt=2 / b_bias=0 / direct=3 / wpredb=1 / keyint=250 / keyint_min=25 / scenecut=40 / rc=2pass / bitrate=1391 / ratetol=1.0 / qcomp=0.60 / qpmin=12 / qpmax=20 / qpstep=4 / cplxblur=20.0 / qblur=0.5 / ip_ratio=1.40 / pb_ratio=1.30 / aq=1:0.40
Language : Japanese

Audio
ID : 2
Format : AAC
Format/Info : Advanced Audio Codec
Format profile : HE-AAC / LC
Codec ID : A_AAC
Channel(s) : 2 channels
Channel positions : Front: L R
Sampling rate : 96.0 KHz / 48.0 KHz
Compression mode : Lossy
Title : Shinji
Language : Japanese

Text
ID : 3
Format : ASS
Codec ID : S_TEXT/ASS
Codec ID/Info : Advanced Sub Station Alpha
Compression mode : Lossless

Cái này encode y chang cái đầu nhưng hình ảnh lại giật. Chuyển xuống FBS = 7 thì coi còn tạm tạm.Không giật mấy.nhưng so với cái trên thì không bằng.
Các bác chỉ giùm em coi tại sao lại có tình trạng này.thanks

Bên trên