Hướng dẫn sử dụng Myihome - Xem phim, nghe nhạc, chơi Slide từ PC qua HDX-1000 NMT Player với rất nh

hoangtuan_neu

Active Member
myihome là phần mềm cài trên máy tính để qua đó chúng ta có thể dùng HDX-1000 NMT Player chơi các file có sẵn trên máy tính với rất nhiều lựa chọn, hiệu ứng, trình chiếu khác nhau

Các bác down chương trình myihome bản mới nhất tại đây về cài vào máy tính, nối thằng HDX-1000 NMT Player vào mạng Lan cùng với máy tính đã cài myihome đó là được.

Sau đây em xin trình bày sơ qua chút về cách sử dụng nó, nói sơ qua vì với myihome nó rất phong phú và đa dạng về hiệu ứng trình chiếu....

Sau khi cài chương trình myihome vào máy tính xong, chúng ta bật myihome lên với giao diện myihome như bên dưới

Tiếp theo các bác vào mục Edit --> Prefrences để lựa chọn đường dẫn đến thư mục ảnh và thư mục nhạc mà các bác sẽ chơi slide trên HDX-1000 NMT Player sau này

Ở đây em minh họa ví dụ mẫu là em chọn đường dẫn cho mục Photo là thư mục nằm trong D:\Picture\Picture\Mai Phuong Thuy\hoc sinh Thuy\Banner

Ở phần Select photo scale, có 3 lựa chọn hiển thị cho các bác, tùy các bác thích chọn cái nào cũng được, em để mặc định là Fit to Screen. Sau đó nhấn OK để thoát ra giao diện bên ngoài chính.

Ở giao diện bên ngoài, phần tinh chỉnh tùy chọn cũng giống nhau giữa các phần Video, Photo, Music.
Ở đây em minh họa với mục Photo.
Các bác nhấn vào nút Photo ở bên trái, sau đó nhìn sang phía bên phải, phần hiện thị ảnh ở đây là thư mục Banner mà lúc trước chúng ta đã chọn ở phía trên (D:\Picture\Picture\Mai Phuong Thuy\hoc sinh Thuy\Banner),
Ở phần Playlist, các bác lựa chọn thư mục chứa nhạc để chơi nhạc nền sau này nhé, em để nhạc ở thư mục my music nên em chọn là my music. Bên cạnh đó là phần thời gian hiển thị của 1 ảnh để chuyển qua ảnh khác bao lâu, em chọn là 5 giây.
Ở bên dưới có phần chọn là Play slide in random order, nếu các bác tick vào ô đó thì nhạc nền sẽ được chơi 1 cách ngẫu nhiên, nếu ko tick thì nhạc nền sẽ được chơi tuần tự.

Với mục Music thì cũng tương tự các tùy chọn như mục Photo thôi nên em xin phép ko nói thêm nữa kẻo nhàm :D

Sau khi cài đặt cấu hình xong xuôi cho chương trình myihome ở máy tính, các bác bật HDX-1000 NMT Player lên (chú ý là HDX-1000 NMT Player phải được kết nối Lan cùng mạng với máy tính chạy myihome nha các bác)

Bác nào chưa kết nối kiểu thế bao giờ thì em cũng hướng dẫn qua luôn là các bác vào mục Network trong HDX-1000 NMT Player. Trong phần Mode thì các bác chọn Wired Auto IP, rồi chọn Save vào nhé. Sau đó nhấn chọn Configure IP.

Sau đó các bác chọn Home, các bác chú ý mục thứ 5 với tên là ibm, đó chính là tên máy tính của em (máy tính mà em đã cài chương trình myihome vào ấy), khi Configure IP ở trên xong thì thằng HDX-1000 NMT Player nó tự nhận máy tính đã cài myihome trong mạng,
Sau đó các bác nhấn vào ibm, giao diện như sau

Sau đó các bác chọn cái hình biểu tượng nốt nhạc nhé

Lúc này HDX-1000 NMT Player sẽ hiện thị danh sách các bài hát mà các bác đã chọn trong myihome lúc nãy.

Tiếp theo là các bác nhấn chọn 1 bài nhạc bất kì để chạy nhạc nền, khi đó HDX-1000 NMT Player nó sẽ tự động chơi Slide có nhạc nền với hình ảnh mà các bác đã chọn đặt ở chương trình myihome và nhạc nền mà các bác cũng đã chọn đặt ở chương trình đó,

Trong khi HDX-1000 NMT Player đang chơi Slideshow thì các bác có thể nhấn nút chuyển bài để nghe bài khác.
Ngoài ra này còn rất nhiều thứ hay ho khác, các bác có thể đọc thêm tài liệu về myihome này sau khi cài trên máy tính tại thư mục C:\Program Files\myiHome\doc cũng thú vị phết đấy ạ :)

Chỉnh sửa lần cuối:

Redhat703

Ðề: Hướng dẫn sử dụng Myihome - Xem phim, nghe nhạc, chơi Slide từ PC qua HDX-1000 NMT Player với rất nhiều hiệu ứng hay

Myihome khong co support streaming ISO, do la ly do tui ko co xai.
Hien gio dang xai Samba va NFS, toc do nhanh hon han.

Srry ko co dau.

tdhvn

Active Member
Ðề: Hướng dẫn sử dụng Myihome - Xem phim, nghe nhạc, chơi Slide từ PC qua HDX-1000 NMT Player với rất nhiều hiệu ứng hay

Nếu có vài phòng trong gia đình cùng xem HDX ở mỗi phòng, phim chưa trên máy tính có cài MyiHome server thì sẽ thấy rõ tác dụng của nó...

dai_fuji

Bác Tuấn ơi, dùng cái này copy film từ máy tính, USB, HDD box... ok chứ ạ?

dai_fuji

Em đã làm theo bác thì đã share để xem 1 số thứ trên con Laptop, nhưng ngược lại thì laptop chẳng thể nào nhìn thấy em HDX???

tdhvn

Active Member

Em đã làm theo bác thì đã share để xem 1 số thứ trên con Laptop, nhưng ngược lại thì laptop chẳng thể nào nhìn thấy em HDX???

Bác phải format internal HDD theo dạng EXT3, rồi cài APP NMT thí máy tính sẽ nhìn thấy HDX ngay.

dai_fuji

Trời, vậy mấy Tb của em trên 2 cái HDD ko biết bỏ đâu để format đây. Không biết có thể format như trong windows (từ FAT 32-NTSF) mà không mất data không vậy?

tdhvn

Active Member

Trời, vậy mấy Tb của em trên 2 cái HDD ko biết bỏ đâu để format đây. Không biết có thể format như trong windows (từ FAT 32-NTSF) mà không mất data không vậy?

Đừng lo bác ơi, theo kinh nghiệm của tui thì nên lắp trong cái HDD nhỏ thôi, còn các HDD kia thì nên lắp ngoài dùng qua USB cũng được. Quan trọng nhất là internal hdd phải format theo dạng EXT3, thì khi đó bác mới có thể dùng hết các dịch vụ của HDX được.

Nói chung các máy theo dòng NMT đều phải làm như vậy cả. Cách làm cụ thể ra sao bác có thể hỏi HoangTuan_Neu la rõ ngay.

hackbabe

có cách nào mà dùng điều khiển của HDX tắt máy tính không nhỉ các bác ,

tdhvn

Active Member

có cách nào mà dùng điều khiển của HDX tắt máy tính không nhỉ các bác ,

Cái này hay mà lần đầu thấy. Nhưng chiều ngược lại thì được: Điều khiển HDX 1000 từ máy PC cài Win XP, bác tham khảo link này http://www.networkedmediatank.com/archive/index.php/thread-13967.html

Trên cơ sở cái này, mình đã thấy anh bạn điều khiển HDX-1000 từ máy điện thoại Nokia (loại có Home Media cài sẵn).

Lưu Linh

....Sau đó các bác chọn Home, các bác chú ý mục thứ 5 với tên là ibm, đó chính là tên máy tính của em (máy tính mà em đã cài chương trình myihome vào ấy), khi Configure IP ở trên xong thì thằng HDX-1000 NMT Player nó tự nhận máy tính đã cài myihome trong mạng,
Sau đó các bác nhấn vào ibm, giao diện như sau.....

Em đã làm y như bác hướng dẫn nhưng tình hình là cái NMT của em nó không nhìn thấy cái ổ mới xuất hiện (tương tự cái ổ IBM của bác). Làm đi làm lại vài lần nhưng kết quả nó vẫn thế.

PC và NMT đều chung dãy IP và chung cả workgroup

Bên trên